Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยผมด้วยครับ กลับบ้านมาเปิดคอมไม่ได้

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยผมด้วยครับ กลับบ้านมาเปิดคอมไม่ได้

อาการคือ กด power พัดลมกระตุกจึกนึง แล้วก็เงียบ
    ถอด การ์ดจอ ออก เปิดได้ ใช้จอออนบอร์ดได้
    ลองต่อกลับ เปิดไม่ได้
    ลองถอด แล้วเสียบเฉพาะ สายไฟ ไม่เสียบการ์ดจอ ก็เปิดไม่ได้

อาการนี้ การ์ดจอ หรือ psu ครับ

Originally posted by mangkhud View Post
    อาการคือ กด power พัดลมกระตุกจึกนึง แล้วก็เงียบ
    ถอด การ์ดจอ ออก เปิดได้ ใช้จอออนบอร์ดได้
    ลองต่อกลับ เปิดไม่ได้
    ลองถอด แล้วเสียบเฉพาะ สายไฟ ไม่เสียบการ์ดจอ ก็เปิดไม่ได้

อาการนี้ การ์ดจอ หรือ psu ครับ
    ไม่เชี่ยวเท่าไร น่ะครับ แต่ถ้ามีคอมเครือ่งคนอื่นลองเอาการ์ดจอไปต่อดูว่าเปิดเครื่องเขาติดไหม

PSU นี่จะบอกว่าเจ้งไม่เจ้ง ต้องดูที่ไฟ ส่วนตัวผมเลยหามัลติมิเตอร์มาวัด และ psu testerด้วย แหละ ลองมันทั้ง2 อันเลยวัดดูไฟ 12 v 5v เอาเลยว่านิ่งไหมพวกรางเดี่ยวนีดูง่าย

Comment

น่าจะลงspecมาด้วยจะวิเคราะห์ได้ง่ายขึ้น

Comment

สเปกนี้ครับ
        บอร์ด asus M4A785TD-V EVO
        ซีพียู amd Athlon IIX4 620
        ฮาร์ดดิสก์ 2ตัว 500 GB กับ 1 TB

การ์ดจอ powercolour ATI 5770
        พาวเวอร์ซัพพลาย xfx TS550

พาวเวอร์เพิ่งได้มาใหม่ ไม่นาน ไม่ถึงปี

Comment

Working...
        X