Announcement

Collapse
No announcement yet.

Power Supply Guide (New)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถ้าผม จะประกอบ ใหม่ แบบ นี้ดีใหม่ครับ

AMD Ryzen 5 3600

ASROCK B450M Steel Legend/ MSI B450 TOMAHAWK MAX

KINGSTON HyperX FURY DDR4 16GB (8GBx2) 3200 Black

กาดจอใช้ ของ เก่า GTX 750 หรือเปลี่ยนใหม่ดีครับ

psu เครื่องเก่า เป็น tx850 corsair จำเป็นต้องเปลี่ยนด้วยไหม ครับ
    Last edited by LoVaI2deN; 28 Apr 2020, 20:37:47.

Comment

• Originally posted by Arjuna View Post
      เสียบแค่ 4Pin แต่ถ้า CPU ดึงโหลดหนักอาจจะไม่พอ

ถ้า PSU ไม่มี CPU 8Pin มาให้ก็เปลี่ยนเถอะ
      ขอบคุณมากคุบ

Comment

• Originally posted by Indilinx View Post
        ถ้าดูจากสเป็ค S12IIIเหนือกว่าครับ และตัว650Wเป็นรุ่นเดียวที่Indy regulated

จุดเดียวที่น่ากังวลคือS12IIIทำโดยRSY(ซึ่งมีผลงานชิ้นโบว์ดำตอนeVGA B3) และแทบไม่ส่งเว็บรีวิวใหญ่ๆเลย

ถ้างบน้อยน่าเช็คสเป็คดูให้ดีครับว่า550Wไหวมั้ย แล้วไปCorsair CX550M หรือ Cooler Master MWE Bronze V2 550
        ตามนี้เลยครับ

Comment

• สอบถามหน่อยครับ พอดีใช้seasonic m12ii อยู่
          ทีนี้ผมไม่รู้เก็บสายต่อ molex ไว้ไหน
          พอดีต้องใช้ พอจะหาซื้อหรือเอาสายพวกcorsair มาใช้ได้ไหม

Sent from my Pixel 2 XL using Tapatalk

Comment

• Super Flower LEADEX III ARGB Gold กับ ตัวที่ไม่มี RGB ต่างกันไหมครับหรือข้างในเหมือนกันเลยแค่เพิ่มไฟ
            แล้วคุณภาพต่อราคาถือว่าโอเคสุดในงบ3000-4000รึยังครับ

Comment

• Originally posted by Indilinx View Post
              ถ้าดูจากสเป็ค S12IIIเหนือกว่าครับ และตัว650Wเป็นรุ่นเดียวที่Indy regulated

จุดเดียวที่น่ากังวลคือS12IIIทำโดยRSY(ซึ่งมีผลงานชิ้นโบว์ดำตอนeVGA B3) และแทบไม่ส่งเว็บรีวิวใหญ่ๆเลย

ถ้างบน้อยน่าเช็คสเป็คดูให้ดีครับว่า550Wไหวมั้ย แล้วไปCorsair CX550M หรือ Cooler Master MWE Bronze V2 550
              Cooler Master MWE Bronze V2 550 หน้าตาเป็นไงครับ ขอดูรูปหน่อย
              Last edited by cooper88; 16 May 2020, 01:18:44. Reason: no need

Comment

• seasonic sii evo 450w bronze
                น่าเล่นไหม???
                Last edited by cooper88; 16 May 2020, 01:19:17.

Comment

• ในงบ 2500 มีรุ่นไหนน่าเล่นบ้างครับ

Spec:
                  CPU: R5-2600
                  GPU: GTX1070
                  HDDx2 SSDx2
                  อนาคตอาจจะอัพการ์ดจอด้วยครับ

DEEPCOOL DQ750ST 750W (80+ GOLD) ดีมั๊ยครับ
                  ขอบคุณครับ

Comment

• สอบถามทำไมเขาให้ RMi ดีกว่า RMX
                    เคยทราบว่าต่างกันแค่มี corsair link หรือว่ามีอะไรมากกว่านั้น

Comment

• Originally posted by xanzus View Post
                      สอบถามหน่อยครับ พอดีใช้seasonic m12ii อยู่
                      ทีนี้ผมไม่รู้เก็บสายต่อ molex ไว้ไหน
                      พอดีต้องใช้ พอจะหาซื้อหรือเอาสายพวกcorsair มาใช้ได้ไหม

Sent from my Pixel 2 XL using Tapatalk
                      ไม่ได้ครับ PSUห้ามใช้สายของรุ่นอื่น ใช้ได้แต่สายของตัวมันเอง หรือสายที่มีการระบุว่ารองรับรุ่นนั้นๆ

Comment

• Originally posted by chalalamp View Post
                        Super Flower LEADEX III ARGB Gold กับ ตัวที่ไม่มี RGB ต่างกันไหมครับหรือข้างในเหมือนกันเลยแค่เพิ่มไฟ
                        แล้วคุณภาพต่อราคาถือว่าโอเคสุดในงบ3000-4000รึยังครับ
                        น่าจะเหมือนกันนะครับ
                        ค.ห.ผม คิดว่าดีสุดครับ ประกันอาจจะสั้นกว่าAntec HCG แต่ผมไว้ใจSFมากกว่าAntec

Comment

• Originally posted by cooper88 View Post
                          Cooler Master MWE Bronze V2 550 หน้าตาเป็นไงครับ ขอดูรูปหน่อย
                          https://www.coolermaster.com/th/th-t...550-bronze-v2/

- - - Updated - - -

Originally posted by cooper88 View Post
                          seasonic sii evo 450w bronze
                          น่าเล่นไหม???
                          ไม่น่าเล่นครับ
                          S12II EVOกับS12III ปัจจุบันผมไม่แนะนำนะครับ ข้อมูลมีน้อยเกินไป และไม่ได้ทำโดยSeasonicเองด้วย

Comment

• Originally posted by akalove View Post
                            ในงบ 2500 มีรุ่นไหนน่าเล่นบ้างครับ

Spec:
                            CPU: R5-2600
                            GPU: GTX1070
                            HDDx2 SSDx2
                            อนาคตอาจจะอัพการ์ดจอด้วยครับ

DEEPCOOL DQ750ST 750W (80+ GOLD) ดีมั๊ยครับ
                            ขอบคุณครับ
                            CM MWE Gold 550W
                            ถ้าไม่ไว้ใจCM/Gospower หาCorsair CX550-650Mก็ได้ แต่ช่วงนี้เหมือนของจะหมด

Deepcoolตัวนั้นดีอยู่นะครับ แต่มันไม่ได้2500นิ

Comment

• Originally posted by wokentappy View Post
                              สอบถามทำไมเขาให้ RMi ดีกว่า RMX
                              เคยทราบว่าต่างกันแค่มี corsair link หรือว่ามีอะไรมากกว่านั้น

ไม่แน่ใจว่าเอาภาพมาจากไหน LTT?
                              คือจะถามว่าทำไมรุ่นนี้เหนือกว่ารุ่นนี้ เท่าที่ดูจากในรูปผมหาตรรกะใดๆไม่ได้เลยนะครับ คิดว่าค่อนไปทางมั่ว
                              ปัจจุบัน สำหรับPSU Tier กูรูPSUเกือบทุกคนพูดเหมือนกันนะครับ ว่าGarbageเชื่อไม่ได้ทั้งนั้น

Corsair RMi เท่าที่จำได้
                              - พัดลมเป็นFDB+มีปุ่มfantest และตั้งรอบพัดลมผ่านlinkได้
                              - สามารถปรับOCPให้เป็นMultirailได้

แค่ข้อแรกก็กินขาดแล้ว เพราะปัญหาหลักของRMxในบ้านเรา คือพัดลมมันจะเริ่มหมุนตอนโหลด40หรือ50%นี่แหละ
                              Last edited by Indilinx; 23 May 2020, 12:06:41.

Comment

• evga gq 750w 80+ gold (210-GQ-0750-V1) รุ่นนี้น่าใช้ไหมครับ
                                Last edited by anussy; 27 May 2020, 15:34:36.

Comment

Working...
                                X