overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 16 of 16

Thread: ร่วมกันแชร์เทคนิคการเซ็ต Bios เพื่อการโอเวอร์คล็อก กันเถอะครับ

OverclockZone Member mosseser's Avatar

Default ร่วมกันแชร์เทคนิคการเซ็ต Bios เพื่อการโอเวอร์คล็อก กันเถอะครับ

กระทู้นี้ผมตั้งมาเพื่อให้ท่านทั้งหลายในเวปบอร์ดได้ร่วมกันแชร์เทคนิคต่างๆในการเซ็ตไบออสค่าต่างๆ

เช่น ค่าแรงดันไฟฟ้าในส่วนต่างๆของเมนบอร์ด การปรับทดแรม การปรับบัส การปรับตัวคูณ เป็นต้น

เพื่อการโอเวอร์คล็อก ไม่ว่าจะเบื้องต้นรึระดับสูงก็สมารถมาร่วมกันแบ่งปันความรู้และเทคนิคต่างๆ กันได้ครับ

OverclockZone Member mosseser's Avatar

เริ่มต้นกับครั้งแรกของการโอเวอร์คล็อก

สำหรับผมนะครับ ครั้งแรกที่ผมทำ ทำกับฮีตซิ้งค์เดิมๆครับ เลยมีข้อจำกัดเรื่องการปรับแรงดันไฟของ CPU ครับ
    ทำให้ผมไม่สามารถที่จะปรับไฟไปเล่นที่ 1.4-1.5 V. ได้ ผมเลยเข้าไปทำการปรับไว้เป็น 1.3 V. ก่อนเลยครับ
    ตามมาด้วยการปรับค่าการทดแรมครับ โดยผมปรับไปที่ 1:1 ครับ ส่วนไฟแรมนั้น ถ้าใครใช้แรมโหดๆก็อัดไป 2.3 V. ไว้ก่อนได้เลยครับ
    ส่วนไฟในส่วนอื่นๆก็ตั้ง Auto ไว้หมดครับ

ทีนี้พอผมปรับค่าต่างๆดังที่กล่าวมาเสร็จหมดแล้ว ก็เริ่มการโอเวอร์คล็อกละครับ

โดยผมแบ่งออกเป็นสองส่วน คือ BUS และ ตัวคูณ ผมเริ่มจาก BUS ก่อนครับ โดยปรับตัวคูณไว้ต่ำสุดครับ

วิธีของผมก็คือค่อยๆไล่ BUS ขึ้นไปทีละนิดครับ แล้วลองบูทดูว่าบูทได้ถึงแค่ไหนครับ พอบูทไม่ขึ้นแล้วก็กลับไปที่ค่า BUS ล่าสุดที่สามารถบูทขึ้นครับ
    พอผมบูทเข้ามาแล้วก็เลยลองเทสต์ความเสถียรดูครับ โดยได้ใช้โปรแกรมยอดฮิตเลยก็คือ Orthos นั่นเองครับ
    ก็เทสต์ไปสักพักอ้ะครับ ซัก10-20นาทีถ้ายังไม่เจอ Error ก็ใช้ได้แล้วครับ

พอได้ค่าบัสแล้วผมก็ไปเล่นตัวคูณต่อครับ วิธีก็เหมือนบัสล่ะครับ ค่อยๆปรับขึ้นแล้วลองบูทดูครับ

ถ้าบอร์ดใครปรับได้ทีละ0.5ก็ขึ้นทีละ0.5ครับ ถ้าปรับได้************งกว่านั้นก็ตามบอร์ดไปครับ

ค่อยๆปรับขึ้นจนกว่าจะบูทไม่ขึ้นครับผม

ถ้าบูทไม่ขึ้นก็ลองปรับเพิ่มค่า CL ของแรมดูครับ แล้วบูทใหม่ครับ

ผมก็ทำอย่างนี้ไปจนปรับอะไรมันก็ไม่ขึ้นแล้วนั่นล่ะครับ อิอิอิ

สำหรับผมก็มีเท่านี้ล่ะครับ ถือว่ายังเบื้องต้นมากๆครับ

ท่านผู้รู้ท่านใดมีเทคนิคดีๆก็มาแบ่งปันกันได้ครับ

ปล.สำหรับผู้ที่อยากดูว่าผมลากไปได้แค่ไหนกับวิธีการที่เล่ามาก็ตามไปดูได้ครับ ที่ http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=339665
    Last edited by mosseser; 29 Nov 2008 at 14:13:38.

OverclockZone Member onnton's Avatar

จะต้องลองเองอะครับ
    เพราะถึงแม้ เราจะใช้ CPU M/B RAM VGA PSU ที่เหมือนกันทุกประการ แต่เราก็จะลากได้ไกลไม่เท่ากันครับ และไฟเราก็อาจจะดันไม่เท่ากันด้วยครับ

เพราะฉนั้น เราต้องพิสูจน์กันเองครับว่าของใครเจ๋งสุดครับ 555++

Quote Originally Posted by onnton View Post
    จะต้องลองเองอะครับ
    เพราะถึงแม้ เราจะใช้ CPU M/B RAM VGA PSU ที่เหมือนกันทุกประการ แต่เราก็จะลากได้ไกลไม่เท่ากันครับ และไฟเราก็อาจจะดันไม่เท่ากันด้วยครับ

เพราะฉนั้น เราต้องพิสูจน์กันเองครับว่าของใครเจ๋งสุดครับ 555++
    ที่ท่านพูดมานั้นถูกต้องทุกประการครับ แต่อย่างน้อยถ้ามีคนออกมาบอกเทคนิควิธีการที่ตัวเองทำ

มันก็จะสามารถเป็นแนวทางให้คนที่ยังไม่รู้ได้ทำอย่างถูกต้องและปลอดภัยยิ่งขึ้นครับ

OverclockZone Member อิมพีเรียล's Avatar

สำคัญอยู่ที่ใจ

กล้า หรือ ไม่ กล้า แค่นั้น

บางคน pm มาถามผมลากไปแค่นี้ เพิ่มไฟแค่นี้ มันร้อนไปมั้ย มันจะไหม้มั้ย

ผมว่าอีกอย่างที่สำคัญคือต้องรู้สถานภาพของเครื่องตลอดเวลาครับ

เช่น ความร้อน การจ่ายไฟ ผมว่าเป็นสิ่งที่ต้องรู้ตลอดอ้ะครับ เพื่อความปลอดภัย เอิ๊กๆๆ

OverclockZone Member xodiax's Avatar
    Kochi Bamboo Forest, ธรรมศาสตร์ศูนย์รังสิต

เห็นผลงานแล้ว ขอศึกษาไว้เป็นแนวทางนะครับ จะไปลองมั่ง อยากแรง ๆ

Quote Originally Posted by mosseser View Post
    เริ่มต้นกับครั้งแรกของการโอเวอร์คล็อก

สำหรับผมนะครับ ครั้งแรกที่ผมทำ ทำกับฮีตซิ้งค์เดิมๆครับ เลยมีข้อจำกัดเรื่องการปรับแรงดันไฟของ CPU ครับ
    ทำให้ผมไม่สามารถที่จะปรับไฟไปเล่นที่ 1.4-1.5 V. ได้ ผมเลยเข้าไปทำการปรับไว้เป็น 1.3 V. ก่อนเลยครับ
    ตามมาด้วยการปรับค่าการทดแรมครับ โดยผมปรับไปที่ 1:1 ครับ ส่วนไฟแรมนั้น ถ้าใครใช้แรมโหดๆก็อัดไป 2.3 V. ไว้ก่อนได้เลยครับ
    ส่วนไฟในส่วนอื่นๆก็ตั้ง Auto ไว้หมดครับ

ทีนี้พอผมปรับค่าต่างๆดังที่กล่าวมาเสร็จหมดแล้ว ก็เริ่มการโอเวอร์คล็อกละครับ

โดยผมแบ่งออกเป็นสองส่วน คือ BUS และ ตัวคูณ ผมเริ่มจาก BUS ก่อนครับ โดยปรับตัวคูณไว้ต่ำสุดครับ

วิธีของผมก็คือค่อยๆไล่ BUS ขึ้นไปทีละนิดครับ แล้วลองบูทดูว่าบูทได้ถึงแค่ไหนครับ พอบูทไม่ขึ้นแล้วก็กลับไปที่ค่า BUS ล่าสุดที่สามารถบูทขึ้นครับ
    พอผมบูทเข้ามาแล้วก็เลยลองเทสต์ความเสถียรดูครับ โดยได้ใช้โปรแกรมยอดฮิตเลยก็คือ Orthos นั่นเองครับ
    ก็เทสต์ไปสักพักอ้ะครับ ซัก10-20นาทีถ้ายังไม่เจอ Error ก็ใช้ได้แล้วครับ

พอได้ค่าบัสแล้วผมก็ไปเล่นตัวคูณต่อครับ วิธีก็เหมือนบัสล่ะครับ ค่อยๆปรับขึ้นแล้วลองบูทดูครับ

ถ้าบอร์ดใครปรับได้ทีละ0.5ก็ขึ้นทีละ0.5ครับ ถ้าปรับได้************************งกว่านั้นก็ตามบอร์ดไปครับ

ค่อยๆปรับขึ้นจนกว่าจะบูทไม่ขึ้นครับผม

ถ้าบูทไม่ขึ้นก็ลองปรับเพิ่มค่า CL ของแรมดูครับ แล้วบูทใหม่ครับ

ผมก็ทำอย่างนี้ไปจนปรับอะไรมันก็ไม่ขึ้นแล้วนั่นล่ะครับ อิอิอิ

สำหรับผมก็มีเท่านี้ล่ะครับ ถือว่ายังเบื้องต้นมากๆครับ

ท่านผู้รู้ท่านใดมีเทคนิคดีๆก็มาแบ่งปันกันได้ครับ

ปล.สำหรับผู้ที่อยากดูว่าผมลากไปได้แค่ไหนกับวิธีการที่เล่ามาก็ตามไปดูได้ครับ ที่ http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=339665

OverclockZone Member mrair's Avatar
    สรงประภา ดอนเมือง

แนวทางของผมก็คลาย ๆ ของท่านครับ

OverclockZone Member Farrell's Avatar
    261 ม.10 ต.บ้านหว้า อ.เมือง จ.ขอนแก่น 40000

ก็ดีคับผมว่า..เป็นแนวทาง แต่จะมีสักกี่คนที่มาค้นดู เอาเป็นว่าทำไว้ให้คนขยันค้นครับ..แจ่มๆ

ขอบคุณทุกๆคนมากๆคร้าบบบบ

เด๋ววันพรึหัดนี้จะเข้าไปซื้อ TRUE BLACK ละครับ

ซื้อมาแล้วเด๋วมาอัดให้ชมสดๆพร้อมรีวิวด้วยคร้าบบบบ

ขอบคุณทุกๆคนที่ติดตามมากๆครับ

อ้อ อย่าลืมนะครับ ใครมีผล OC ของซิสเตมตัวเอง(ขอให้เป็นของท่านเองนะครับ)หรือเทคนิคเด็ดๆต่างๆ ก็เอามาแบ่งปันกันได้นะครับ

^^
    Last edited by mosseser; 1 Dec 2008 at 21:54:03.

OverclockZone Member ooXYZoo's Avatar

แนวทางของผมนะครับ ขอย้ำว่าแค่แนวทาง

เรื่อง oc อุปกรณ์ต่างๆ ผมยกความสำคัญให้เมนบอดอันดับ 1 ครับ
    ดูด้วยว่า cpu เราตัวไหน คนอื่นไปได้อย่าง ขี้ๆกันเท่าใหร่ ก็ให้คิดว่า ของเราก็ไปได้อย่าง ขี้ๆ เท่านั้น
    และเมนบอดหวังว่าคงเอื้ออำนวยนะครับ

1. ram ตั่งให้ตรง spec ไว้ก่อน(เพราะถ้าocไม่ผ่านเราจะได้เอาปัญหาเรื่องramไปไว้ท้ายๆ ก็ในเมื่อมันวิ่งไม่เกิน spec มันคงไม่มีปัญหา จริงปะ) พยายามอย่าให้ bus เกิน (ในระหว่าปรับที่ bios)

2. แล้วก็คิดเอาว่า อยากได้ความเร็วเท่าใหร่(เอาแบบพอหอมปากหอมคอก่อน) แล้วก็ ใช้ตัวคูณสูงสุดของ cpu ตัวนั้นเป็นที่ตั่ง
    แล้วลาก bus ของ cpu เอา (ให้สังเกตุ bus ram ด้วย อย่าให้มันเกิน ถ้าเกินก็ ทดลง อย่าให้เกินเป็นดีที่สุด)
    พอคิดว่ามัน ok แล้วก็กด F10 เข้าวินโดว์ ไปจดค่าไฟต่างๆทำสถิติไว้ เป็นตัวอ้างอิง (ผมใช้กล้องถ่ายรูปอ่ะขี้เกียจจด)
    ในข้อ 2 นี้ ไฟต่างๆ auto ไว้ก่อน ถ้าอัดไม่โหดมาก บูทติดอยู่แล้วครับ ยกเว้นไฟ ram

3. ถ้าอยากลากอีก ก็ ทำแบบข้อ 2 ไปเรื่อยๆ คือ ค่อยๆ เพิ่ม bus cpu (อย่าลืม อย่าให้ ram วิ่งเกินนะครับดูด้วย) แล้วใช้ค่าไฟต่างๆ ที่จดไว้ให้เป็นประโยชน์ ว่าควรจะเพิ่มไฟอะไรมั่ง อะไรไม่ควรเพิ่ม ประมาณนั้นครับ

4. ถ้าเริ่ม oc โหดหน่อย ไฟ Auto ชักเอาไม่อยู่แล้ว ก็ปรับไฟเองเลย ก็ให้ดูตามสถิติค่าไฟ ต่างๆ ที่ได้จดจากข้อ 2 เป็นแนวทาง

ผมขี้เกียจพิมพ์แล้วครับ ขอจบแล้วกัน ขอให้เป็นแนวทางเพื่อนๆ นะครับ

ผลงาน ที่ใช้งานจริงของผมครับ

Quote Originally Posted by ooXYZoo View Post
    แนวทางของผมนะครับ ขอย้ำว่าแค่แนวทาง

เรื่อง oc อุปกรณ์ต่างๆ ผมยกความสำคัญให้เมนบอดอันดับ 1 ครับ
    ดูด้วยว่า cpu เราตัวไหน คนอื่นไปได้อย่าง ขี้ๆกันเท่าใหร่ ก็ให้คิดว่า ของเราก็ไปได้อย่าง ขี้ๆ เท่านั้น
    และเมนบอดหวังว่าคงเอื้ออำนวยนะครับ

1. ram ตั่งให้ตรง spec ไว้ก่อน(เพราะถ้าocไม่ผ่านเราจะได้เอาปัญหาเรื่องramไปไว้ท้ายๆ ก็ในเมื่อมันวิ่งไม่เกิน spec มันคงไม่มีปัญหา จริงปะ) พยายามอย่าให้ bus เกิน (ในระหว่าปรับที่ bios)

2. แล้วก็คิดเอาว่า อยากได้ความเร็วเท่าใหร่(เอาแบบพอหอมปากหอมคอก่อน) แล้วก็ ใช้ตัวคูณสูงสุดของ cpu ตัวนั้นเป็นที่ตั่ง
    แล้วลาก bus ของ cpu เอา (ให้สังเกตุ bus ram ด้วย อย่าให้มันเกิน ถ้าเกินก็ ทดลง อย่าให้เกินเป็นดีที่สุด)
    พอคิดว่ามัน ok แล้วก็กด F10 เข้าวินโดว์ ไปจดค่าไฟต่างๆทำสถิติไว้ เป็นตัวอ้างอิง (ผมใช้กล้องถ่ายรูปอ่ะขี้เกียจจด)
    ในข้อ 2 นี้ ไฟต่างๆ auto ไว้ก่อน ถ้าอัดไม่โหดมาก บูทติดอยู่แล้วครับ ยกเว้นไฟ ram

3. ถ้าอยากลากอีก ก็ ทำแบบข้อ 2 ไปเรื่อยๆ คือ ค่อยๆ เพิ่ม bus cpu (อย่าลืม อย่าให้ ram วิ่งเกินนะครับดูด้วย) แล้วใช้ค่าไฟต่างๆ ที่จดไว้ให้เป็นประโยชน์ ว่าควรจะเพิ่มไฟอะไรมั่ง อะไรไม่ควรเพิ่ม ประมาณนั้นครับ

4. ถ้าเริ่ม oc โหดหน่อย ไฟ Auto ชักเอาไม่อยู่แล้ว ก็ปรับไฟเองเลย ก็ให้ดูตามสถิติค่าไฟ ต่างๆ ที่ได้จดจากข้อ 2 เป็นแนวทาง

ผมขี้เกียจพิมพ์แล้วครับ ขอจบแล้วกัน ขอให้เป็นแนวทางเพื่อนๆ นะครับ

โอ้ แหล่มมากท่าน

ว่าแต่ ซีพียูท่าน เห็นอุณหภูมิแล้วนึกว่ากะทะทอดไข่เลยนะนั่น

(อ้ะแซวเล่นคร้าบบ ^^)

55++

OverclockZone Member ooXYZoo's Avatar

Quote Originally Posted by mosseser View Post
    โอ้ แหล่มมากท่าน

ว่าแต่ ซีพียูท่าน เห็นอุณหภูมิแล้วนึกว่ากะทะทอดไข่เลยนะนั่น

(อ้ะแซวเล่นคร้าบบ ^^)

55++
    ช่วงนี้หน้าหนาวครับ ไม่ต้องไปหาเครื่องทำความอุ่นเลย

มันก็ร้อนอยู่ครับ แต่มันก็ทนได้ ไม่เห็นมันจะบ่นอะไรเลย

จ่ายตังไปละใช้งานให้คุ้มๆ หุหุ

OverclockZone Member okinava30's Avatar
    นครราชสีมา-หัวทะเล ชมรม โคราชรักหมา แดกแมว

แรกเริ่ม โอเวอร์คล็อค ผมจะลองไล่บัส ไฟ แรม ทุกตัว โดย เพิ่มที ่ละ 3-10 แล้วแต่ความเร็ว

อย่างผมใช้ 2160 ผมจะขึ้นบัสไปเรื่อยทีล่ั 5-10 แต่พอบัสถึง 400 ผมก็จัขึ้นทีล่ะ 1 พอ เพื่อความละเอียด

ว่าสามารถไปได้เท่าไหร่ ณ ความเร็วนั้นๆ พอรู้แล้ว

ผมจะขึ้นบัส เท่าไหร่ก็แล้วแต่ใจ อย่างจู่ผมอยากเล่น 3.6 ผมก็ ขึ้นบัส 400 เลย

ไฟก็ใส่เท่าที่เรารูว่าอุปกรณ์ของเรากินไฟเท่าไๆหร่ ณ ความเร็วนั้นๆ

เช่น ผมเล่น 3.6 ผมจะขึ้นไฟ 1.7 เลย cpu มันก็ไม่เห็นเป็นอะไร เลย ทำอย่างนี้มาเป็นปีแล้ว

เอาพอเป็นแนวแล้วกัน
    ถ้าใครกลัว ว่า ใส่ไฟไปเท่านี้ จะเป็นอะไรไหม - ความร้อนด้วย 60 องศา จะเป็นอะไรไหม ทำนองนี้

เรื่องอย่างนี้ต้องใช้ความกล้าครับ ถ้าไม่กล้า ก็ จบ...

OverclockZone Member butaplus's Avatar
    ตรงข้ามหลวงปู่ต้นไทร ดำเนินสะดวก

Quote Originally Posted by ooXYZoo View Post

เฮอะๆ Q6600 ของผม ขึ้น 70 ผมก็เริ่มเสียวล่ะ

ขออนุญาติดันซัก1จึ๊กครับ

อิอิอิ

ใครมีอะไรดีๆก็เอามาแบ่งปันกันได้อีกนะครับ ^^

Bookmarks

Bookmarks