Announcement

Collapse
No announcement yet.

จะติดตั้ง internet ที่หอพักมี 12 ห้อง 2 ชั้น รบกวนด้วยน่ะครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• จะติดตั้ง internet ที่หอพักมี 12 ห้อง 2 ชั้น รบกวนด้วยน่ะครับ

หอพักที่อยู่มันจะเป็น 2 ชั้นครับ ชั้น ล่างมี 4 ห้อง(แต่ห้องที่จะใช้มี 2 ห้อง)
    ส่วนด้านบนห้องที่จะใช้มี 3 ห้อง ครับ
    ความยาวของหอพัก กว้าง 8 เมตร ยาว 25 เมตร คับ
    **ตำแหน่งที่ตั้งของเร้าเตอร์ตั้งอยู่ที่บ้านเจ้าของบ้านซึ่งอยู่หลังติดกัน ถ้าจะนำเร้าเตอร์มาติดตั้งไว้ในหอพักจะสามาร๔ทำได้รึเปล่าครับ
    **ถ้าจะติดตั้งเป็น wireless จะซื้อ เร้าเตอร์ ที่กำลังส่งขนาดไหน
    **และ internet ต้องใช้กี่ Mb
    และนี่ก้อเป็นแบบคร่าว ๆ ที่หอพักคับ

ขอขอบพระคุณเป็นอย่างสูงเลยน่ะครับสำหรับน้ำใจของเพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ในบอร์ดครับ

รอดูด้วยคน พอดี อามีหอพักเปิดใหม่ 15 ห้อง จะได้ทำตามบ้างนะครับ

Comment

รบกวนด้วยน่ะครับ

Comment

++ เร้าเตอร์มาติดตั้งไว้ในหอพักจะสามาร๔ทำได้รึเปล่าครับ
        - เอาไว้ตรงไหนก็ได้ครับถ้าสะดวกลากสายโทรศัพท์ตามมาเสียบเราท์เตอร์ได้
        -- แต่ควรเอาไว้จุดที่คนดูแลสะดวกในการจัดการเช่นรีเซ็ทเราเตอร์
        --- และเหมาะที่จะเป็นจุดศูนย์กลางในการกระจายสัญญาณ เช่น
        ---- ถ้า wireless อาจเอาไว้จุดที่ส่งได้ทั่วถึงและรับได้ไม่ต่างกันมากนัก
        ---- ถ้าเดินสาย lan เป็นจุดที่สะดวกในการเดินสายแจกไปตามห้องต่างๆ

++ wireless จะซื้อ เร้าเตอร์ ที่กำลังส่งขนาดไหน
        - ข้อนี้ต้องให้ผู้รู้ท่านอื่นช่วยต่อครับ

++ และ internet ต้องใช้กี่ Mb
        - สอบถามเพื่อนบ้านดูครับว่าละแวกที่ท่านอยู่สามารถติดของ เจ้าไหนได้บ้าง
        และที่สำคัญละแวกที่ท่านอยู่เจ้าไหนบริการดีที่สุด คือแต่ละพื้นที่มันจะมีข้อ
        จำกัดทำให้บริการได้ดีไม่เท่ากันเช่น ระยะทาง ชุมสายที่เก่า

+++ ความเร็วไม่ต้องงกครับถ้าติดของ tot หรือ tt&t ได้เลือกความเร็วสูงๆเลย
        สมัยนี้ไม่มีใครอยากใช้เน็ตเต่าแล้วหล่ะค่าบริการก็ถูกลงมากแล้ว
        +++ ผมใช้ แบบ แลนอยู่ แรกๆก็แบบ จขกท. ใช้แค่ 3-4 ห้องผมก็ใช้ เราท์เตอร์
        4 port ที่ t0t เเถมมานั่นแหละ์ลากสายจ่ายไปตามห้องต่างๆค่าใช้จ่ายก็มีแค่
        ค่าสายแลนเมตรละ 8 บาท+ค่าเข้าหัว20 (เส้นยาวๆ 20-30เมตรเขาเข้าสาย ฟรีอีก) ต่อมา port เต็ม 4portแล้ว ผมเลยซื้อ switch มาพ่วงเราเตอร์ไปๆมาๆผมเดินสายแลนไปสิบกว่าห้องแล้วตอนนี้

แต่ผมไม่หวังกำไรจากตรงนี้เท่าไหร่คิดว่ามันตัวดึงลูกค้าให้มาเช่าและอยู่นานๆมากกว่า

ตอนนี้ใช้แบบนี้มาปีกว่าๆแล้วไม่มีเสียงบ่นจากลูกค้าเลยค่อนข้างโชคดีทีเดียว
        เท่าที่ผมดูบิทก็มีโหลดบ้างแต่ก็ไม่ได้บ้าโหลดกันไม่บันยะบันยัง
        เฉลี่ยแล้วใช้แบนด์วิดกันไม่เกิน50% ด้วยซ้ำ

Comment

ขอบคุณสำหรับข้อเสนอแนะน่ะครับ

Comment

ผมว่านะติดตั้งที่ชั้น 1 ตรงบันไดอะครับ ใช้acess pointตัวเดียว ตั้งโหมด MIMO น่าจะครอบคลุมทั้งหมด
            wireless router ควรซื้อเพื่อลองรับอนาคต คือมาตรฐาน N (มีอัตรารับส่งข้อมูลที่สูงกว่าG) หรือ G ก็ได้ถ้างบไม่มาก http://www.sys2u.com/product.php?Pro...0070806-174415 ตัวนี้ใช้ดี
            เน็ต 2 Mกำลังดีครับ แต่ถ้ามีใครโหลดบิตก็แหน่อยต้องคุยกันให้ดี

Comment

แนะนำ
              1. ADSL ขั้นต่ำ 1 สาย 2M หรือ 2 สาย สายละ 1M
              2. Server Authen + Proxy (ใช้ PC ธรรมดางบ 5000 ก็พอ ลง Linux Server) รองรับ พรบ.คอม ไม่มีปรับเป็นแสน
              3. Wireless Linksis WRT-54GL จำนวน 2 ตัว ติดชั้นละตัว พร้อมกับโม Firmware ให้สมารถ Setเป็น Repreter และขยายกำลังส่งได้

...

Comment

Originally posted by suraping View Post
                ผมว่านะติดตั้งที่ชั้น 1 ตรงบันไดอะครับ ใช้acess pointตัวเดียว ตั้งโหมด MIMO น่าจะครอบคลุมทั้งหมด
                wireless router ควรซื้อเพื่อลองรับอนาคต คือมาตรฐาน N (มีอัตรารับส่งข้อมูลที่สูงกว่าG) หรือ G ก็ได้ถ้างบไม่มาก http://www.sys2u.com/product.php?Pro...0070806-174415 ตัวนี้ใช้ดี
                เน็ต 2 Mกำลังดีครับ แต่ถ้ามีใครโหลดบิตก็แหน่อยต้องคุยกันให้ดี
                ถ้าตัว AP ใช้ MIMO แต่ตัวรับไม่ใช้ ก็เท่ากับเสาเดียวแหละครับ แล้วติด AP และวจะเอา Wireless Router มาทำไมอ่ะครับ

Comment

ความรู้ครับ จะได้นำไปทำบ้าง ขอบคุณครับ

Comment

ขอบคุณครับ

Comment

อย่าลืมเซ็ทแบ่งแบนด์วิทให้เท่าๆกันด้วยนะครับกันโหลดบิทแล้วไปเบียดเบียนห้องอื่น

Comment

Originally posted by onizuka_tc View Post
                        แนะนำ
                        1. ADSL ขั้นต่ำ 1 สาย 2M หรือ 2 สาย สายละ 1M
                        2. Server Authen + Proxy (ใช้ PC ธรรมดางบ 5000 ก็พอ ลง Linux Server) รองรับ พรบ.คอม ไม่มีปรับเป็นแสน
                        3. Wireless Linksis WRT-54GL จำนวน 2 ตัว ติดชั้นละตัว พร้อมกับโม Firmware ให้สมารถ Setเป็น Repreter และขยายกำลังส่งได้

...
                        ตามนั้นครับ + เพิ่มเติมถ้าไม่ถนัด Linux ลอง ศึกษาพวก IPcop ดูงับจะทำงานด้วยง่ายก่านิดนึง ^^

Comment

พรบ.คอม โษหนักนะครับ ระวังไว้ให้ดีๆ อิอิ

Comment

จริงๆ ถ้าเป็นหอ ไม่แนะนำ wireless นะครับ

เพราะ คนคุม จะต้อง คอยปวดหัว เกี่ยวกับ ปัญหาการรับสัญญาณ //ถ้าไม่คิดไรมาก wrieless จะถูกกว่า แต่ปัญหาจะเยอะ ไม่แนะนำ ถ้าทำเองไม่เป็น

เพราะ ความ ต้องการไม่มาก ผมว่า ไม่จำเป็น จะต้อง ใช้ ถึงเครื่อง server หลอก คับ เปลือง

4ห้อง ถ้า เก็บค่า internet เพิ่ม200-300 ควร ติดไปเลย 4mb เด๋วนี้ ถูก แต่ถ้าไม่เก็บเพิ่มก็ 2mb พอ

น่า จะเดินเองได้นะคับ แค่ 4 ห้อง ไม่ต้องทำ ระบบ ให้วุ่นวายหลอกแต่จะมีปัญหาเรื่อง พวกชอบโหลด บิต แค่นั้นเอง

ที่ดู น่าจะ ต่อเข้า จาก rounter เข้า ฮัพ2ตัว ตัวละ 4-8 port ชั้น 1 กับ ชั้น 2แล้วเดินสาย แลนเอาดีกว่า

ประหยัด ไม่วุ่นวายไม่มีปัญหา แล้วก็เขียน เพิ่มในสัญญาเช่าว่า ทางหอจะไม่รับผิดชอบต่อ ทุรกรรมใดๆ ที่ทำบน

internet ที่เจ้าของเป็นผู้เปิด สัญญา อะไรประมาณนี้

//เดินสาย lan แล้ว ใช้ ท่อเก็บ สายเอาอะครับ สวย ถูก คุม ง่าย

อย่าเวอร์ ทำแบบไม่รู้อะไรแล้วทำตามคนเวอร์ๆ บอกอาจหมดเงินเป็น หมื่น นะครับ

จะทำเวอร์ๆ ก็ต่อเมื่อมีความต้องการใช้มากถึง 8 เครื่อง ขึ้นไปอะคับ

ติด internet 2-4mb แล้วแต่ 600 - 1100

ใช้ ฮัพ 2 ตัว ดีดีหน่อยก็ ไม่เกิน 2000

สาย land ก็ไม่เกิน 2000

อุปกร ใช้ปิดสายlan หาได้ตาม home pro ไม่เกิน 2000

รวมๆ แล้ว ไม่เกิน7000

ถ้าเก็บค่าเน็ต เพิ่ม ห้อง ละ 200 แป๊บเดียวก็ได้คืนแล้ว คับ

ที่สำบากก็คือ การต่อ กับ การวางสาย lan ไม่ให้เกะกะ อะครับ ปัญหาอื่น ไม่มี หายห่วง
                            4 ห้อง ไม่ต้องทำ server หลอกคับ ขอย้ำ แค่ ไปตกลง ว่า ให้ กำหนด แบนวิด ของ bit ไว้ 100 พอ
                            ที่บอกว่าไม่ต้องใช้ server เพราะ มั่นใจ ว่า ไม่จำเป็น

ที่บ้าน ของผม 4 ชั้น //ตึกแถว มี คอมทุกชั้น ก็ยังเดินเอง ใช้ rounter ต่อ เข้า hub 4ตัง แต่ละชั้น

แล้วก็เดินสาย เข้า ห้อง แต่ละห้อง
                            Last edited by meemeo; 4 Dec 2008, 00:53:49.

Comment

เมื่อวานจะมาตอบให้และ แต่พอดีเน็ตเน่า มาว่ากันครับ
                              จากประสบการที่เคยทำมาเกี่ยวกะหอพักก็มี2แบบคือ
                              1. เดินสายLan
                              2. wireless

ท่านต้องเลือกก่อนครับว่า ท่านสนใจแบบไหนและท่านมีช่างคอย ซัพพอตไหม

งั้นเริ่มแบบแรกก่อนเลยน้า
                              เดินแบบสายแลน ขั้นแรกสิ่งที่ท่านต้องมีคือ routor นั้นเอง จะถามว่า เลือกอย่างไรดี หรือ ราคาประมานไหนดีอันนี้ท่านต้องตั้งงบก่อนนะครับว่าท่านจะเอา วัสดุอุปกรณ์ดีแค่ไหน ถ้าท่านงบไม่มาก+กับความไม่ค่อยจำเป็นเพราะใช้งานน้อย ขอแนะนำ ยี่ห้อ Linksys เพราะจากประสบการ ที่ได้มา Linksys ถือว่าเป็นยี่ห้อที่อยู่ในเกนที่ดีมาตลอด เรื่องความทน และความเสถียร หรือถ้าท่านอยากได้ที่ดีกว่านี้ แนะนำของ 3com ครับ ราคาตกประมาน 20000-30000 บาทต่อตัวครับ ตัว Linksys ที่แนะนำท่านคือ รุ่น Model "AG241" ครับ ราคาตก ประมาน 2000-2100 บาท อ้างอิงจาก
                              http://www.thanni.com/index.php?main...oducts_id=2836
                              ครับ
                              พอได้ routor มาแล้ว ต่อไปก็ Switch แยก แต่ละชั้นครับ ท่านมี 2 ชั้นแนะนำ 2 ตัวครับ ชั้นละตัว Switch ที่เลือกให้นั้น ราคาเอาแบบไม่แพงมาก ผมเลือก Linksys รุ้น Model "SD208" ครับ ราคาประมาน 700-800 บาท อ้างอิงจาก
                              http://www.thanni.com/index.php?main...oducts_id=1556
                              ครับ ถ้าจะถามว่าทำไมถึงเลือกตัวนี้และ ขอตอบว่า ผมใช้ติดมาหลายหอแล้วครับ ไม่เคยมีปัญหาใดๆ ราคาไม่แพง สำหรับคนงบน้อยด้วยครับ
                              ต่อๆ หลังจากที่ท่านได้ ทั้ง2อย่างแล้ว มาถึง ตัวหลักคือ คอมพิวเตอร์ที่ใช้ควบคุมครับ ถามว่าจำเป็นไหม ที่จริงถ้าที่บ้านเจ้าของมีอยู่แล้วไม่มีความจำเป็นเลยครับเพราะว่าใช้เครื่องนั้นก็ได้ แต่ถ้าเอาแบบ มาตราฐาน ก็ซื้อคอม ธรรมดา เครื่องละ 10000-15000 มาก็ได้ครับ แบบท่าน meemeo บอกครับ หอท่านไม่มีความจำเป็นแกการใช้ server เลยแม้แต่น้อยเพราะอะไรนั้นรึ เพราะท่านใช้ประสิธิภาพไม่ถึงกับต้อง server นะสิครับ ระดับ server ต้อง 100 ห้องขึ้นไปครับ ที่เคยทำมา
                              ต่อๆ พอได้คอมมาแล้ว เหลือสิ่งเดียวคือ สายแลน ควรเน้นสายที่มีมาตราฐานไม่ได้เน้นถูกอย่างเดียวเพราะ ท่านลองคิดดูนะครับ การเดินแต่ละทีท่านต้องเสียค่าช่างมาเดินเท่าไร แล้วถ้าเกิดใช้สายไม่ดี ท่านต้องเดินใหม่หรอ เมื่อเวลา สายเกิด เสีคิอดูครับ ราคาสายประมานเมตรละ 10-12 บาทครับ ส่วนมากผมเลือกใช้ยี่ห้อ AMP และ LINK เพราะได้มาตราฐานครับ
                              **เรื่องจำนวนสาย ท่านต้องวัดเองครับผมคำนวนให้ไม่ได้**
                              ** internet ไว้ว่ากันตอนหลังนะครับ**
                              มาสรุบกันเลยกับการเดินแบบสาย LAN
                              ข้อดีคือ
                              1. จัดการง่าย
                              2. เข้าใจการทำงานง่ายและดูแลง่าย
                              3. มีความปลอดภัยกับการลักลอบใช้งาน
                              ข้อเสียคือ
                              1. ใช้งบในการเดินสายมากขึ้น
                              2. เสียค่าช่างเดินสายและ การซัพพอต
                              3. อาจเกิดปัญหาได้ง่ายกว่า wireless เช่น สายเสื่อมสภาพ

ราคาโดยประมานไม่รวมสาย
                              1. routor 2100
                              2. Switch 800 *2 1600
                              3. คอม(อันนี้อาจไม่ต้องซื้อตามที่บอกไปครับ)

2. แบบ wireless

เริ่มเลย สิ่งที่ท่านต้องมีคือ อันดับแรก คือ routor นั้นเอง แต่ขอเปลี่ยนมาเป็นตัวนี้นะครับ
                              Linksys Wireless G 54Mbps Cable/DSL Router Model "WRT54GL"
                              เพราะ ตัวด้านบน เป็น routor อย่างเดียว แต่ตัวนี้ปล่อยสัญณาน แบบ wireless ได้ด้วย ราคาประมาน 1900-2000 ครับ ที่แนะให้ใช้ตัวนี่เพราะ หลายๆท่านคงรู้ดีว่ามันดีแค่ไหน หุหุ
                              มาต่อกันเลย อย่างที่2 ที่ต้องการมาคือ Wireless Access Point นั้นเอง ตัวนี้เอาไปติดไว้ที่ชั้น2 ครับ เพราะมันทำหน้าที่ เป็นตัวส่งสัญาน ครับ แนะนำตัวนี้
                              Linksys 54Mbps Wireless Access Point Model "WAP54G"
                              เพราะ คุณภาพได้ใจครับราคาไม่แพงด้วย ประมาน2000-2100 บาท ท่านมี2ชั้น ใช้ตัวนี้ตัวเดียวพอเลย

ต่อไปอันนี้สำคัญเลยครับว่า ท่านจะตกลงกับลูกหอแบบไหน ถ้าท่านเกบเงินค่า เน็ตเขา ตามหลักท่านต้องมีตัว
                              Network Adapter ให้เขา แต่ถ้าท่านให้เขาใช้ฟรีๆ อันนี้ให้เขาหามาเองครับ ราคาของตัวนี้ไม่แพงมากมายอะไร แนะนำรุ่น
                              Level One Wireless G 54Mbps USB Ethernet Adapter Model "WNC-0305USB"
                              ราคาประมาน 600-650 บาทครับ ผมใช้มาหลายตัวแล้วไม่มีปัญหาไรเลย

ครบแล้วครับสำหรับ wireless ครับ แต่.... ปัญหาของตัวนี้คือ การลักลอบใช้ ผมแนะนำให้ท่านต้องเป็น mac address ครับ ประมานว่า ถ้าห้องไหนจะใช้เน็ต ให้นำ macaddress มาให้ท่านท่าน add ให้ ไม่ว่ากี่เครื่องก็ตาม เพราะ mac นี้เป้นสิ่งที่ แก้และ ลักลอบใช้ได้ยากที่สุดในบันดา การป้องกันแล้วครับ

เรื่องสุดท้าย internet สำญเหมือนกัน
                              ขั้นแรกต้องถามกก่อนว่า ท่านใช้โทรสับของ อะไร เช่น TOT หรือ ทรู เพราะท่านคงไม่อยากเสียค้า ติดตั้งคู่สายใหม่ใช่ไหมครับ
                              internet นั้นต้องดูหลายปัจจับคือ
                              1. ท่านจะเก็บค่าเน็ตไหม ถ้าเกบ เน็ตที่ท่านให้เขาใช้นะ ต้องดี เสถียร และ คงที่เหมาะ กับการที่เขาเสียตัง ถ้าไม่เกบ อย่างไรก็ได้ครับ
                              2. ท่านคิดว่าท่านจะให้ใช้ห้องละเท่าไร เช่น ห้องละ 512/256k
                              ถ้าคิดได้ทุกอย่างแล้วก็มาเลือกเลย ขอบอกก่อนเลยนะครับว่า หอพักไม่เหมือนบ้าน ไม่ใช่ท่านจะเอา เพ็ตเกจเน็ตบ้านมาติดที่หอพัก เพราะ การใช้ แบรนวิต ไม่เหมือนกัน อันนี้ท่านต้องตรวจสอบ กับทางผู้ให้บริการเองครับว่าควรเลือก ความเร็วและราคาเท่าไร ยี่ห้อที่แนะนำคือ 1. buddy 2. cslox 3. True 3ตัวนี้และครับ ชัวสุด ในด้านหอพัก แต่ถ้าท่านต้องการดีๆ เลยก็ issp ตกราคา 512/512 k เดือนละ 21000 บาทครับ มีอะไร pm มาถามได้นะครับ

นี่รูปทั้งหมด ที่เกี่ยวกับ wireless นะครับ
                              1. routor wireless
                              http://www.thanni.com/index.php?main...oducts_id=3564
                              2.Wireless Access Point
                              http://www.thanni.com/index.php?main...oducts_id=2240
                              3.USB Ethernet Adapter
                              http://www.thanni.com/index.php?main...oducts_id=4325

ขอดี
                              1. ติดตั้งง่าย(มากๆ)
                              2. ประหยัดงบไปหลายเช่น ค่าช่าง ค่าสาย

ข้อเสีย
                              1. ต้องคอยดูแลเรื่อง สัญญานและ ผู้ลักลอบใช้งาน
                              2. ต้องมีความรู้เกี่ยวกับการปรับแต่ง routor บ้าง
                              Last edited by cacarow; 4 Dec 2008, 09:49:35.

Comment

Working...
                              X