overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 12 of 12

Thread: มือใหม่ค่ะ กำลังจะซื้อ Macbook เพื่อใช้เรียน Design อยากถามพี่ๆ ดังนี้ค่ะ

OverclockZone Member

Smile มือใหม่ค่ะ กำลังจะซื้อ Macbook เพื่อใช้เรียน Design อยากถามพี่ๆ ดังนี้ค่ะ

จะซื้อ Macbook ไว้เรียนด้าน Multimedia Design ซึ่งน่าจะใช้พวก Photoshop / Illustrator
    / Flash แต่ไม่แน่ใจจะมีพวก 3D ด้วยรึปล่าว สนใจ Macbook ตัวสีขาวที่ราคาประมาณ 37K ค่ะ และว่าจะเพิ่มแรมด้วย อยากถามว่า...

1. สเปคตัวนี้พอใช้ได้มั้ยคะสำหรับโปรแกรมที่ใช้ (อยากผ่อนเอาอ่ะคะ)

2. Software ของโปรแกรมเหล่านี้ ต้องใช้สำหรับ Mac หรือเปล่าคะ/วิธีใช้ต่างกันไหม

3. ถ้าซื้อประกัน 3 ปีที่ไทย แล้วเคลมประกันที่ ออสเตรเลีย(เมลเบิร์น) ได้มั้ยคะ ในกรณีที่มีปัญหา

4. ตัวนี้มีปัญหาบ่อยมั้ย (นอกจากเรื่องเคสร้าวน่ะค่ะ)

5. Mac นี่เล่นอินเตอร์เน็ตเหมือนกับ PC หรือเปล่าคะ

ขอบคุณมากค่ะ เป็นมือใหม่จริงๆ และจะพยายามเก็บเกี่ยวข้อมูลจากห้องนี้ให้มากที่สุดค่ะ

OverclockZone Member Lilium's Avatar

มานั่งรอคำตอบด้วยครับ

Mac Addict User tassapon's Avatar

1. พวก PS AI FL สบายมากครับ ส่วน 3D นี่ ถ้างานกลางๆขึ้นไป ก็ไม่ค่อยไหวครับ ผมเคยลอง macbook เนี่ยแหละ ใช้ maya ทำไปแค่ 2-3 แสนโพลิกอน หมุนโมเด็ลก็กระตุกแล้ว ถ้าอยากใช้ 3D สบายๆก็คงต้อง macbook alu ครับ

2. ใช้สำหรับ mac วิธีใช้ เหมือนใน windows เด๊ะๆ แต่พวก shortcut บางอย่างเปลี่ยนไปนิดหน่อย พวกจาก control เป็น cammand และอื่นๆนิดๆ

3. ได้ครับ เค้าเช็คประกันแบบ online ได้หลังลงทะเบียนแล้ว

4. ขอไม่ตอบละกัน เดี๋ยวบอกไม่มีปัญหา แต่คนอื่นมีจะหาว่าผมเชียร์ขายของ

5. เหมือนครับ ใช้พวก msn firefox ได้เหมือนกัน โหลดบิตก็ได้ครับ เข้าเว็บใต้ดินก็ง่ายกว่าไม่ต้องกลัวไวรัส อิอิ

OverclockZone Member Kho_t_de's Avatar

ช่วยตอบ 2 ข้อ (นอกนั้นเหมือนท่าน tassapon)

2.
    Software แยกกัน
    ส่วนการใช้งานก็เปลี่ยนจากปุ่ม CTRL เป็น

4.
    ปัญหาเรื่อง Invertor จอ อันนี้ผมโดนเอง
    ปัญหาเรื่องรอยขนแมว (สำหรับคนที่ sensitive จัด)
    อันนี้เน้น : ปัญหาของผลิตภัณฑ์สีขาว

OverclockZone Member tongov74's Avatar

ตอบไปหมดและ แต่แนะนำตัวAluครับ สนของผมไหมครับว่าจะเปลี่ยนไปใช้2.4 อิอิ

OverclockZone Member Kho_t_de's Avatar

Quote Originally Posted by tongov74 View Post
    ตอบไปหมดและ แต่แนะนำตัวAluครับ สนของผมไหมครับว่าจะเปลี่ยนไปใช้2.4 อิอิ
    พึ่งอัพเกรดไปไม่ใช่หรอครับ ผมว่าไม่น่าจะคุ้มนะครับ

OverclockZone Member Sundaysep's Avatar

ตัวาีขาว Macbook White ผมใช้มาไม่เคยมีปัญหาอะไรเลยครับ

นอกจากเคสร้าว (ผมใช้โหดหิ้วไปหิ้วมาไม่เคยปิดเครื่องเลยจาครบปีแล้ว)

ขอบคุณสำหรับคำตอบมากๆๆๆ เลยค่ะ
    ตอนนี้กำลังคิดหนักเลยว่าจะใช้ตัวขาวธรรมดา
    หรือ Alu ดี เพราะเผื่อทำ 3D ด้วย

(ทุกอย่างไม่ใช่เรื่องยากเลย ถ้ามีกะตังค์เนี่ย 555)

Quote Originally Posted by tongov74 View Post
    แล้วขายเท่าไรอ่าคะ 555 ขอถามนิดนะคะ ตัว Alu(และตัวขาวด้วย) นี่มันมีที่ล็อคแบบติดกับเคสรึป่าว เผื่อว่าไปแชร์ห้องอยู่กับใครก็ไม่รู้อ่ะค่ะ กลัวโดนขโมยเหมือนกัน

ใช้ Macbook White ตัว Top อยู่ครับ เพิ่งซื้อมาไม่ถึงเดือน อัพแรมเป็น 2G แล้วก็ไม่มีปัญหาอะไรเลย เร็วมากๆ ยกเว้นจะเล่นเกมส์นี่ไม่ค่อยไหวครับ ลง Vista กับ BootCamp แล้วเล่น Warcraft 3 Dota มีกระตุก

OverclockZone Member tongov74's Avatar

Quote Originally Posted by dbzdbz View Post
    แล้วขายเท่าไรอ่าคะ 555 ขอถามนิดนะคะ ตัว Alu(และตัวขาวด้วย) นี่มันมีที่ล็อคแบบติดกับเคสรึป่าว เผื่อว่าไปแชร์ห้องอยู่กับใครก็ไม่รู้อ่ะค่ะ กลัวโดนขโมยเหมือนกัน
    แลกกับคุณเอตัว2.4ไปแล้วครับ วันนี้เอง

ผมว่าเก็บเงินอีกนิดซื้อตัวใหม่ดีกว่า ใช้ได้ยาวๆ

Bookmarks

Bookmarks