Announcement

Collapse
No announcement yet.

[รวมข้อมูล] Wireless AC Gigabit Router สำหรับเน็ต 100Mbps+ (ที่หาซื้อง่าย)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ถ้ามีงบ 3000-3500 wireless ac ตัวไหนน่าใช้งานสุดครับผม

ขอคำแนะนำด้วย ขอบคุณครับ

Comment

Originally posted by sorachais View Post
      ถ้ามีงบ 3000-3500 wireless ac ตัวไหนน่าใช้งานสุดครับผม

น่าใช้สุดไม่แน่ใจครับ แต่เสปคดีสุดก็ totolink a5004ns (headdaddy) กับ tenda ac15 (laazaadaa+code ลด)

Comment

Originally posted by sorachais View Post

เน้นอะไรเป็นพิเศษเปล่า เช่น เสาเยอะ รับประกันนาน แบบนี้
        เอาไปใช้งานแบบไหน บ้านมีกี่ชั้น น่าจะบอกด้วย มีผลหมด

Comment

Originally posted by chittapanu View Post
          น่าใช้สุดไม่แน่ใจครับ แต่เสปคดีสุดก็ totolink a5004ns (headdaddy) กับ tenda ac15 (laazaadaa+code ลด)
          ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับผม

Originally posted by wiseman View Post
          เน้นอะไรเป็นพิเศษเปล่า เช่น เสาเยอะ รับประกันนาน แบบนี้
          เอาไปใช้งานแบบไหน บ้านมีกี่ชั้น น่าจะบอกด้วย มีผลหมด
          อยากได้ เสา 3 หรือ 4 ก็ได้ รับประกันไม่ค่อยซีเรียส ขอให้เสถียรครับ

บ้าน 2 ชั้น ใช้กับ PC1 DVR1 และ ipcam1 โน๊ตบุ๊ค1 มือถือ5-6 เครื่องครับผม

ที่สำคัญ อยากได้ 5 Ghz เพราะ 2.4Ghz แถวบ้านตีกระจายมากครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับผม

Comment

อยากได้ เสา 3 หรือ 4 ก็ได้ รับประกันไม่ค่อยซีเรียส ขอให้เสถียรครับ

บ้าน 2 ชั้น ใช้กับ PC1 DVR1 และ ipcam1 โน๊ตบุ๊ค1 มือถือ5-6 เครื่องครับผม

ที่สำคัญ อยากได้ 5 Ghz เพราะ 2.4Ghz แถวบ้านตีกระจายมากครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับผม
            ถ้าแค่สองชั้น Netgear 6220 หรือ RT-AC1200G+ ก็คงพอแล้วล่ะ ให้คะแนนเน็ตเกียร์เรื่องเปิดข้ามวันข้ามคืน FW สเถียรกว่า ASUS

Comment

Originally posted by wiseman View Post
              ถ้าแค่สองชั้น Netgear 6220 หรือ RT-AC1200G+ ก็คงพอแล้วล่ะ ให้คะแนนเน็ตเกียร์เรื่องเปิดข้ามวันข้ามคืน FW สเถียรกว่า ASUS

ทีแรกเล็ง Dlink ไว้ เพราะของเก่าใช้ Dlink พอมาเห็นสเปคในกระทู้นี้ ราคาพอๆ กัน สเปค Dlink ต่ำกว่ายี่ห้ออื่นมากๆ

Comment

asus RT-AC 1200 G+ พึ่งโดนไปแล้ว สัญญาณ wifi 2.4 แย่ กว่า rt-n18 u แบบ เยอะมาก คลื่น 5 ดีแต่ในระยะไม่เกิน 5-6 เมตร ไปไกลกว่านั้น ตก วูบ หรือมองไม่เห็นเลย งง - -พึ่งซื้อมาอะไรวะ

Comment

Originally posted by vivahot View Post
                  asus RT-AC 1200 G+ พึ่งโดนไปแล้ว สัญญาณ wifi 2.4 แย่ กว่า rt-n18 u แบบ เยอะมาก คลื่น 5 ดีแต่ในระยะไม่เกิน 5-6 เมตร ไปไกลกว่านั้น ตก วูบ หรือมองไม่เห็นเลย งง - -พึ่งซื้อมาอะไรวะ
                  n18u มันคลื่น 2.4 600mps สามเสา เรียกว่าตัวท๊อปของ 2.4 เลยก็ว่าได้
                  ac1200 มัน 2.4 300mps สองเสา ส่งได้กลางๆ ทำได้ทุกอย่างทั้ง 2.4/5 แต่ทำแบบกลางๆแค่นั้น

ต้องเลือกตามการใช้งานเป็นหลัก ถ้าบ้านสองชั้นเล็กๆ เน้นครอบคลุม ก็เลือก ac1200
                  ถ้าตึกแถว สามสี่ชั้น เน้นทะลุทะลวง ก็ต้อง n18u หรือไม่งั้นต้องซื้อรุ่นที่กำลังส่งเกินกฎหมายมาใช้

แต่ละรุ่นมีมีจุดเด่นต่างกัน ทำมาต่างกัน จุดประสงค์ใช้งานต่างกัน ราคาต่างกัน มันถึงออกมาหลายรุ่น มันต้องดูปัจจัยหลายๆอย่างประกอบด้วย
                  Last edited by wiseman; 9 Dec 2016, 08:59:46.

Comment

n18u มันคลื่น 2.4 600mps สามเสา เรียกว่าตัวท๊อปของ 2.4 เลยก็ว่าได้
                    ac1200 มัน 2.4 300mps สองเสา ส่งได้กลางๆ ทำได้ทุกอย่างทั้ง 2.4/5 แต่ทำแบบกลางๆแค่นั้น

ต้องเลือกตามการใช้งานเป็นหลัก ถ้าบ้านสองชั้นเล็กๆ เน้นครอบคลุม ก็เลือก ac1200
                    ถ้าตึกแถว สามสี่ชั้น เน้นทะลุทะลวง ก็ต้อง n18u หรือไม่งั้นต้องซื้อรุ่นที่กำลังส่งเกินกฎหมายมาใช้

แต่ละรุ่นมีมีจุดเด่นต่างกัน ทำมาต่างกัน จุดประสงค์ใช้งานต่างกัน ราคาต่างกัน มันถึงออกมาหลายรุ่น มันต้องดูปัจจัยหลายๆอย่างประกอบด้วย
                    มีรุ่นไหนแนะนำไหมครับ

Comment

Originally posted by vivahot View Post
                      ของ tenda ac15 ที่ขายในไทยก็มีปัญาคลื่น 5ghz ครับ ผมสั่งนอกมาไม่มีปัญหานี้เลย ไม่รู้เค้าเอาของไม่ดีมาขายให้คนไทยหรือไง? ลองเอาไปเคลมดูยังครับ

Comment

มีรุ่นไหนแนะนำไหมครับ
                        เห็นเขาว่า tenda นะ แต่ไม่รู้ว่ารุ่นไหน เพราะไม่เคยใช้ยี่ห้อนี้

Comment

FH306

Comment

เห็นเขาว่า tenda นะ แต่ไม่รู้ว่ารุ่นไหน เพราะไม่เคยใช้ยี่ห้อนี้
                            Originally posted by chittapanu View Post
                            FH306
                            ขอบคุณครับ

Comment

FH306 มัน single band + 10/100 lan ไม่ไช่เรอะ = =

Tenda AC9 ยังมี

Comment

จัดมาแล้วครับ แหล่มเลย สัญญาณ แรงและเสถียรดี ของเก่า Dlink แรงจริง แต่ไม่เสถียร ไปนั่งเล่นเกมส์ในห้องน้ำตำแหน่งเดียวกันรู้เลยครับ

Comment

Working...
                                X