Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยทีครับ ถ้าเสียจะได้ไปเครมครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยทีครับ ถ้าเสียจะได้ไปเครมครับ

spec ก่อนนะครับ

5000+ BE
    ax78
    Ram crucial bus800 ครับ
    vga 3870
    HD 160G
    PSE raidmax 530

คือจากเดิมผมมี ram อยู่ 2 G 1x2 ทีนี้เพิ่งซื้อเพิ่มมาอีก 2G 1x2 ปัจจุบันมี 1x4

แต่ปัญหาเริ่มเกิดครับ พอใส่ RAM ครบ 4 G เมื่อไหร่ บุ๊ทคอมไม่ขึ้นเลยครับ มันขึ้น C1

ลองสลับแถวดูแล้ว ถ้าใส่แค่ 3G(3แถว) ไม่ว่าใส่แถวไหนก็บู๊ทขึ้น สลับตัวแรมก็แล้ว ถ้าใส่ 3G(3แถว) ก็บู๊ทขึ้น แต่พอใส่ 4 เมื่อไหร่ไม่ขึ้นซักที

รบกวนช่วยดูทีครับ เป็นเพราะอะไร เผื่อบอร์ดมีปัญหาจะได้เอาไปเครมครับ พอดีวันนี้จะไปพันธุ์ทิพครับ

ป.ล. ลอง clear cmos แล้วนะครับก่อนใส่ทุกครั้ง

มันจะมีบอร์ดบางรุ่น

ถ้าจะใส่ 4 แถวต้องเป็นแรมหน้าเดียวทั้งหมดน่ะครับ

ลองเปิดดูคู่มือของเมนบอร์ดดูครับ จะมีบอกไว้อยู่

Comment

Originally posted by SuperModel View Post
      มันจะมีบอร์ดบางรุ่น

ถ้าจะใส่ 4 แถวต้องเป็นแรมหน้าเดียวทั้งหมดน่ะครับ

ลองเปิดดูคู่มือของเมนบอร์ดดูครับ จะมีบอกไว้อยู่
      เป็นแรมอย่างเดียวกันหมดครับ Crucial เหมือนกันทั้งหมดครับ 16 chip เหมือนกัน bus 800 เหมือนกัน

เลยไม่รู้เลยเป็นเพราะอะไร

Comment

ลองเปิด คู่มือ ดูครับ

มันรับ แรม 2 หน้า 4 ตัวได้รึป่าว

Comment

Originally posted by SuperModel View Post
          ลองเปิด คู่มือ ดูครับ

มันรับ แรม 2 หน้า 4 ตัวได้รึป่าว
          ดูตรงไหน มันเป็นภาษาอังกฤษอะ ดูไม่เป็น

Comment

Crucial 16 chip มัน2หน้า บอร์ดบางรุ่นใช้ไม่ได้ครับถ้าใส่ 4 ตัวพร้อมกันมานม่ายติด

Comment

Web Server Maintenance

Dear User,

We are currently performing a scheduled maintenance operation on our web and ftp servers.

During this time availability will be interrupted for a few hours.

We appreciate your patience and apologize for any inconvenience caused.

Your abit team.
              ว่าจะโหลด คู่มือมาดูให้ เป็นซะงี้ไปได้

ลองเปิดๆ ดูหน้า system memory หาดู จะมีรายละเอียดบอก

Comment

เดี๋ยวหา คู่มือมาให้ดูครับ

Comment

ขอ mail ทีสิครับ เดี๋ยวส่ง คู่มือไปให้ดูครับ

Comment

ถ้าชิบเซทของ อินเทล G31 มันจำกัดให้ใส่แรม ที่มีชิบแรมหน้าเดียว 4 ตัวครับ ระบุอยู่ในคู่มือเมนบอร์ด ของท่านก็น่าจะเป็นเหมือนกัน เป็นข้อจำกัดของเมนบอร์ดครับ
                    Last edited by maxza929; 29 Nov 2008, 09:31:01.

Comment

Originally posted by maxza929 View Post
                      ถ้าชิบเซทของ อินเทล G31 มันจำกัดให้ใส่แรม ที่มีชิบแรมหน้าเดียว 4 ตัวครับ ระบุอยู่ในคู่มือเมนบอร์ด ของท่านก็น่าจะเป็นเหมือนกัน เป็นข้อจำกัดของเมนบอร์ดครับ
                      ถ้า AX78 เป็นอย่างท่านว่า ผมก็แย่ละสิ

Comment

Originally posted by Npermsin View Post
                        ถ้า AX78 เป็นอย่างท่านว่า ผมก็แย่ละสิ
                        ลองอ่านในคู่มือดูครับ เด๋วกลับบ้านจะเอา ข้อความภาษาอังกฤษโพสต์ให้ครับว่ามันเขียนว่ายังไง ของเมนอบร์ดผมนะ น่าจะเขียนเหมือนกันหล่ะมั้ง

Comment

Originally posted by maxza929 View Post
                          ลองอ่านในคู่มือดูครับ เด๋วกลับบ้านจะเอา ข้อความภาษาอังกฤษโพสต์ให้ครับว่ามันเขียนว่ายังไง ของเมนอบร์ดผมนะ น่าจะเขียนเหมือนกันหล่ะมั้ง
                          ขอบคุณมากครับ

Comment

ในคู่มือไม่มีบอก ว่า ถ้าใส่ 4 แถวต้องเป็นแรมแบบไหนบ้าง

ใน google ก็ไม่เจอปัญหา search หาย key word ล่ะยังไงก็ไม่เจอ

รอคนอื่นมาช่วยล่ะกันครับ

Comment

ในคู่มือไม่มีบอก ว่า ถ้าใส่ 4 แถวต้องเป็นแรมแบบไหนบ้าง

ใน google ก็ไม่เจอปัญหา search หาย key word ล่ะยังไงก็ไม่เจอ

รอคนอื่นมาช่วยล่ะกันครับ
                              อืมนั้นนะสิ

ลองไปถามที่ร้าน Save way บอกว่าใส่ได้นิ AX78

เค้าบอกว่าเป็นที่ RAM มันไม่เค้ากัน เลยใส่สี่แถวไม่ได้

แต่ผมว่าไม่น่าจะเกี่ยวนะ บางคนใส่ต่างยี่ห้อกันยังได้เลย

Comment

Working...
                              X