overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 23

Thread: PCI-E overclock frequency

adtong
    Guest

Default PCI-E overclock frequency

ต้องปรับไปเท่าไหร่ครับ bus cpu สูงๆ ต้องปรับ PCIE ไปที่เท่าไหร่ครับ
    ตอนนี้ปรับไปที่ 111 ครับ ค่าที่ควรตั้งเท่าไหร่เอ่ย เคยตั้ง 101 100 ก็เป็นอาการเล่น 3D แล้วเด้ง error บ้างเป็นเฉพาะเกมกับ 3dmark โปแกรมอื่นไม่เป็น Orthos รันสบาย 20 นาทีไม่มีปัญหา
    เล่นเกมหรือรัน 3d มันชอบเด้งออกมาครับ ไม่รู้เพราะอะไร ลืมบอกการ์ดผม ATI 3870 driver8.11

ไฟ cpu 1.320V E8400 E0@4.0G 500*8
    ram CELLSHOCK @1000 4-4-4-10 ไฟ 2.2Vครับ(น้อยไปหรือมากไปครับ)

ไฟอื่นๆ ปรับเกือบสุด
    ICH =1.36
    ICHIO =1.8
    MCH =1.69
    CPU VTT =1.36
    DDR Reference Voltage คืออะไรครับ ปรับเท่าไหร่ครับ ผมตั้งไว้ +30mv
    Last edited by adtong; 29 Nov 2008 at 00:37:13.

OverclockZone Member mosseser's Avatar

รอดูด้วยคนครับท่าน

สงสัยเหมือนกัน

OverclockZone Member ekhoho's Avatar

เล่นแล้ว เด้ง ดูแล้วอาการน่าจะไฟไม่พอนะ

แต่ปรับไฟ cpu ขึ้นดีกว่ามั้ง 1.4-1.5 ไม่ร้อนขึ้นเท่าไรหรอก น่าจะนิ่งขึ้น แล้วลองเล่นเกมดู

1.35 นี่แทบไฟเดิม เลย บัส 500 นี่เยอะพอควรเลยนะ ขยับไฟขึ้นหน่อยก็ดี
    Last edited by ekhoho; 29 Nov 2008 at 00:56:39.

OverclockZone Member paikrub09's Avatar

ช่วยดันครับ 9600gso ของพี่ร้อนแรงจริงๆ ^^

adtong
    Guest

ร้อนนิตัวการ์ดหรือ ร้อนแรงแซงทางโค้ง อิอิ

Quote Originally Posted by paikrub09 View Post
    ช่วยดันครับ 9600gso ของพี่ร้อนแรงจริงๆ ^^

OverclockZone Member Camfrog_Terms_Of_Service's Avatar

น่าจะไฟไม่พองับ

adtong
    Guest

อัพๆ cpu bus สูงๆ นิเท่าไหร่ถึงเรียกว่าสุงครับ 500 นิสูงไหม
    แล้วทำไมบัสสูงๆ กินไฟเยอะทั้วๆ ที่ จิกเท่ากัน เช่น 4.0G 9*445 กับ 4.0G 500*8 ครับ

adtong
    Guest

เงียบฉี่

OverclockZone Member mosseser's Avatar

Quote Originally Posted by adtong View Post
    อัพๆ cpu bus สูงๆ นิเท่าไหร่ถึงเรียกว่าสุงครับ 500 นิสูงไหม
    แล้วทำไมบัสสูงๆ กินไฟเยอะทั้วๆ ที่ จิกเท่ากัน เช่น 4.0G 9*445 กับ 4.0G 500*8 ครับ
    ผมว่าบัสสูงๆที่กินไฟเยอะกว่านี่มันเป็นไฟแรมรึเปล่าครับ เพราะว่าบัสแรมมันก็จะขึ้นตามด้วยง่ะ

OverclockZone Member shady's Avatar

เข้~~~~~ ระวังการ์ดพังเอานะครับ ผมลืมไปแล้วlimit ati pci-e มันไม่ควรเท่าไหร่ แต่ผมใช้ที่100 ตลอดหน่ะครับ เสถียรดี ตอนนี้เล่น E8400 C0 560*8 กับHD4850 Pci-E 100 ตลอดครับ ไม่ปรับ ปรับไปไม่เห็นจะช่วยอะไร เล่นแล้วเด้ง ไปไล่อย่างอื่นดีกว่าครับพวกGTL และค่าไฟอื่นๆ สูงไปเด้ง ก็มีนะครับ ยกตัวอย่างไฟ vnb

อยากได้ cellshock มาอัดบ้างจัง แต่ว่าแรม4GB ดีๆนี่แพงเหมือนกัน เง๊อ

adtong
    Guest

ขอบคุณครับ

OverclockZone Member timefreefun's Avatar
    อนุเสาวรีย์ชัย(สามเหลี่ยมดินแดง)

อย่าไปยุ่งกับมันครับ pci-e นี่ ต้องตั้งไว้ที่ 100 ครับ ต้อง lock ไว้ที่ค่านี้ครับ
    จะโอเวอร์คล็อกการ์ดต้องไปปรับค่า gpu clock หรือ memory clock หรือ shader clock เอาครับ

adtong
    Guest

ขอบคุณครับ

OverclockZone Member paikrub09's Avatar

วันนี้ผมเอา 9600gsoของพี่adtongไปใส่ hr03 rev a และ รู้สึกว่าหน้าสัมผัสมันเล็กกว่า chip อะ แต่ว่า ide อยู่ที่45 full loadอยู่ที่ 54 อยางงี้จะเป็นไรไหมอะครับ ขี้เกียจซื้อ hr03gtมาใส่อะ

adtong
    Guest

ไม่แน่ใจแฮะแต่ไม่ร้อนมากก็โอเคนะ

OverclockZone Member phoungphen.t's Avatar
    บ้านแพ้ว โชคชัย4

Quote Originally Posted by timefreefun View Post
    อย่าไปยุ่งกับมันครับ pci-e นี่ ต้องตั้งไว้ที่ 100 ครับ ต้อง lock ไว้ที่ค่านี้ครับ
    จะโอเวอร์คล็อกการ์ดต้องไปปรับค่า gpu clock หรือ memory clock หรือ shader clock เอาครับ
    ตามนั้น (เนียน)
    การ์ดจออาจจะพังได้ ยิ่งพวก 9600 ทั้งหลาย

OverclockZone Member amcrew's Avatar

วีม๊อด เคยทำรีวิวเรื่องนี้นี่ไปค้นดูเลยครับ เค้าตั้ง bus ที่ 110 คะแนนเทส เพิ่มด้วยนะเออ
    เค้าบอกว่าไม่ได้ส่งผลโดยตรงต่อ คอร์ เฉดเดอ เมม แต่ส่งผลโดยรวมทั้งระบบครับ

ส่วนตัวแล้วผมว่าบัสเยอะย่อมแรง กว่าอยู่แล้ว ก็อย่าดันให้มันเอ๋อก็พอครับ
    ที่เค้าให้ล๊อคไว้ที่ 100 เพราะว่าเวลาคล๊อคบัส ซีพียู แล้วบัสตรงนี้มันจะเพิ่มขึ้นด้วย
    และบัสส่วนนี้ มันไปได้ไม่ไกลครับ ทำให้ระบบไปได้ไม่ไกล ไปด้วย
    เราก็เลยล๊อคมันไว้ เหมือนกับบางทีการ์ดจอมันตันที่ บัสเฉดเดอร์ เราก็เลยแยกบัส
    เฉดเดอร์ออกมา แล้วดันบัสคอร์เพิ่มน่ะ จะว่าไปก็คล้ายๆการทดแรมอีกน่ะแหละ อิอิ

ที่ว่ากันว่าดันบัสPCI-Eแล้วการ์ดจอจะพัง มันจะต่างอะไรกับที่ท่านๆ ดันทั้งบัสซีพียูและบัสแรมครับ
    ดันมากเกินไปมันก็พังได้ทั้งนั้นแหละ จะซีพียู แรม หรือการ์ดจอ...

OverclockZone Member devilshura's Avatar

ผมลองคล้อคเครื่องผมแบบ CPU,PCIE Sync ปรับCPUจาก200ไป240 PCIEวิ่งตามมาจาก100เป็น120 แต่ลองเล่นดูหลายๆเกมส์ก็ไม่ผิดปกตินะครับ ไม่ทราบว่าระยะยาวจะเป็นไรมั้ย แต่เฟรมเรตเกมส์เพิ่มขึ้นเยอะพอสมควรนะครับ

OverclockZone Member Godarmy-Revolver's Avatar

ถ้า VGA clock 112 ครับ

OverclockZone Member ZoLKoRn's Avatar

สำหรับค่า PCI-E Clock นั้นนะครับ ตรงนี้ก็ขึ้นอยู่กับความพอใจเลยครับว่าจะปรับตั้งไปที่เท่าไหร่บ้าง
    สำหรับค่าปรกติของมันก็คือ 100MHz แล้วก็ค่าที่นิยมตั้งกันจนเกือบเป็นมาตรฐานโลกคือ 101MHz
    แล้วก้ที่ถามว่าควรไปปรับมันมั๊ย ??? สำหรับค่านี้ ถ้าเป็นการ Benchmark ในแบบบ้าพลัง ช่วงเวลาสั้นๆ
    ผมเคยลากไปถึง 145MHz เพราะจะทำให้คะแนน 3DBench เพิ่มขึ้นมาก โดยประมาณแล้วทุกๆ 10MHz ที่โอฯ
    PCI-e ไปนั้นจะได้เฟรมเรตเพิ่มขึ้นมาประมาณ 5fps หรือถ้าเป็นคะแนน 3DMark ก็จะได้ประมาณ 200-300
    คะแนน แต่ก็ไม่เสมอไป บางทีอาจจะน้อยบ้างมากบ้างแล้วแต่การ์ดที่ใช้ด้วย

สำหรับการโอเวอร์คล๊อก Pci-e มีเรื่องต้องระวังอยุ่ 2 เรื่องคือ ถ้าเราปรับไปมากๆ การืดบางตัวไม่ทนต่อบัส Pci-e
    สูงๆ บางทีอาจจะทำให้การืดเสียหายได้ โดยเฉพาะการ์ดค่าย nVidia จะไม่ค่อยทนบัส Pci-e แต่การ์ด ATI จะทนกว่า
    สำหรับค่ามาตรฐานของผมเอง ผมมักจะใช้ที่ 120MHz เสมอในการเค้นพลัง แต่จริงๆก็อยากได้มากกว่านี้ เพียงแค่
    ตั้งไม่ได้เพราะใช้ HDD Raptor ซึ่ง HDD จะหายถ้าปรับมากกว่านี้ หรือบอร์ดบางตัวปรับไปแค่ 111MHz HDD
    ก้หายแล้ว แต่ถ้าใช้ IDE เมื่อไหร่ ก็จะปรับกันแบบสุดๆเท่าที่มันบู๊ตได้ อย่างที่บอกมากสุดที่เคยใช้คือ 145MHz
    จุดที่สองที่ต้องระวังนั้นก็คือเรื่อง HDD หายนั่นแหละครับ เพราะว่าคอนโทรลเลอร์ HDD ที่อยุ่บนเมนบอร์ด วิ่งผ่าน
    บัส Pci-e แบบ Internal ส่วนข้อควรระวังอื่นๆถ้าปรับมากๆก็จะเป็นเรื่องอุปกรณ์ออนบอร์ดเสีย เช่น แลน ซาวด์
    เพราะอุปกรณ์เหล่านี้ทำงานผ่าน Pci-e internal ทั้งสิ้น

สรุปคือก็ปรับได้ตามความต้องการแหละครับ แนะนำว่าอย่างมากก็ไม่ควรเกิน 120MHz แล้วกันนะครับ

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks