overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 6 12345 ... LastLast
Results 1 to 20 of 118

Thread: ติดพัดลม ECS BLACK ยังไงกันมั่งเหรอครับ เอามาโชว์หน่อยจิ(ใครแหล่มๆ สวยๆ กันมั่ง)

OverclockZone Member gearhank's Avatar
    สะพานควาย ,ปากเกร็ด

Exclamation ติดพัดลม ECS BLACK ยังไงกันมั่งเหรอครับ เอามาโชว์หน่อยจิ(ใครแหล่มๆ สวยๆ กันมั่ง)

ของผมแบบที่ 2 นะครับ แต่หลุดบ่อยอ่ะ ต้องมานั่งใส่ใหม่ ท่านใดมีวิธีอื่นๆอีกป่าวครับ เผื่อจะเป็นแนวทางให้เพื่อนรวมสายเลือด ECS BLACK คนนี้มั่ง

ปล.คุณคิดว่าแบบไหนลมมันจะถ่ายเทอากาศดีกว่ากันเหรอครับ

เป่าลมเข้าทั้งคู่ครับ
    แบบที่1

แบบที่2(เพิ่มความยาวเข้าไปอีก)

ตอนนี้ผมซื้อสติกเกอร์มาใหม่ครับ ให้มีความหนามากกว่าเดิม คือแบบ 3.2 มิล เพื่อที่จะไม่ได้มันกดทับที่สติกเกอร์ครับ

ผลงานจากท่านอื่นๆครับ ที่ไม่ได้อยู่หน้า 1

Quote Originally Posted by hangover View Post
    วิธีการติดพัดลมที่ผมทำ คือ

1/.ไปหาพัดลมCPUมา แนะนำพวกsocket370/462ครับ ขนาดกำลังพอดีกับsink NB ตัวนี้เลย

2/.ม้วนกระดาษให้เป็นแกนแข็ง(ม้วนให้แน่นๆครับ) ขนาดพอดีกับร่องsinkความยาวแล้วแต่ว่าจะให้พัดลมอยู่สูงหรือติดกับsink(ประมาณ 3cm กำลังดี) ทากาวให้เรียบร้อยครับเวลาเสียบเข้าไปในร่องsinkจะได้แน่น

3/.ที่ปลายอีกด้านของแท่งกระดาษ ก็ทำการพันด้วยกระดาษให้มีขนาดกว้างxยาวพอดีกับรูขันน็อตของพัดลม เหมือนเดิมครับพันให้แน่นแล้วทากาว

4/.ทำแท่งกระดาษตามวิธีข้างต้นทั้งหมดสี่อันครับ

5/.เมื่อได้ครบแล้วก็นำไปเสียบเข้ากับรูขันน็อตของพัดลมให้ครบทั้งสี่อัน จะทากาวหรือไม่ก็ได้(ถ้าท่านพันกระดาษได้แน่นพอดีไม่จำเป็นต้องทากาวเลยครับ)

6/.นำพัดลมที่ตอนนี้มีสี่ขามาเสียบเข้ากับร่องsink NBครับ โดยต้องบีบปลายแท่งกระดาษนิดหน่อยให้แบนพอที่จะยัดเข้าไปในร่องได้ เช่นกันครับจะทากาวหรือไม่ก็ได้แล้วแต่ท่าน ค่อยๆใส่แบบใจเย็นครับไล่ไปที่ละขาขยับลงไปทีละน้อยจนสุด

7/.เสียบขั้วแบบ3พินเข้ากับขั้วบนMB เลือกเอาตรงไหนก็ตามสะดวกครับ ผมเสียบที่Chassisครับพัดลมวิ่งที่ 4400 รอบเย็นเจี๊ยบ..........บ ขอบอก

ปล.จะใช้ก้านสำลีหรือไม้จิ้มฟันแทนแท่งกระดาษก็ได้ครับ แต่แท่งกระดาษจะดีกว่าเวลาที่ต้องบีบตรงปลายเพื่อเอาไปยัดลงร่องsink NB ครับ
    Quote Originally Posted by Darin View Post
    ใช้ไม้แขวนเสื้อกับ Cable Tie ค่ะ ทำง่ายๆ ค่ะ ไม่ต้องยุ่งยากกับการหลุดอีกต่อไป พัดลมของ เอเอ็มดี ดูรอนจากเครื่องเก่าเหลือเก็บค่ะ วิ่งที่สี่พันกว่าๆ เย็นดีค่ะ ยิ่งหน้าหนาวด้วยแล้ว เย็นนนนนน....

แถมให้อีกค่ะ แอร์ดัคสำหรับ Sapphire HD3850 ตัวเก่าที่เคยขายไป แต่ได้กลับมาในราคาเดิมเพราะจอไม่รักดีค่ะ DFP ใช้ออนบอร์ดไม่ได้ หาหัวแปลงไม่ได้

อันนี้ผมก็มีขายนะครับhttp://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=353093
    Quote Originally Posted by nologo25 View Post
    ASUS Optional FAN ช่วยท่านได้

Quote Originally Posted by jamboe View Post
    มั่ง
    Last edited by gearhank; 30 Mar 2009 at 06:31:52.

OverclockZone Member boyzaa's Avatar

เหอะ เหอะ เข้าท่าแฮะ

OverclockZone Member sabayjoo_'s Avatar
    EC#20_Tech_com_TechNo_KoRat_!

นั้นมันพัดลม บาตั้น นิคับ เสียงคงจาดังน่าดูเลย อิอิ

OverclockZone Member gearhank's Avatar

Exclamation

Quote Originally Posted by sabayjoo_ View Post
    นั้นมันพัดลม บาตั้น นิคับ เสียงคงจาดังน่าดูเลย อิอิ
    มันคืออะไรเหรอ "บาตั้น" เนี่ย ผมไม่ค่อยรู้เรื่องพัดลมหรอกครับว่าอันไหนมันดัง อันไหนมันไม่ดัง (บางทีจะขายคนอื่น แล้วบอกว่าไม่ดัง แต่กลัวเค้าบอกว่าดัง แล้วมาหรอกขายเค้า)

ปล.รู้แต่ว่า ดังกว่าตัวละ 30บ.ที่พันทิพย์ครับแล้วก็แรงกว่าด้วยครับ ผมใช้แต่พัดลมบ้านๆครับ เลยไม่รู้ว่าดังป่าว ^^"

OverclockZone Member sabayjoo_'s Avatar
    EC#20_Tech_com_TechNo_KoRat_!

Quote Originally Posted by gearhank View Post
    มันคืออะไรเหรอ "บาตั้น" เนี่ย ผมไม่ค่อยรู้เรื่องพัดลมหรอกครับว่าอันไหนมันดัง อันไหนมันไม่ดัง (บางทีจะขายคนอื่น แล้วบอกว่าไม่ดัง แต่กลัวเค้าบอกว่าดัง แล้วมาหรอกขายเค้า)

ปล.รู้แต่ว่า ดังกว่าตัวละ 30บ.ที่พันทิพย์ครับแล้วก็แรงกว่าด้วยครับ ผมใช้แต่พัดลมบ้านๆครับ เลยไม่รู้ว่าดังป่าว ^^"
    มันเป็นพัดลมที่แถมมากับ cpu Athlon 2800+ อะไปแบบนี้นะคับพัดลมมันเมือนตัวนี้เลยคับเสียงดังมากและมันหมุนที่ 5000 กว่าๆๆ รอบด้วยนะ(เครื่องเก่าผมนะเคยใช้)

Exclamation

Quote Originally Posted by sabayjoo_ View Post
    มันเป็นพัดลมที่แถมมากับ cpu Athlon 2800+ อะไปแบบนี้นะคับพัดลมมันเมือนตัวนี้เลยคับเสียงดังมากและมันหมุนที่ 5000 กว่าๆๆ รอบด้วยนะ(เครื่องเก่าผมนะเคยใช้)
    เหอะๆ ผมนับรอบไม่ทันครับ เลยไม่รู้ว่ากี่รอบ(วัดไม่เป็น ดูที่ Speed fan แล้วไม่เห็นมีอะไรบอกเลยอา..) แต่มันก็ดังไม่มากนะครับ นอนหลับสบาย

OverclockZone Member dr-fox's Avatar

Default เน้นแสงสี

พัดลมที่รองโน้ตบุค ลมไม่ค่อยแรง แต่เน้นสวยงาม
    รูป รูป

OverclockZone Member Darin's Avatar
    สามชุก สุพรรณบุรี

เวลาติดต้องหาตัวที่มันเบาๆ นะคะ เพราะว่าไอ้ซิ้งค์ที่ติดกับชิปเซตเนี่ย มันมีตัวยึดแค่สองตัว ถ้าหนักมากๆ มันอาจจะโน้มฮีทซิ้งค์ลงมาได้ ทำให้หน้าสัมผัสไม่แน่น (จากความเห็นส่วนตัวนะคะ) ก่อนหน้านี้เคยติดค่ะ ติดทั้งพัดลมเคสมาเสียบสายบนบอร์ด แล้วก็พัดลมชิปเซ็ต มาเสียบสายสามพินบนบอร์ด แล้วเครื่องเหมือนมันรวนๆ ดับเองดื้อๆ ไม่เตือนใดๆ บางทีก็แฮงค์ ค้างทำอะไรไม่ได้เลย เลยเปลี่ยนทั้ง PSU แล้วก็ถอดพัดลมที่ิดึงไฟจากบอร์ดออกทั้งหมด ตอนนี้อาการหายแล้ว เลยไม่ทราบว่าเป็นที่ PSU หรือพัดลมกันแน่

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง-บางนา-สัตหีบ

Talking

เนียน
    อัดไฟโหดๆ แบบนี้เย็นดี หิหิหิ (ผ่านการตรวจสอบจาก อย. ละ ว่าแจ่มจริง)

OverclockZone Member boyzaa's Avatar

^
    ^
    ไฮเปอร์ที่เค้าว่าแน่ ยังต้องแพ้ฮาตาริ หึหึ ไม่รู้ใช่ฮาตาริป่าว

Exclamation

Quote Originally Posted by dr-fox View Post
    พัดลมที่รองโน้ตบุค ลมไม่ค่อยแรง แต่เน้นสวยงาม
    ท่านติดอย่างไงรึคับ สอนหน่อยคับ ผมยัง งงกับ "ยางลบ" อยู่เลย
    Quote Originally Posted by TWK. View Post
    เนียน
    อัดไฟโหดๆ แบบนี้เย็นดี หิหิหิ (ผ่านการตรวจสอบจาก อย. ละ ว่าแจ่มจริง)

โห....ค่าไฟบานเลยครับท่าน

OverclockZone Member aekshow's Avatar

ตามนี้ ไม่อยากติดน๊อตครับ เป็นรอยที่ซิงค์ กลัวหมดประกัน

้ั

OverclockZone Member Satanic's Avatar
    ดาวเคโรน สังกัด K66

จริงๆ ชั้นเดียวก็เกินพอนะครับ

OverclockZone Member

ใช้อะไรยึดพัดลมอะคับ

OverclockZone Member Drunk's Avatar

เปลืองไฟดีครับ น่าสนดีเหมือนกัน เดี๋ยวผมเอามั่ง

OverclockZone Member Open's Avatar
    l เชียงใหม่ l ลำพูน l พะเยา l

ว่าแต่พัดลม 4cm ทำไมมันแพงกว่าเค้าเพื่อนเลยอ่ะครับ
    ผมลองเดินถามดู มีราคา 80-120 เลย >.< ( ตัว 8cm ยังแค่ 20บาท เองน้า )

แล้วที่ทำพัดลม 2 ชั้น สมมุติว่า รอบพัดลมมันไม่เท่ากัน มันจะทำงานได้ดีเหรอครับ ( ประมาณว่า ตัวหนึ่งดูดแรงตัวหนึ่งดูดเบา )

สงสัยเลยขอคำแนะนำครับ ^^~

OverclockZone Member aekshow's Avatar

Quote Originally Posted by Open View Post
    ว่าแต่พัดลม 4cm ทำไมมันแพงกว่าเค้าเพื่อนเลยอ่ะครับ
    ผมลองเดินถามดู มีราคา 80-120 เลย >.< ( ตัว 8cm ยังแค่ 20บาท เองน้า )

แล้วที่ทำพัดลม 2 ชั้น สมมุติว่า รอบพัดลมมันไม่เท่ากัน มันจะทำงานได้ดีเหรอครับ ( ประมาณว่า ตัวหนึ่งดูดแรงตัวหนึ่งดูดเบา )

สงสัยเลยขอคำแนะนำครับ ^^~
    จริงๆแล้ว ดูดีๆน๊ะครับ จขกท เค้าใช้แค่ตัวเดียว อันล่างแค่กรอบมันน๊ะครับ

OverclockZone Member boyro's Avatar

รูปโมพัดลม SB NB โดยกาว2หน้าของ3M

OverclockZone Member krittamet's Avatar

โห

ทำไปได้อ่ะ

^^

OverclockZone Member

ติดพัดลมมากๆ ไม่เปลืองไฟหรอครับ

Page 1 of 6 12345 ... LastLast

Tags for this Thread

Bookmarks

Bookmarks