Announcement

Collapse
No announcement yet.

core2 duo มัน64bit จิงรึป่าวครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• core2 duo มัน64bit จิงรึป่าวครับ

คือผม ไม่เคลียน่ะครับ ชี้แจงผมหน่อยนะครับ
    สงสัยมานานและว่ามัน ประมวลผลแบบ 64bitได้จริงรึป่าว หรือ 32+32

64ก็คือ64 ลงwindow 64bitก็เป็น64bit ถ้าลง32มานก็ได้แค่32

Comment

Originally posted by ZephyrSong View Post
      คือผม ไม่เคลียน่ะครับ ชี้แจงผมหน่อยนะครับ
      สงสัยมานานและว่ามัน ประมวลผลแบบ 64bitได้จริงรึป่าว หรือ 32+32
      หุหุหุ
      คิดได้ไงครับท่าน
      ถามแบบนี้
      64 bit กับ 32+32 = 64 bit
      แล้วมันต่างกันตรงใหนท่าน ( ? )

เดี๋ยวเวปเพื่อนบ้านมาเห็นเข้านา (หึหึหึ)

Comment

ที่ผมสงสัยคือ มัน ประมวลผลได้ 64 บิต จริงรึป่าวอ่ะครับ
        อย่างเราลง xp64บิตกะ core2 การประมวลผลจะเร็วกว่าหรือช้ากว่าหรือเท่ากับ
        ลงxp32บิต อ่ะ ประมาณนี้น่ะครับ

อาจถามอะไรแปลกๆไปหน่อย ก็ขอโทดทีเน้อไม่รู้จริงๆ

Comment

Originally posted by ZephyrSong View Post
          ที่ผมสงสัยคือ มัน ประมวลผลได้ 64 บิต จริงรึป่าวอ่ะครับ
          อย่างเราลง xp64บิตกะ core2 การประมวลผลจะเร็วกว่าหรือช้ากว่าหรือเท่ากับ
          ลงxp32บิต อ่ะ ประมาณนี้น่ะครับ

อาจถามอะไรแปลกๆไปหน่อย ก็ขอโทดทีเน้อไม่รู้จริงๆ
          ที่ผมสงสัยคือ มัน ประมวลผลได้ 64 บิต จริงรึป่าวอ่ะครับ - จริงครับ

ลงxp32บิต อ่ะ ประมาณนี้น่ะครับ - ผมว่าแตกต่างกันไม่มากนะ (แต่ไม่รู้เหมือนกัน ไม่เคยใช่ 64 bit)

*รอท่านถัดไปละกัน*
          ที่สำคัี่ญ CPU ที่รองรับ 64 bit มีเยอะมาก
          ของผม P4 3.0 (630) ยังรองรับเลย

Comment

รู้สึกว่าตอนนี้มันจะไม่ใช้ 64bit แท้
            แต่เพิ่มคำสั่งประมวลผล 64bit EM64T เข้าไป ทำให้ใช้ OS 64bit ได้
            ความหมายของท่าน จขกท คือแบบนี้เปล่า

Comment

อ่าขอบคุณครับเข้าใจและ

Comment

Originally posted by hikky View Post
                รู้สึกว่าตอนนี้มันจะไม่ใช้ 64bit แท้
                แต่เพิ่มคำสั่งประมวลผล 64bit EM64T เข้าไป ทำให้ใช้ OS 64bit ได้
                ความหมายของท่าน จขกท คือแบบนี้เปล่า
                ความหมายของผม คือแบบนี้แหละท่าน hikky
                ขอบคุณครับ ที่ช่วยไขข้อสงสัยเล็กๆน้อยๆของผม

ปล.ขอโทษนะครับที่โพสไป2 อันติดผมกดผิด*-*
                Last edited by ZephyrSong; 10 Feb 2007, 21:16:44.

Comment

แว่วๆมาว่า ที่64bitแรงกว่า ไม่รู้เหมือนกันคับ แต่เจ้าตัวนี้มันใช้ได้ทั้ง32และ64bit

Comment

64bit จะทำงานได้ไวกว่าครับ ยกตัวอย่าง
                    แบบ 32 bit ก็ประมาณว่า สามารถประมวลผลได้จำนวน 32 คำสั่งในเวลา 1 วินาที
                    แบบ 64 bit ก็ประมาณว่า สามารถประมวลผลได้จำนวน 64 คำสั่งในเวลา 1 วินาที
                    ยกตัวอย่างแบบง่ายๆๆนะครับ เอาแค่พอเข้าใจ

Comment

64 บิตเร็วกว่า เพราะ
                      เคยลง Vista 64 บิตแล้ว เร็วกว่า Vista 32 Bit ค่ะ

Comment

Core 2 Duo เป็น CPU 64 บิตครับ

Comment

อย่าว่าอย่างโน้นอย่างนี้เลยครับ
                          ผมยังไม่เห็น คำว่า 64 โปรเซสเซอร์ บนกล่อง ของ C2D เลย ไม่แน่ไอ้ที่มันขายๆอยู่มันหลอกขายเราหรือปล่าว ถ้ามันรับ 64bitจริง ทำไม QX6700 ยังโคนาแค่ สามารถประมวลผม 128bitได้ในครั้งเดียว ถ้า มัน64 bit จริง มี4หัว 64x4 มัน ต้อง 256 ซิครับ จิงไม๊ ลองคิดๆกันดูนะครับ
                          แต่ผมเห้น ของ AMD กล้าเขียน ว่า 64bit โปรเซสเซอร์
                          ไอ้ของintel เค้าไม่กล้าเขียน หรอกครับ กล้าแค่ 64 bit คอมพิวติงเท่านั้นเอง

Comment

64 บิตเนื่องจากเทคโนโลยี Intel 64 (AMD64 เวอร์ชั่น Intel) ไงครับ
                            การจะวัดว่า CPU รุ่นไหนกี่บิตเขาวัดกันที่ความกว้าง
                            ของ GPR (General purpose register) ครับ
                            ไม่ได้เกี่ยวกับการนำมาเป็นจุดขายโดยการโฆษณาหรือเขียนไว้ข้างกล่องหรือไม่แต่อย่างไรครับ

การประมวผล 128-bit SIMD (SSE,SSE2,SSE3)
                            ในรอบสัญญาณนาฬิกาเดียว ไม่ได้มีเฉพาะ QX6700 นะครับ
                            E4300,6300,6400,6600,6700,X6800 ก็ทำได้ทั้งนั้นแหละครับ

หากมีข้อสงสัยสามารถศึกษาได้เพิ่มเติมจาก
                            http://developer.intel.com/technology/intel64/index.htm
                            Last edited by Comlow; 12 Feb 2007, 10:13:10.

Comment

คือผมไปเห้น กระทู้นึง ใน Xตรีม system อะครับ ว่า ที่ intel ไม่กล้าเขียน 64bitโปรเซสเซอร์ เพราะว่า มันยังแค่ 32bit ยัดชุดคำสั่ง ให้แปลง 64bitเป้น 32bitแล้ว คำนวนไม่ใช่หรอครับ ?

Comment

Working...
                              X