overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 22

Thread: รบกวนเซียน AMD ช่วยแนะแนวทีครับ

OverclockZone Member

Default รบกวนเซียน AMD ช่วยแนะแนวทีครับ

พอดีไมไ่ด้ติดตามเรื่องคอมเลยตั้งแต่สมัย intel Gen4 สมัยการ์ดจอ R9 280x แล้วตอนนี้พึ่งไปจัดของมาตามนี้เนื่องจากไม่ค่อยได้มีเวลาเปิดหา Review เลย Walk-in ไปเลือกในร้านเลย
    การใช้งานผมก็เล่นเกมส์ทั่วไปอาจจะมีพวก GTA V บ้าง BF1 บ้าง

ตอนนี้ Set ผมตามนี้

CPU : FX-8320 ซิ้งเดิมไม่ OC
    MB : MSI 990FXA Gaming
    VGA :MSI GeForce GTX 1060 3GB OC
    RAM : Corsair VG 4GBx2 1600
    Supply : Corsair VS 650
    HDD : WD Blue 1TB

Set นี้ค่อนข้างโอเคมั้ยครับมีตัวไหนดึงตัวไหน มีชิ้นไหนที่ประวัติไม่ค่อยโอเคมั้ย ควรปรับอะไรตรงไหนบ้าง อยากทราบว่าจะเล่นเกมส์พวกปี 2017 2018 พวก DX12 เอาอยู่มั้ยครับ อายุน่าจะพอใช้ได้ยาวๆอีกสักกี่ปีค่อยเริ่มเปลี่ยนครับ
    ขอบคุณทุกท่านมากๆครับ

OverclockZone Member MooNoiOCZ's Avatar

น่าจะมาถามก่อนไปจัด
    จัดมาแล้ว...แนะนำควรเปลี่ยนซิ้งค์ เอาDeepcool GAMMAXX 400 มาใส่แล้วOC CPU ไปแถวๆ 4.5GHz. จะแรงขึ้นกว่าเดิม

ป.ล. แนะนำก่อนจัดชุดใหม่รอบหน้า ถ้าไม่มั่นใจแวะมาถามก่อนจะดีกว่า

คือถ้าไม่ลากเลยปล่อยเดิมๆมันจะขับ 1060 ไม่ค่อยไหวใช่มั้ยครับ ถ้าปล่อยเดิมๆเลยต้องเปลี่ยนซิ้งค์มั้ยครับ นอกจากจุดนี้มีตรงไหนที่ไม่เวิร์คมั้ยครับ

คอมเมนได้เต็มที่เลย ผมรับฟังครับ ว่าผิดพลาดตรงไหนยังไง ตัวไหนที่จัดมาแล้วไม่คุ้มไม่เวิร์คบ้าง จะได้ไว้เป็นความรู้เพิ่มครับ ขอบคุณครับ

OverclockZone Member MooNoiOCZ's Avatar

Quote Originally Posted by chamonline View Post
    คือถ้าไม่ลากเลยปล่อยเดิมๆมันจะขับ 1060 ไม่ค่อยไหวใช่มั้ยครับ ถ้าปล่อยเดิมๆเลยต้องเปลี่ยนซิ้งค์มั้ยครับ นอกจากจุดนี้มีตรงไหนที่ไม่เวิร์คมั้ยครับ

คอมเมนได้เต็มที่เลย ผมรับฟังครับ ว่าผิดพลาดตรงไหนยังไง ตัวไหนที่จัดมาแล้วไม่คุ้มไม่เวิร์คบ้าง จะได้ไว้เป็นความรู้เพิ่มครับ ขอบคุณครับ
    ด้วยพลังของFX-8320 เดิมๆมันรีดพลังของGTX 1060 ได้ไม่ดีพอครับ(ยิ่งเกมส์กินหัวน้อยๆ ยิ่งเห็นชัด) เพราะพลังคล็อค FX-8320 มันต่ำ
    ถ้าอยากเล่นเกมส์ลื่นๆ เน้นรีดพลังขอGTX 1060 ให้ดีกว่าเดิมต้องOC มาแถวๆ 4.5GHz. ใช้FX ต้องOC ช่วยครับไม่งั้นถือว่าใช้ไม่คุ้มราคา
    และซิ้งค์เดิมๆที่ติดมากับCPU ถ้าOC ไม่แนะนำให้ใช้ แต่ถ้าใช้เดิมๆได้ครับ

ถามว่าชุดที่ท่านจัดมาแล้วใช้ได้มั้ย ยังใช้ได้ครับและยังใช้ได้อีกนาน เพียงแต่ปัจจุบันไม่แนะนำกันแล้วครับ เพราะในงบที่พอๆกันได้ชุดที่แรงกว่ามก แถมประหยัดไฟกว่าครับ

ป.ล. ผมไม่ใช่เซียนนะ แค่มาแนะนำตามที่เคยใช้มาก่อน

OverclockZone Member best0032001's Avatar

ขอพูดตรงๆๆนะ โดนระบายของ ครับ เสียใจด้วยครับ ท่าน

ท่างเดียวที่ท่านจะใช้คุ้ม

1 เปลี่ยน เป็น ชุดน้ำ แล้ว OC
    เปลี่ยน PSU ด้วยครับ ก่อน OC เพื่อความแน่ใจ

1060 3 GB >< แรงนะ แต่ปรับสุดบางเกมไม่ได้ เพราะ Vram ไม่พอ T_T

OverclockZone Member Hirasawa's Avatar

MSI GeForce GTX 1060 ได้มาเท่าไหร่ครับ

ตัวแพงเลยนั่น

ชุดนี้ ถ้าหวังจะแรงคุ้ม คงต้องรอเกมอนาคต DX12 เลยมั้ง

โดนมาจาก JIB Central Eastville ตอนแรกผมก็บอกเค้านะว่าจะเล่น skylake i5 6500 กับ ddr4 หมดไป 33000 กว่าๆอ่ะครับ set นี้ + จอ LG ips 23 นิ้วตัว freesynce ครับ

ส่วน 1060 7700 เองครับตัว 3GB แรงไม่เท่า 6GB แอบเสียดายเงิน ว่าแล้วว่าโดนระบายของจริงๆ T T

ตามนี้เลยครับ ราคาก็เต็มๆก่อน Commart รอบล่าสุดแค่ไม่กี่วัน T T ไม่เป็นไรครับได้มาแล้วก็ใช้ไป

OverclockZone Member best0032001's Avatar

อย่าง ที่บอกไปว่า ถ้า OC หนักๆๆ ก็แรงใช่ได้เหมือนกันนะ แต่ต้องเปลี่ยน CPU Cooler ส่วน PSU จริงๆๆ ไม่เปลี่ยนก็ได้ เพราะ 1060 กินไฟต่ำ

มีตัวไหนแนะนำมั้ยครับไม่ต้องแพงมากเคยใช้ Seidon 120V หม้อน้ำตอนเดี่ยวจะเอาอยู่รึเปล่าหว่า หรือควรจะเป็นหม้อน้ำ 2 ตอนครับอยากได้งบสัก 2000-3000 ไม่เกินนี้

ส่วนการ์ดจอของผมตัวนี้เลย https://www.msi.com/Graphics-card/Ge...#hero-overview

ใจอยากแอบเปลี่ยนเหมือนกันนะครับเพราะจอเป็น Free Synce แต่ผมงงอย่างเดียวว่าจอผม lg 23mp68vq-p ต่อกับ 1060 เนี่ยผ่าน HDMI แล้วเปิด Free Synce ปรับเป็น 75Hz ได้เฉยเลยลองเทศ frame skipping ก็ไม่ skip

ถามว่าเล่นเกมส์เจอ Tearing มั้ยก็แอบมีบ้างแต่น้อยกว่าปิด Free synce เยอะ ผมเลยสงสัยหาข้อมูลทั่วทุกเว็ปทั้งสื่อไทยสื่อนอกก็ไม่ได้คำตอบว่าที่เปิดได้เนี่ยมันทำงานได้จริงหรือไม่ เพราะถ้ามันใช้ได้ผมจะได้ไม่ต้องเปลี่ยนเป็นค่ายแดง

Desktop 11.30.2016 - 11.17.17.02.jpg
    Last edited by chamonline; 30 Nov 2016 at 11:17:47.

Quote Originally Posted by chamonline View Post
    โดนมาจาก JIB Central Eastville ตอนแรกผมก็บอกเค้านะว่าจะเล่น skylake i5 6500 กับ ddr4 หมดไป 33000 กว่าๆอ่ะครับ set นี้ + จอ LG ips 23 นิ้วตัว freesynce ครับ

ส่วน 1060 7700 เองครับตัว 3GB แรงไม่เท่า 6GB แอบเสียดายเงิน ว่าแล้วว่าโดนระบายของจริงๆ T T
    ได้มาแล้วก็ใช้ไป GTX 1060 3GB. คงไม่ระบายของหรอก การ์ดพึ่งออก
    ที่โดนระบายของน่าจะ FX-8320 + 990 GAMING มากกว่า 2รายการนี้ล่อไป10K
    ได้i5-6500 + H170 สบายๆ

ซิ้งค์น้าปิดแนะนำแบบ 2ตอนครับ ตอนเดียวเอามาลากFX-8320 ได้ไม่รอดแน่ๆ

ตอนแรกที่บอกร้านไว้คือจะเอา MAINBOARD 1151 ASUS H170-PRO-GAMING กับ i5 6500 พนง บอก windows 10 AMD ใช้ได้ดีกว่า ไม่น่าเลย T T

พอจะทราบราคากลางมือ 2 ตอนนี้ของ FX8320+990 gaming แล้วก็ Vengeance DDR3 1600 ในห้องซื้อขายบ้างมั้ยครับถ้าขาดทุนไม่เยอะว่าจะปล่อยเปลี่ยนดีกว่า
    Last edited by chamonline; 30 Nov 2016 at 11:35:52.

OverclockZone Member Hirasawa's Avatar

อ๋อ นึกว่าร้านขายตัว gaming-x ให้

ส่วนเรื่อง freesync ใช่ครับ แค่ใช้ hdmi ก็ปรับ 75Hz ได้แล้ว แต่ถ้าจะใช้งานสมบูรณ์ ต้องใช้การ์แดงที่รองรับด้วย

ส่วนเรื่อง Tearing มันจะสัมพันธ์กับจอครับ เมื่อจอมี Hz ที่สูงขึ้น อาการ Tearing ก็จะน้อยลงครับ

ตอนแรกที่บอกร้านไว้คือจะเอา MAINBOARD 1151 ASUS H170-PRO-GAMING กับ i5 6500 พนง บอก windows 10 AMD ใช้ได้ดีกว่า ไม่น่าเลย T T

พอจะทราบราคากลางมือ 2 ตอนนี้ของ FX8320+990 gaming แล้วก็ Vengeance DDR3 1600 ในห้องซื้อขายบ้างมั้ยครับถ้าขาดทุนไม่เยอะว่าจะปล่อยเปลี่ยนดีกว่า
    ดีกว่ามั๊กๆๆๆด้วยครับ ฮาๆ

รูปนั้นอ่ะคือที่ผมยื่นให้ JIB เลยบอกเค้าว่าจะเอาตามนี้ เค้าก็ถามว่าผมเอาไปทำไรถ้าเล่นเกมส์ FX ดีกว่า windows 10 amd ดีกว่า SAD T T

OverclockZone Member HanJong's Avatar

ผมว่าใช้ไปเถอะครับ ปล่อยมือ 2 8320 คงได้ 4000 กว่าๆ - กลางๆ เกมที่ว่ามัน BF1 GTA V มันก็เล่นได้ไม่แย่อะไร ปล่อยไม่รุจะออกเมื่อไหร่ เคยเห็นเกือบๆ 2 เดือนยังไม่ออกเลย 8320 เนี่ย
    ท่าไม่เน้นเล่นเกมที่กินพลังหัวหนักๆมันก็ไม่ได้แย่หรอกคับ

เอาน่าครับ ซื้อมาแล้ว ใช้ให้คุ้มครับ

ok ครับขอบคุณทุกความเห็นมากๆครับ คงต้องไปหาชุดน้ำมาลุยซะแล้ว

ขออีกคำถามครับถ้ายัด Ram ไปอีกคู่เป็น 16 นี่ไม่น่าจะมีปัญหาคอขวดอะไรใช่มั้ยครับ ผมว่าน่าจะช่วยได้อีกสักหน่อยรึเปล่าจะได้ใช้ยาวเลยไปเลย
    Last edited by chamonline; 30 Nov 2016 at 11:51:13.

OverclockZone Member VanGuarD's Avatar

โดนมาหนักเลยนะเนี่ย ถือเป็นบทเรียนราคาแพงจัดสเปคไปแล้วหนักแน่นเอาตามนั้น อย่าคล้อยตามคนขายหน้าร้าน
    แต่ยังไงก็เจ็บไปแล้วนะ แนะนำว่ากัดฟันใช้ไปก่อนให้ฝุ่นหายตลบถึง AMD Zen+ / Intel Coffee Lake ค่อยวางแผนอัพเกรด
    เพราะถ้าท่านปล่อยตอนนี้ ต้องตัดใจปล่อยแบบหักดิบอ่ะครับ ออกยากยิ่งช่วงนี้สลับบอร์ดใหม่บอร์ดเก่าปวดหัวหยุกหยิกเลยนะ

จากเซ็ตปัจจุบันนี้เพิ่ม ซิ้งค์ลมหรือชุดน้ำปิดสองตอน กับ SSD มาก่อน
    และถ้าปักใจรัก Kingston ยังไงช่วยเอารุ่น Savage เป็นอย่างน้อย
    เพราะเอา V300 มาเหมือนท่านยิ่งช่วยร้านระบายสต๊อกของไปอีกชิ้น

PSU อาจจะยังใช้ได้มั้ง 1060 ไม่ได้กินไฟเท่าไร + 8320OC น่าจะพอไหวในช่วง 2 ปี

ok ครับขอบคุณทุกความเห็นมากๆครับ คงต้องไปหาชุดน้ำมาลุยซะแล้ว

ขออีกคำถามครับถ้ายัด Ram ไปอีกคู่เป็น 16 นี่ไม่น่าจะมีปัญหาคอขวดอะไรใช่มั้ยครับ ผมว่าน่าจะช่วยได้อีกสักหน่อยรึเปล่าจะได้ใช้ยาวเลยไปเลย
    มีงบก็จัดเลยครับ เล่นเกม GTA5 หรือเกมอื่นๆ ไงก็ใช้คุ้มแน่นอน

OverclockZone Member PatRaceTin's Avatar
    ทำงาน ม.หอการค้า (เล่นคอมพศ2525)

มันน่าเศร้าที่ หลายๆร้าน หลอกจัด AMD FX ให้ลูกค้า

ผมไปอ่านใน Facebook Group Deva ประจำ

แต่น่าเศร้ากว่าคือ AMD ZEN มาช้าจน FX กลายเป็นของกากๆ ที่คนมองว่าเป็นการหลอกขาย

ผมนี่อดีตสาวก AMD ตั้งแต่สมัย AMD K5 เมื่อหลายสิบปีก่อน

แต่ก็ยังเชียร์ ZEN อยู่นะครับ อิๆ

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks