Announcement

Collapse
No announcement yet.

[รวมข้อมูล] Wireless AC Gigabit Router สำหรับเน็ต 100Mbps+ (ที่หาซื้อง่าย)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by momoari View Post
    ไม่มีตัวไหนครอบคลุมครับ

Sent from my iPhone using Tapatalk
    แล้วแนะนำเป็นตัวไหนได้บ้างครับ นอกเหนือจาก 3 ตัวนี้ ไม่ต้องเป็น ac ก็ได่ครับ งบประมาณ 3500

Comment

• Originally posted by nonc View Post
      แล้วแนะนำเป็นตัวไหนได้บ้างครับ นอกเหนือจาก 3 ตัวนี้ ไม่ต้องเป็น ac ก็ได่ครับ งบประมาณ 3500
      ข้อจำกัด คือ พื้นที่ที่ต้องการใช้งานไม่ใช่รุ่นที่จะใช้งานครับ

สองทางเลือก

1. ใช้ตัวเดียว ติดตรงชั้นกลาง แต่ก็ยังมีจุดอับสัญญาณอยู่ดี
      2. แบ่งงบออกซื้อ 2 ตัว ติดตั้งชั้นที่ต้องการใช้งานมากที่สุด

Comment

• ผมใช้ Netgear R6220 อยู่ครับ และใช้ Archer C7 กับ Edimax BR6478ac อยู่ด้วยครับ ผมว่า R6220 ทะลุทะลวง 3 ชั้นไม่ไหวครับ
        เพราะในย่านความถี่ 5GHz สัญญาณแรงสู้ Archer C7 ไม่ได้ครับ แต่ในย่าน 2.4GHz สัญญาณดีกว่า Archer C7 เยอะเลยครับ
        (คงเพราะ Archer C7 เสา 2.4GHz เป็นเสาภายใน ทำให้สู้เสาภายนอกไม่ได้ แต่ถ้าพื้นที่โล่งระยะ 12 ม.ลงมาจะพอๆกัน)

ชั้น2ลงไปชั้น1 ชั้น3ไปชั้น4 คงพอได้ครับ คงไม่ถึงขั้นอับไม่มีสัญญาณ เพราะ C7 ผมอยู่ชั้น1(เพดานสูง 4 ม.) ชั้น2 ย่าน5GHz
        เล่นได้ไม่มีหลุดครับ แต่สปีดมีตกบ้างครับ(ประมาณ 3x จาก 5x แย่สุดๆแค่ 2x Mbps) ส่วนชั้น3 ดาดฟ้า มีจับได้อ่อนๆ(เทสสปีดไม่ได้)

แนะนำว่าให้ลองยืมสินค้าจาก King IT มาทดสอบก่อนก็ได้ครับ โดยวางเงินประกัน 125% ของราคาผลิตภัณฑ์ ยืมใช้เสร็จก็ได้เงินคืนครับ
        ให้ลองยืม Netgear R6220 กับ Edimax BR6478ac(เอามาทำ AP ตัวที่2) มาลองดูครับ

มาอัพเดตให้ครับ
        Router อยู่ชั้น 1 ใช้มือถือ Samsung A7 2016 เป็นตัวรับสัญญาณนะครับ ผมใช้ย่าน 5G เพราะมือถือย่าน 2.4 วิ่งไม่ถึง 40Mbps ครับ
        (รูปกลาง คือ Archer C7 ,ขวามือ คือ R6220)
        ระยะ 4 เมตรในแนวราบ แต่เป็นชั้น 2

ระยะ 12 เมตรในแนวราบ แต่เป็นชั้น 2

(การทดสอบโดยผมจะเทสประมาณ 2 ครั้งในแต่ล่ะตัว แต่ล่ะระยะ)
        Last edited by eak_lp; 24 Jun 2017, 19:14:35.

Comment

• เพิ่งได้ ac1200g+ มาใช้เมื่อไม่อาทิตที่ผ่านมา ลองแชร์ให้ฟังครับ

ก่อนเปลี่ยนใช้ docsis turbospeed 2.4 เน่ามาก 5 ไม่ต้องพูดถึง
          วางไว้ชั้น2 หน้าบ้าน
          บ้าน3ชั้น สูงขั้นละ 3-4เมตร ทาวโฮม หน้าแคบ
          ใช้งานทั้ง 3 ชั้น แต่ส่วนมากจะอยู่หลังบ้าน

หลังจากเอา ac1200g+ มาต่อเป็น AP จาก turbo speed
          วางไว้ที่เดิม
          ทั้ง3ชั้น รับ5g ได้ครับ เทสping ได้30-40 นานๆๆจะพุ่ง จะ timeout ทีนึง
          config ง่าย เสียบ กดๆๆ ใช้ได้เลย

ส่วนตัวผมว่าโอเค

แต่ขัดใจตรงที เหมือนจะเชื่อมต่อช้าไปหน่อย ที่ชั้น3 เอา iphone7+ ต่อ 5g หมุนนานมาก

ตอนนี้มีแพลนลาก POE ไป แขวนไว้กลางบ้าน คิดว่าคงดีขึ้น

Comment

• ใช้ดีมากครับ

Comment

• Netgear r6900 นี่คลอบคลุมซักกี่เมตรครับ

บ้านเป็นตึกสามชั้น ชั้นล่างมี notebook 2 เครื่อง มือถือสามเครื่อง

ชั้นบน pc 3 เครื่อง notebook 2 มือถือ 5

ห้องทำงานชั้นบน***งจากตัว router 20 เมตร มีกำแพงอันนึงครับ

ตัวนี้มันจะคุ้มหรือเปล่าครับ ว่าจะให้เพื่อนซื้อจากจีนมา มันตก 3800 เอง

ไทย 7900

Comment

• เพิ่มเงินอีกพันนึง จัด R7000 ดีกว่าครับ กำลังส่งดีกว่า R6900 และรองรับ User ได้เยอะกว่า
                เท่าที่คุณเล่ามา ถ้าเอาไว้กลางบ้านชั้น 2 ก็ครอบคลุมดีไม่มีปัญหาครับ

Comment

• Originally posted by VanGuarD View Post
                  มีสมาชิกแถวนี้ใช้ AC58U บ้างไหมครับ แวะมาซาวด์เสียง
                  ผมครับ wifi 5GHz ไม่ถึง200

Comment

• ดันไว้อย่าให้ตก

Comment

• Netis 2780 OK ไหมครับ ใช้แค่เป็น ไวเลสอย่างเดียว ต่อสาย มาจากเร้าเตอร์ตัวหลัก ตั้งไว้ชั้น 2 เพื่อกระจายสัญญาณไปชั้น 3 อ่ะครับ
                      ตอนนี้ใช้ ASUS DSL-N10 แปลงร่างเป็น AP อยู่ แต่มันเริ่มงอแง บางทีมันไม่ให้เชื่อมต่อ wifi ซธงั้น แบบดีดออก แล้วจะจิ้มเข้าใหม่ มันไม่ให้เข้า ต้อง reboot มันอย่างเดียว

Comment

• แวะมาแปะสักหน่อยพอดีเพิ่งหาเจอ Mi Router สเปกเกินราคา งานประกอบดี SINKระบายความร้อนใหญ่โตสุดๆ
                        วาร์ป => https://goo.gl/acvLnq

Last edited by mafiaking; 15 Sep 2017, 04:29:27.

Comment

• Originally posted by mafiaking View Post
                          แวะมาแปะสักหน่อยพอดีเพิ่งหาเจอ Mi Router สเปกเกินราคา งานประกอบดี SINKระบายความร้อนใหญ่โตสุดๆ
                          วาร์ป => https://goo.gl/acvLnq

ปัญหาคือ เมนูจีนนี้แหล่ะครับไม่ชอบเลย

Comment

• Originally posted by nightclaw View Post
                            ปัญหาคือ เมนูจีนนี้แหล่ะครับไม่ชอบเลย
                            เขาบอกว่าแบบนี้

*** สินค้ารับประกัน 1 ปี ลง English Firmware ให้ครับ ***
                            *** ทางเราเป็นตัวแทนจำหน่ายในประเทศโดยตรงในประเทศครับ ***

LINE Official ID : @mithailand

FB : Mi Wi-Fi Thailand

Comment

• Originally posted by nightclaw View Post
                              มี firmware eng ครับ ผมลงมาสองเครื่องละ ใช้ดีอยุ่ ในราคาเท่านี้ แหล่มม

Comment

Working...
                              X