Announcement

Collapse
No announcement yet.

HDD ฟ้องให้ฟอแมตทำไงดีครับ ขอความช่วยเหลือจาก GURU

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• HDD ฟ้องให้ฟอแมตทำไงดีครับ ขอความช่วยเหลือจาก GURU

เรื่องมีอยู่ว่า ผมได้ WD6400AAKS SATA2 มาผม ผมจึงถ่ายโอนข้อมูลที่มีอยู่ลง WD6400AAKS ให้หมด ลูกเดิมคือ maxtor 40GB IDE ผ่านไปสองวัน ตอนดึกยังเปิดหนังHDที่เก็บ ไว้ใน 640GB ปรกติ พอเช้าวันใหม่จาเปิดเพลงฟังสักหน่อย ดับเบิลคลิกไดฟ 640GB มันฟ้องให้ผม FORMAT ในกรอบสี่เหลี่ยมนั้น มีให้ตอบ OK กะ CANCEL ผมตอบ แคนเซิลไว้ก่อนเพราะเสียดายข้อมูล ผมจาแก้ปัญหายังไงดีครับ ข้อมูลที่อยู่ใน 640GB จากู้คืนได้มั้ยครับ ผมไปร้านที่ฟอร์จูน เขาคิด 6000บาทไทยโอ้แม่เจ้า ซื้อลูกใหม่ได้หลายลูกเลย GURU ช่วยผมหน่อยครับ
    ขอบคุณไว้ ณ โอกาศนี้ด้วยครับ

โดนไวรัสมั้ยครับไม่แน่ใจครับ รอผู้รู้ดีกว่าครับ

Comment

Originally posted by spiderman3 View Post
      โดนไวรัสมั้ยครับไม่แน่ใจครับ รอผู้รู้ดีกว่าครับ
      ผมว่าไม่ใช่ไวรัสครับเพราะว่า คลิ๊กขวาพร๊อพเพอตี้ มีฟ้องว่า 0 K มองเห็นไดฟแต่ ไม่เห็นความจุของ ฮาดดิส

Comment

ช่วยหน่อยครับ

Comment

เคยเป็นครับ ผมก้อกัดฟัน format มันเลยครับแแบบ quick นะ
          เสร็จแล้วก้อรีบหาโปรแกรมมากู้ข้อมูลซะ(หัดทำเองมั่ง อ่านในห้อง tip&technic ก้อได้)

ข้อเสียคือ ถ้าข้อมูลท่านเต็มลูกและต้องการเก็บหมดท่านต้องหา HDD ที่ว่างซึ่งมีความจุมากกว่าหรือเท่ากับลูกที่ต้องการกู้ มาสำรองข้อมูล
          Last edited by zman; 27 Nov 2008, 15:02:48.

Comment

Originally posted by zman View Post
            เคยเป็นครับ ผมก้อกัดฟัน format มันเลยครับแแบบ quick นะ
            เสร็จแล้วก้อรีบหาโปรแกรมมากู้ข้อมูลซะ(หัดทำเองมั่ง อ่านในห้อง tip&technic ก้อได้)

ข้อเสียคือ ถ้าข้อมูลท่านเต็มลูกและต้องการเก็บหมดท่านต้องหา HDD ที่ว่างซึ่งมีความจุมากกว่าหรือเท่ากับลูกที่ต้องการกู้ มาสำรองข้อมูล
            ไม่ฟอแมตได้มั้ยครับ ผมสงสัยว่ามันน่าจะเกิดจากอาการที่เรียกว่า พาทิชันล่ม แต่ผมก็ตั้งสมมติฐานต่อว่า เป็นไปได้มั้ยที่จากู้พาทิชั่นคืน ซึ่ง หาในกูเกิล ก็ได้มาวิธีเดียวลองแล้วไม่ได้ผล เหลือแต่ฟอแมตครับที่ผม่ยังไม่ลอง รอกูรู อีกสักสองคนยืนยันครับ เพิ่มความมั่นใจ

Comment

ข้อมูลที่อยู่ใน 640GB นั้นเอาเป็นว่า มีพื้นที่ว่าง เหลือ 10GB ครับ อ๋อลืมอีกอย่างครับ ก่อนหน้าที่ผมจาปิดเครื่องก่อนนอนนั้น ผมได้ใช้ สแกนดิ๊ดครับ เนื่องจากว่า 640GB ผมซื้อมือสองใน OCZ นี่ละครับ คนขายเขาสแกนด้วย HDD TURN2.55 ไม่มี BAD ผมจึงตกลงซื้อ แต่อดไม่ได้เลยใช้การสแกนดิส ฟิกดิสด้วย เช้ามาจึงเป็นอย่างที่เล่ามาแระครับ ไม่รู้เกี่ยวกันป๊ะครับ ขอบคุณครับ

Comment

ไม่ไวรัส ก็ hd พัง ครับ

Comment

HDD ไม่เสีย ข้อมูลก็ไม่เสียครับ แต่มันหาบูทเซ็กเตอร์หรือจุดอ้างอิงไม่เจอ มันเลยคิดว่าเป็น HDD ที่ยังไม่ได้ฟอร์แม็ท ไปหาโปรแกรม Partition Table Doctor 3.0 มาใช้ครับ วิธีใช้ลองค้นในกูเกิ้ลดูครับ

Comment

Originally posted by pong153 View Post
                    HDD ไม่เสีย ข้อมูลก็ไม่เสียครับ แต่มันหาบูทเซ็กเตอร์หรือจุดอ้างอิงไม่เจอ มันเลยคิดว่าเป็น HDD ที่ยังไม่ได้ฟอร์แม็ท ไปหาโปรแกรม Partition Table Doctor 3.0 มาใช้ครับ วิธีใช้ลองค้นในกูเกิ้ลดูครับ
                    ขอบคุณครับ ต้องลองหน่อยแว๊ว ได้ผลประการใด จะมารายงานครับ

Comment

อาการคือ เปิด mycom มองเห็นไดว์ พอดับเบิลคลิ๊ก ก็ฟ้องให้ฟอแมต คลิ๊กขวา พ๊อพเพอตี้ ก็เห็นเป็น 0เค
                      ผมว่ามันไม่ใช้ไวรัส หรือก็ไม่แน่

Comment

formatเลยครับ แล้วหาโปรแกรมกู้ข้อมูลเจ๋งๆมากู้ครับ

Comment

Originally posted by eidkung View Post
                          formatเลยครับ แล้วหาโปรแกรมกู้ข้อมูลเจ๋งๆมากู้ครับ
                          esy recover ถือว่าดีมั้ยครับ

Comment

Originally posted by natthawuth15 View Post
                            esy recover ถือว่าดีมั้ยครับ
                            ผมใช้ตัวนี้แหละ

Comment

Working...
                            X