Announcement

Collapse
No announcement yet.

Power Supply Guide (New)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by Arjuna View Post
    ดีมาก ว่าแต่เป็นถามแต่รุ่นกำลังสูงๆ สเป็คคอมใช้โหลดขนาดนั้นเลยรึ??

ถ้าไม่ได้ใช้โหลดสูงแบบนั้นไปหารุ่นที่กำลังต่ำลงเป็นแต่ของใหม่มือ 1ดีมั้ย??
    ตอนแรกต่ำแต่ตอนนี้จะขยับการ์ด rtx2080ครับ เงินเดือนใกล้ออกแต่อยากจะประหยัดบางอย่างครับขอบคุณครับ

Comment

• ชีวิตโคตรไม่ถูกกับ Corsair
      ไปถอย cx650m มาใส่เครื่องที่ออฟฟิส
      ประกอบเสร็จปุ๊ปใช้ไปสักแปปควันขึ้น
      ที่ssd sata สรุปพาสติกละลายตรงขา sata
      เอาไปเคลมเปลี่ยนตัวอย่างไว
      ตอนนี้ก็ยังๆไม่กล้าเสียบคืนแถมต้องซื้อ ssd คืนออฟฟิศอีก

Comment

• Originally posted by xanzus View Post
        ชีวิตโคตรไม่ถูกกับ Corsair
        ไปถอย cx650m มาใส่เครื่องที่ออฟฟิส
        ประกอบเสร็จปุ๊ปใช้ไปสักแปปควันขึ้น
        ที่ssd sata สรุปพาสติกละลายตรงขา sata
        เอาไปเคลมเปลี่ยนตัวอย่างไว
        ตอนนี้ก็ยังๆไม่กล้าเสียบคืนแถมต้องซื้อ ssd คืนออฟฟิศอีก

มันอาการยอดนิยมของ Corsair รึไงเนี่ย??

Comment

• ขอให้ TX ของผมอยู่รอดปลอดภัย เพี้ยงงงงงงง

Comment

• สงสัยเรื่อง Inrush Current ครับ พอดีเห็นกระทู้ในพันทิปมีท่านนึงเปลี่ยน psu ใหม่เป็น cooler master V850
            ปรากฎว่า UPS ตัด ต่อตรงกับปลั๊กเบรคเกอร์ก็ทริป ซึ่งก็ยังไม่มีคำตอบว่าสาเหตุคืออะไร

ผมก็เลยไปหาข้อมูลว่าตัว V850 มันไส้อะไร พบว่าเป็น seasonic ไปหารีวิวดูก็เห็นว่ามีป้องกัน Inrush Current อยู่

https://www.techpowerup.com/reviews/...er/V850/5.html

โดยกระแสประมาณ 36A ตามรีวิว ซึ่งปกติปลั๊กตามบ้านทั่วไปมักใช้เบรคเกอร์ขนาด 16A เนื่องจากเต้ารับทนพิกัดได้เท่านี้
            แล้วอย่างนี้เบรคเกอร์ไม่ทริปเหรอ ผมก็งง ๆ อยู่ ไม่รู้ว่าไอ้ 36A เนี่ยมันนานแค่ไหน ความไวของเบรคเกอร์แค่ไหน จับทันไหม
            ส่วนตัวก็ไม่เคยใช้ PSU วัตต์เยอะ ๆ ซะด้วย ที่ใช้อยู่ก็แค่ 650W เอง , เบรคเกอร์ปลั๊กที่บ้านก็ 16A ไม่เคยตัดตอนเปิดคอมฯ

Comment

• Originally posted by jonenike View Post
              สงสัยเรื่อง Inrush Current ครับ พอดีเห็นกระทู้ในพันทิปมีท่านนึงเปลี่ยน psu ใหม่เป็น cooler master V850
              ปรากฎว่า UPS ตัด ต่อตรงกับปลั๊กเบรคเกอร์ก็ทริป ซึ่งก็ยังไม่มีคำตอบว่าสาเหตุคืออะไร

ผมก็เลยไปหาข้อมูลว่าตัว V850 มันไส้อะไร พบว่าเป็น seasonic ไปหารีวิวดูก็เห็นว่ามีป้องกัน Inrush Current อยู่

https://www.techpowerup.com/reviews/...er/V850/5.html

โดยกระแสประมาณ 36A ตามรีวิว ซึ่งปกติปลั๊กตามบ้านทั่วไปมักใช้เบรคเกอร์ขนาด 16A เนื่องจากเต้ารับทนพิกัดได้เท่านี้
              แล้วอย่างนี้เบรคเกอร์ไม่ทริปเหรอ ผมก็งง ๆ อยู่ ไม่รู้ว่าไอ้ 36A เนี่ยมันนานแค่ไหน ความไวของเบรคเกอร์แค่ไหน จับทันไหม
              ส่วนตัวก็ไม่เคยใช้ PSU วัตต์เยอะ ๆ ซะด้วย ที่ใช้อยู่ก็แค่ 650W เอง , เบรคเกอร์ปลั๊กที่บ้านก็ 16A ไม่เคยตัดตอนเปิดคอมฯ
              น่าจะเป็น 36.27A ของไฟ 12VDC นะครับ
              คิดกลับเป็น AC 220V ก็น่าจะแค่ราวๆ 2.473A เท่านั้นเอง (ถ้าคิดผิดช่วยแจ้งด้วยนะครับ)

Comment

• ผมก็ว่าไม่น่าใช่ 36A VAC นะ เพราะแอร์ยังไม่ดึงกระแสขนาดนั้น

Sent from my iPhone using Tapatalk

Comment

• Originally posted by Arjuna View Post
                  น่าจะเป็น 36.27A ของไฟ 12VDC นะครับ
                  คิดกลับเป็น AC 220V ก็น่าจะแค่ราวๆ 2.473A เท่านั้นเอง (ถ้าคิดผิดช่วยแจ้งด้วยนะครับ)
                  ผมไม่รู้เรื่องเลยครับ กะว่ามาขอความรู้จากท่านเซียนทั้งหลาย ถ้าปัญหาที่ผมไปเจอมาเป็นเรื่องของ Inrush Current
                  ก็จะได้แก้ไขได้ถูกต้องน่ะครับ

Comment

• รบกวนสอบถามหน่อยครับ พอไม่ได้ตาม PSU นานแล้ว
                    1. ตอนนี้ super flower leadex platinum 1000w ประกัน เหลือ 1 ปี ราคาประมาณเท่าไหร่ได้ครับ ถ้าจะขาย
                    2. ถ้าจะแนะนำรุ่นที่ 700-800 W แนะนำเป็นรุ่นไหนครับ งบ 3000-5000 บาท มือ 1 มือ 2 ได้หมดครับ
                    Spec
                    cpu: i7 7700k
                    MB : Asus Ranger Z170
                    SSD : PLEXTOR M8PE M.2 2280 256 GB SSD
                    HD : 2 ลูก 4 TB กับ 2 TB
                    VGA : GTX 1070

Comment

• Originally posted by zorda View Post
                      รบกวนสอบถามหน่อยครับ พอไม่ได้ตาม PSU นานแล้ว
                      1. ตอนนี้ super flower leadex platinum 1000w ประกัน เหลือ 1 ปี ราคาประมาณเท่าไหร่ได้ครับ ถ้าจะขาย
                      2. ถ้าจะแนะนำรุ่นที่ 700-800 W แนะนำเป็นรุ่นไหนครับ งบ 3000-5000 บาท มือ 1 มือ 2 ได้หมดครับ
                      Spec
                      SSD : PLEXTOR M8PE M.2 2280 256 GB SSD
                      ควรใช้ตัวเดิมต่อไปครับ
                      ไม่รู้ว่าจะขายทำไม

Comment

• Originally posted by jonenike View Post
                        ผมไม่รู้เรื่องเลยครับ กะว่ามาขอความรู้จากท่านเซียนทั้งหลาย ถ้าปัญหาที่ผมไปเจอมาเป็นเรื่องของ Inrush Current
                        ก็จะได้แก้ไขได้ถูกต้องน่ะครับ
                        ผมเองก็ไม่ได้เทพนะ PSU คอมไม่น่าดึงโหลดจนเบรคเกอร์ก็ตัด ผมคิดว่าน่าจะมีอะไรช๊อตมากกว่านะ

Comment

• Originally posted by zorda View Post
                          รบกวนสอบถามหน่อยครับ พอไม่ได้ตาม PSU นานแล้ว
                          Spec
                          ทำไมถึงจะเปลี่ยนครับ

Comment

• Originally posted by LipkiZ View Post
                            ควรใช้ตัวเดิมต่อไปครับ
                            ไม่รู้ว่าจะขายทำไม
                            ประกันใกล้หมดครับ ผมเลยอยากซื้อใหม่ อยากมีประกันไว้อุ่นใจครับ
                            ^_^

Comment

• Originally posted by P@RN View Post
                              ทำไมถึงจะเปลี่ยนครับ
                              ประกันใกล้หมดครับ เลยอยากหาตัวใหม่ประกันยาว ๆ หน่ะ
                              ปล.PSU ที่ใช้อยู่ OK มากครับ ไฟนิ่ง ไม่เคยมีปัญหาอะไรครับ ขาว และ ไฟสวย อิอิ

Comment

ประกันใกล้หมดครับ เลยอยากหาตัวใหม่ประกันยาว ๆ หน่ะ
                                ปล.PSU ที่ใช้อยู่ OK มากครับ ไฟนิ่ง ไม่เคยมีปัญหาอะไรครับ ขาว และ ไฟสวย อิอิ
                                ขายเท่าไรคับบอก ขาว

Comment

Working...
                                X