overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 16 of 16

Thread: ฮาร์ดิส2 ลูก ทำไงให้เลือกวินโดว์ใช้ได้2 ตัว

ชา5
    Guest

Default ฮาร์ดิส2 ลูก ทำไงให้เลือกวินโดว์ใช้ได้2 ตัว

คือว่าผมมีฮาร์ดดิส 2 ลูก
    ลูกแรกมีไดร์ C และ D ได้ลงวินโดว์ไว้ไดร์xp ไว้ C
    ลูกที่สองมีไดร์ F และ G ผมอยากลงวิสต้าในลูกนี้ใน ไดร์ F จะทำได้ไหม

ถ้าทำได้ ผมมีของอยู่ในไดร์ F ต้องย้ายไปไว้ไดร์อื่นก่อนใช่ไหม แล้วก็ฟอแมทไดร์Fแล้วถึงลง หรือว่าผมสามารถลงได้เลยครับ เพราะเนื้อที่ยังเหลืออีกเยอะ

แล้วเวลาต้องการใช้วินโดร์อะไร ก็เข้าไปตั้งที่bios เลือกบูตที่HDลูกที่ต้องการถูกไหมครับ หรือมีวิธีอื่นๆที่ง่ายกว่า

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง-บางนา-สัตหีบ

ผมก็มี 2 ลูกเหมือนท่านเลย
    ลูกแรก C + D
    ลูก2 E + F

ลง windows ใว้ทั้ง 2 ลูก (C กับ E)
    ผมใช้วิธี กด F8 ครับ มันจะให้เลือกฮาร์ดดีสที่จะ บู๊ต H/D (1 หรือ 2) ให้เลือก ไม่ต้องเข้าในเซ็ตใน BIOS
    แต่ถ้าไม่กดมันก็เข้าวินโดวส์ตามที่เราเซ๊ตใน BIOS ว่าเห็นลูกใหนก่อน หุหุหุ

ลูก 40 G

ลูก 80 G

OverclockZone Member Special's Avatar

เล่น nfs/carbon ไม่ต้องใส่แผ่นด้วย

Quote Originally Posted by Special View Post
    เล่น nfs/carbon ไม่ต้องใส่แผ่นด้วย
    หุหุหุ

ชา5
    Guest

แล้วอย่างข้างต้นอ่ะครับ ผมมีข้อมูลอยู่ในไดร์F ครับ แต่เนื้อที่เหลือเยอะ ผมจะลงต้องฟอแมตเลยหรือป่าว หรือว่าลงได้เลยครับ ข้อมูลจะหายไหม

Quote Originally Posted by ชา5 View Post
    แล้วอย่างข้างต้นอ่ะครับ ผมมีข้อมูลอยู่ในไดร์F ครับ แต่เนื้อที่เหลือเยอะ ผมจะลงต้องฟอแมตเลยหรือป่าว หรือว่าลงได้เลยครับ ข้อมูลจะหายไหม
    หายครับ
    ท่านก็ต้องเอาข้อมูลไปไว้ไดร์อื่นก่อนครับ ย้ายจากไดร์ F ไป G หรือ D ก็ได้ แล้วก็ลงวินโดวส์ได้เลย
    มันจะมีคำสั่ง format ใน XP เรียบร้อยแล้ว สั่ง format เลย นั่งจิบเบียร์รอ ไม่เกิน 30 นาที เสร็จ กินเนื้อที่ประมาณ 3 G นิด ๆ (ย้ายข้อมูลไปใว้ที่ไดร์อื่นก่อนละ ไม่งั้นข้อมูลหายจะหาว่าหล่อไม่เตือน)
    Last edited by TWK.; 10 Feb 2007 at 19:53:45.

ชา5
    Guest

format ใน XP แล้วก็ลงวินโดว์บนxpเลยหรอครับ มันจะมีให้เลือกไดร์ หมือนตอนบูตจากcdหรอครับ
    เคยลงแบบเลือกบูตจากแผ่นธรรมดาที่ลงๆกัน ไม่เคยลงบนวินโดว์

ใช่ ครับ มีให้เลือก ไดร์ที่จะลง Xp แล้วจะมีให้เลือก format แบบใหน FAT32 หรือ NTFS ตามใจชอบ ลงได้ทั้ง 2 แบบ ไม่มีปัญหา
    1.เลือกไดร์ที่จะลง
    2.สั่ง format แบบใหน FAT32 / NTFS
    3. รอ ดูไปเลย ๆ เสร็จแล้ว (พูดเหมือนจะง่ายเลยผม ลองดูครับไม่ลองไม่รู้)

ชา5
    Guest

ขอบคุณมากครับ

กบในกะลาน่ะ
    Guest

ขอถามต่อครับ อย่างนี้ผมมี H/D ลูกเดียว ลงxp ไดร์c แล้วจะลงvista ไดร์d ทำได้ไหม แล้วทำเหมือนขั้นตอนข้างบนหรือป่าวคับ

อธิบายง่ายๆ หรือยกตัวอย่างขั้นตอนการทำ ให้ผมดูหน่อยคับ

Quote Originally Posted by กบในกะลาน่ะ View Post
    ขอถามต่อครับ อย่างนี้ผมมี H/D ลูกเดียว ลงxp ไดร์c แล้วจะลงvista ไดร์d ทำได้ไหม แล้วทำเหมือนขั้นตอนข้างบนหรือป่าวคับ

อธิบายง่ายๆ หรือยกตัวอย่างขั้นตอนการทำ ให้ผมดูหน่อยคับ

ผมว่าไม่น่าจะเหมือนกันนะ
    ผมยังไม่เคยลองครับ แต่เห็นท่านอื่นเค้าทำได้ รอท่านถัดไปละกันครับ (ผมก็หาความรู้เพิ่มเติมด้วยครับ)

OverclockZone Member

ต้องขอลองทำบ้างแล้วครับ

OverclockZone Member ninep's Avatar

Quote Originally Posted by กบในกะลาน่ะ View Post

ไม่เคยลอง แต่น่าจะได้ เพราะผมลง xp 2 partition เลย(กะลองโปรแกรม partitionนึง) แต่จะเอาออกละ เพราะมันเปลืองเนื้อที่ ตอนนี้จะลองลงแค่ partitonเดียว แล้วโกสเก็บไว้ มีปัญหาดึงโกสอย่างเดียว สบายๆ ฮะๆ

OverclockZone Member 191's Avatar

ถามว่า
    ---มีฮาร์ดดิส 2 ลูก
    ลูกแรกมีไดร์ C และ D ได้ลงวินโดว์ไว้ไดร์xp ไว้ C
    ลูกที่สองมีไดร์ F และ G ผมอยากลงวิสต้าในลูกนี้ใน ไดร์ F จะทำได้ไหม
    ---มี H/D ลูกเดียว ลงxp ไดร์c แล้วจะลงvista ไดร์d ทำได้ไหม
    ตอบว่า
    ได้ทั้ง2กรณี อย่างแรกให้ลงXPที่Cก่อนแล้วก็ลงVISTAเหมือนVISTAเป็นโปรแกรมๆหนึ่ง
    ของผมลงXPที่Cแล้วลงVISTAที่H(ตามรูป) เวลาเปิดเครื่องขึ้นมามันจะมีให้เลือกว่าจะเข้าXPหรือVISTAถ้าไม่กดเลือกมันก็จะเลือกเข้าVISTAเองเมื่อหมดเวลาที่กำหนด

OverclockZone Member wutteam's Avatar

ใส่ 2 ตัว ลงได้ 2 วินโด้ เหมือน แอปเปิ้ล แบบนั้น ได้จิงหรอ น่าสน

มีข้อเสีย มั้ย

OverclockZone Member 191's Avatar

ข้อเสียยังไม่พบ แต่ที่ผมลง2ตัวเนื่องจากถ้าVistaรันโปรแกรมอะไรไม่ได้ผมก็จะไปใช้XPแทน.

Bookmarks

Bookmarks