overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 234 of 237 FirstFirst ... 230231232233234235236237 LastLast
Results 4,661 to 4,680 of 4725

Thread: >> 3BB FTTx & VDSL Society <<

OverclockZone Member Hirasawa's Avatar

Quote Originally Posted by bome2004 View Post
    ของผมก็ไม่โทรมาแจ้ง ครับ เพราะ ผมใช้ 200/200m อยู่แล้วครับ เพียงแต่ไปดูยอดจ่ายใน 3BB Member เอาครับ
    อ๋อ แสดงว่าไปขอก่อนช่วงปรับเป็น 1gbps ก็เลยดูไม่ผิดปกติอะไรครับ

แต่ของผม ถูกปรับเป็น 1gbps แล้ว ถูกปรับลงเหลือ 200 แล้วไม่ได้โทรมาแจ้งผล เลยแปลกใจนิดหน่อย (ใน app ก็ยังโชว์ 590บ/เดือน)

ประเด็นคือ ผมจ่ายเป็นรายปี จะสิ้นสุดปีประมาณต้นเดือนหน้า แต่ดันลดความเร็วแล้วนี่สิ แต่ไม่ค่อยซีเรียสเท่าไหร่ ไว้รอดูยอดเดือนหน้าอีกทีครับ
    Last edited by Hirasawa; 23 May 2020 at 15:05:32.

OverclockZone Member

Quote Originally Posted by Hirasawa View Post
    อ๋อ แสดงว่าไปขอก่อนช่วงปรับเป็น 1gbps ก็เลยดูไม่ผิดปกติอะไรครับ

แต่ของผม ถูกปรับเป็น 1gbps แล้ว ถูกปรับลงเหลือ 200 แล้วไม่ได้โทรมาแจ้งผล เลยแปลกใจนิดหน่อย (ใน app ก็ยังโชว์ 590บ/เดือน)

ประเด็นคือ ผมจ่ายเป็นรายปี จะสิ้นสุดปีประมาณต้นเดือนหน้า แต่ดันลดความเร็วแล้วนี่สิ แต่ไม่ค่อยซีเรียสเท่าไหร่ ไว้รอดูยอดเดือนหน้าอีกทีครับ
    ช่วงนั้น โปรฯ 1Gbps พึ่งออกมาใหม่ๆ เลยครับ (ผมเคยของโปรฯ 1Gbps/100m ราคา 590 บาท ลด50% ทาง 3BB บอกโปรฯ ใหม่ไม่ร่วม รายการส่วนลด

ผมเลยบอกงั้นขอปรับไปเป็นโปรฯ 1Gbps/500m ราคา 700 บาท ลด50% ได้ไหม ทาง 3BB ก็ไม่ให้)ครับ

เสียดายจ่ายเป็นรายปี เมื่อก่อนมีโปรฯ จ่ายเป็นรายปี ได้ส่วนลด 8% พร้อมปรับความเร็วไป 1 ขั้น

แต่ตอนนี้ จ่ายเป็นรายปี ได้ส่วนลด 8% กับPoint 300 พอยต์

ส่วนเรื่องบิล ผมรอดู รอบบิลใหม่ อยู่ครับ ผมเจอ แปลกๆ มา 2 รอบบิล (เกี่ยวกับเรื่อง ความเร็วที่แจ้งในบิล)

==============================
    พิเศษ : เมื่อชำระค่าบริการรายปี (12 เดือน) รับส่วนลด 8% และ
    • 3BB Point 300 พอยต์ หรือของพรีเมียม (ของมีจำนวนจำกัด) สำหรับช่องทาง 3BB Shop หรือ
    • 3BB Point 300 พอยต์ สำหรับช่องทาง 3BB Application และ Website 3BB
    และรับสิทธิพิเศษเพิ่มเติม เมื่อชำระผ่านบัตรเครดิตธนาคาร ที่ร่วมรายการ
    ระยะเวลา : 01 เมษายน - 30 มิถุนายน 2563
    Last edited by bome2004; 23 May 2020 at 21:40:54.

Mario7's Avatar

ช่วงนี้ดู Twitch หมุนกันมั้ยครับ
    ผมหมุนยับๆเลย แต่ทำอย่างอื่นปกติ

OverclockZone Member good11's Avatar
    Zombie Lake 14++++ Asrock MSI Gigabyte > Asus Confirm

Quote Originally Posted by Mario7 View Post
    ช่วงนี้ดู Twitch หมุนกันมั้ยครับ
    ผมหมุนยับๆเลย แต่ทำอย่างอื่นปกติ
    สัปดาห์นี้ผมดูลื่นขึ้นเยอะละ แต่ประมาณ 2 สัปดาห์ที่แล้ว เหมือนเซิฟเวอร์ Twitch มันมีปัญหา

OverclockZone Member XsoeIIsJ's Avatar
    สงบสุข & สันโดษ

ตั้งแต่ HRK ไม่ทำทวิสแล้ว ( กลับมายูทูป ) ผมก็ไม่เคยดูอะไรจากทวิสอีกเลย

อันที่จริงก็ไม่ชอบระบบหลายๆอย่างด้วยล่ะ - - เช่นโฆษณาที่กดข้ามไม่ใด้ อัพคลิปเหมือนยูทูปก็ไม่ใด้

มีดีอย่างเดียว(ที่รู้)คือสมัครปุ๊บ สตรีม 1080p ใด้เลย ไม่ต้องยืนยันอะไรจุกจิกแบบยูทูป

OverclockZone Member XsoeIIsJ's Avatar

หลังจากระงับ 3BB ไป 3 เดือน ก็ครบกำหนดที่จะใด้เจอเธออีกครา

ทว่าครั้งนี้เธอเปลี่ยนไป - - กลายเป็น Private IP ซะงั้น ( ก่อนระงับยังเป็น Pubic อยู่เลย T.T ) ก็เข้าใจหรอกว่าโปร 20/10 มันก็ใด้แค่นี้

แต่จากที่ไช้งานหลายๆอย่าง เข้าเว็ปหลายๆเว็ป หรือเล่นเกมส์ สรุปว่า Private IP มันไม่สะดวกจริงๆขอรับ มีอาการแปลกๆเยอะเลย สปีดก็น้อยเกินไป ไม่พอไช้

เสียบสาย Lan กลับไปไช้ CAT ดู ความลื่นใหลคนละเรื่องเลย อาการแปลกๆจากเน็ตก็หายไป

เสียใจ หรือว่าต้องจากลา 3BB จริงๆ แล้วงานนี้

3BB Private แบบชัด

CAT เป็น Public ปกติดี

OverclockZone Member 111111's Avatar

^ แปลกๆ และยังอืดๆ + ping ขึ้นแบบไร้เหตุผลด้วยนะครับ แต่น่าจะโทรไปบอกเปลี่ยนได้ ไม่น่าจะเกี่ยวว่าใช้ package ราคาเท่าไหร่นะ

บอกว่าจะเปิดกล้องวงจรปิด แต่ไม่ได้ public IP เลย Foward port ไม่ผ่าน ก็ว่าไป ใช้เวลาทำไม่ถึง 3 นาที ถ้าไม่ติดสาย

ตอนนี้ผมเจอใบแจ้งค่าใช้บริการ กับความเร็วที่ใช้อยู่ไม่ตรงกัน 3 รอบบิล

https://pantip.com/topic/39940762

มีท่านใดเคยเจอมั้งครับ

เกี่ยวกันไหม ที่ผมชำระด้วยบัตรเครดิต ในใบแจ้งค่าใช้บริการ ถึงออกมาแบบนี้ ครับ

เพราะเมื่อก่อนชำระด้วยเงินสดที่ shop ครับ
    Last edited by bome2004; 30 May 2020 at 11:03:02.

Quote Originally Posted by XsoeIIsJ View Post
    หลังจากระงับ 3BB ไป 3 เดือน ก็ครบกำหนดที่จะใด้เจอเธออีกครา

ทว่าครั้งนี้เธอเปลี่ยนไป - - กลายเป็น Private IP ซะงั้น ( ก่อนระงับยังเป็น Pubic อยู่เลย T.T ) ก็เข้าใจหรอกว่าโปร 20/10 มันก็ใด้แค่นี้

แต่จากที่ไช้งานหลายๆอย่าง เข้าเว็ปหลายๆเว็ป หรือเล่นเกมส์ สรุปว่า Private IP มันไม่สะดวกจริงๆขอรับ มีอาการแปลกๆเยอะเลย สปีดก็น้อยเกินไป ไม่พอไช้

เสียบสาย Lan กลับไปไช้ CAT ดู ความลื่นใหลคนละเรื่องเลย อาการแปลกๆจากเน็ตก็หายไป

เสียใจ หรือว่าต้องจากลา 3BB จริงๆ แล้วงานนี้

3BB Private แบบชัด

CAT เป็น Public ปกติดี

หลังจากที่ผมเห็น คอมเม้นนี้ ผมก็ได้เช็คของตัวเองดู ก็ตกใจ อ่าวเปลี่ยนเป็น Private IP ได้ไง ทั้งที่แจ้งทำ CCTV ไว้ ใช้มาหลายปีแล้ว
    เลยแจ้งเรื่องผ่านหน้าเว็บ พร้อมโวยวายนิดหน่อย ว่า 3BB มาแอบเปลี่ยนเป็น Pubic เป็น Private ทำไมพร้อมทั้งอธิบายว่าตัวเองทำ server โน่นนี่นั้น
    แจ้งเรื่องประมาณ 5ทุ่ม มีเจ้าหน้าที่โทรกลับมาตอนตี 2 บอกว่าเปลี่ยนเป็น Pubic IP ให้แล้ว
    พร้อมทั้งบอกว่าเจ้าหน้าที่ไม่ได้ทำการเปลี่ยนให้เอง แต่บอกว่า ระบบมันซุ่ม IP เอง จนบางครั้งไปได้ IP Private เอง เอาล่ะสิ ผมเลยงงว่ามันล๊อคไม่ได้หรอ หรือแค่คำแก้ตัว
    แต่ก็ได้ Pubic IP กลับมาใช้

โปร 590 ก็โดนด้วยหรือนี่ กรรม

Quote Originally Posted by 111111 View Post
    ^ แปลกๆ และยังอืดๆ + ping ขึ้นแบบไร้เหตุผลด้วยนะครับ แต่น่าจะโทรไปบอกเปลี่ยนได้ ไม่น่าจะเกี่ยวว่าใช้ package ราคาเท่าไหร่นะ

บอกว่าจะเปิดกล้องวงจรปิด แต่ไม่ได้ public IP เลย Foward port ไม่ผ่าน ก็ว่าไป ใช้เวลาทำไม่ถึง 3 นาที ถ้าไม่ติดสาย
    เอาใว้ทำสำรองเฉยๆ ไม่ใด้ไช้งานอะไรจริงจัง คงปล่อยไปก่อนขอรับ ใว้ไช้จริงจังแล้วมีปัญหาคือโทรไปจิก

กลัวก็แต่ให้ Public มา วันดีคืนดีกลับไปเป็น Private อีกล้ะ ต้องโทรจิกเรื่อยไป - - ค่าโทรไม่ฟรีซะด้วยสิ

ตัวนี้ต่อ bridge mode ได้ไหมครับ จะไปเอาที่ 3bb จะต่อจากตัวขาวรุ่นเก่าไม่มีเสาอะครับ ?

OverclockZone Member Zepherous's Avatar

เรื่องไอพี ถ้าไม่ซื้อเอาไว้ก็แบบนี้หมดละครับ มีแต่แคทละมั้งตอนนี้ที่ยังได้ไอพีจริง แล้วก็ทรูอีกเจ้าเหมือนจะเป็น IPv6 ที่ยังเหลือให้ทั้งโลกใช้กันยาวๆ

เมื่อก่อนโทรเข้าศูนย์โคตรบ่อย แต่ตอนนนี้กล้องรุ่นใหม่ไม่ต้องทำ DDNS แล้ว มีโฮสต์ฟรีไอพีไม่ต้องจริงก็ดูได้ เลยค่อยยังชั่วหน่อย

IPv6 Server นี่ต้นทุนเยอะกว่า Private IP Server เยอะใหมขอรับ

IPv6 ออกมาหลายปีแล้วนะ แต่ค่ายเน็ตหลายๆ ค่ายก็ไม่ยอมทำกันซะที - - ติดปัญหาเรื่องอะไร สงสัย

Quote Originally Posted by nano747 View Post
    ตัวนี้ต่อ bridge mode ได้ไหมครับ จะไปเอาที่ 3bb จะต่อจากตัวขาวรุ่นเก่าไม่มีเสาอะครับ ?
    ใด้

OverclockZone Member Zepherous's Avatar

Quote Originally Posted by XsoeIIsJ View Post
    IPv6 Server นี่ต้นทุนเยอะกว่า Private IP Server เยอะใหมขอรับ

IPv6 ออกมาหลายปีแล้วนะ แต่ค่ายเน็ตหลายๆ ค่ายก็ไม่ยอมทำกันซะที - - ติดปัญหาเรื่องอะไร สงสัย
    ไม่รู้ว่าต้องปรับเปลี่ยนระบบอะไรหรือเปล่าถึงยังไม่เปิดใช้
    ผมเพิ่งนึกออกว่าของ 3bb เคยเข้าตั้งค่าบ้านลูกค้าแล้วในหน้า info มี IPv6 แจกจาก ISP มาให้ด้วย

แต่ที่รู้ๆ เราเตอร์พวกค่ายเน็ตให้มารุ่นเก่าๆ 2-4 ปีที่แล้ว ขาWan ไม่มี IPv6 ทั้งนั้นเลย 555

Crazy_O's Avatar

ใด้
    AISFibre นี่ IP V6 มานมนานแล้วครับ ใช้มานานก่อนจะย้ายมา 3BB , พอมาเล่น 3BB ยังเป็น IP V4 อยู่ เข้าใจว่า 3BB อยู่มานาน ลูกค้ามาก ไม่มีเงินอัพระบบเหมือน AISFibre

ถ้าต้องการใช้ Public IPv4 แบบชัวร์ๆ มีอีกทางเลือกนึงคือใช้โปร Smart Mesh ครับ มีท่อปกติกับท่อพิเศษมาให้ ซึ่งท่อพิเศษเขาโฆษณาเลยว่าได้เป็น Public IPv4

ท่อปกติได้ Private IPv4 + ได้ IPv6 แบบ Native
    ท่อพิเศษได้ Public IPv4 แต่ไม่สามารถใช้ IPv6 แบบ Native ได้

เรื่อง IPv6 ของ 3BB นี่ จากที่ผมเคยอ่านข้อมูลเก่าๆ เห็นว่าเขาแจกมาพักใหญ่ๆ แล้วครับ ได้แบบ Native เลย แต่ว่าจะเปิดใช้งานได้เฉพาะเวลาที่เราได้ Private IPv4 นะครับ หากได้ Public IPv4 เมื่อไหร่ก็จะไม่สามารถใช้งาน Native IPv6 ได้ครับ

ขอบคุณทุกท่านขอรับ

สำหรับผมอะไรก็ใด้อ่ะที่ไม่ไช่ Private IP -.- จะให้อัพเกรดเราเตอร์เพื่อรองรับ IPv6 ก็ยอมอ่ะ

หวังว่า 3BB จะมีข่าวดีใวๆ

ขอบคุณทุกท่านขอรับ

สำหรับผมอะไรก็ใด้อ่ะที่ไม่ไช่ Private IP -.- จะให้อัพเกรดเราเตอร์เพื่อรองรับ IPv6 ก็ยอมอ่ะ

หวังว่า 3BB จะมีข่าวดีใวๆ
    CAT ดีใหมค่ะ มีข้อดีข้อเสียอะไรบ้างค่ะ

เน็ตตัดทุกๆ 24 ชั่วโมง , ช่องทางชำระเงินน้อยมาก ไม่สะดวก

ส่วนเรื่องสปีด ปิง ไม่มีปัญหาอะไรขอรับ

Page 234 of 237 FirstFirst ... 230231232233234235236237 LastLast

Tags for this Thread

Bookmarks

Bookmarks