Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอบถามเรื่อง PC ดับ ทุก 30 นาที (พอดีเป๊ะ)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอบถามเรื่อง PC ดับ ทุก 30 นาที (พอดีเป๊ะ)

Spec คร่าวๆ ครับ
    MB : asus h87 pro 5x
    CPU : Intel core i3 4130
    Graphics : gigabyte gtx 650ti boost
    RAM : kingston hyper x FURY 8GB DDR3/1600 (4X2)
    PSU : AEROCOOL RAVE 500W (80+)
    HDD : Samsung 500 Gb
    SSD : Intel 120 Gb

อาการคือ เปิดคอมไปได้ 30 นาที (เป๊ะๆ) คอมจะดับทุกครั้ง ไม่แน่ใจว่าเกิดจากอะไร ลองถอดทุกอย่างออกจากบอร์ดเหลือไว้แค่ CPU กับ MB คอมจะไม่ดับครับ
    ลองเปลี่ยน PSU มาใส่ใหม่ก็ยังดับเหมือนเดิม เข้าหน้า Safe mode ทิ้งไว้ 30 นาทีก็ดับ เข้าหน้า Bios ทิ้งไว้ก็ดับ เคลีย Cmos ก็ยังดับ
    ความร้อน CPU อยู่ที่ 40-50 องศา (ห้องแอร์)
    ไม่ทราบว่า อาการแบบนี้ เกิดจากอะไรครับ ????

คงไม่ใด้ติดใวรัสอะไรแปลกๆนะ ?

Comment

ถ้าเวลามันเป๊ะแบบนั้นมีพวก Automatic Shut Down อะไรแบบนี้มั้ยอ่ะ??

http://www.wikihow.com/Automatically...Specified-Time

Comment

ไวรัส มั่นใจว่าไม่มีครับ

Comment

Auto shutdown ก็ ไม่มีครับ อาการมันประมาณว่า ดับไปดื้อๆ เหมือนเวลา ไฟตกอะครับ

Comment

โหลด BIOS มาลงใหม่สักทีใหมครับ ถ้าไม่มี ver ใหม่ ver ถอยหลังก็ใด้

เคยเจอทีนึงเครีย BIOS ยังไงก็ไม่หายเพี้ยน โหลด BIOS เก่ามาลง แล้วเอา ver ปัจจุบันทับลงไปใหม่ อาการเพี้ยนหายเลย

Comment

วิธีนี้ ยังไม่ลองครับ ขอบคุณมากครับ ไว้ผมจะลองดูอีกทีครับ

Comment

ช่วงนี้อาการพิลึกๆมาเยอะแฮะ 5555555

Comment

อาการพิลึกๆต้องแก้ด้วยวิธีพิลึกๆเช่นกัน 555555+

ทำเป็นไดรเวอร์ AMD ไปได้ ถอยเวอร์ชั่นแล้วลงทับ ถ้า จขกท.ทำสำเร็จแล้วหายนี่สมควรบันทึกไว้ในรีวิวเลย

Comment

ทำไมมันต้องครึ่งชั่วโมง มันน่าสงสัยยิ่งนัก

Comment

รายงานผลครับ
                      ทดลองถอย Bios ไป 1 ver. แล้วอัพกลับมา Ver. ปัจจุบัน
                      อาการก็ยังเหมือนเดิมครับ 30 นาที พอดีเป๊ะ (นับตั้งกดสวิท พาวเวอร์)

Comment

เมนบอร์ดน่าสงสัยจัง
                        ลองเปลี่ยนเมนบอดดูหน่อย
                        ไบออสอาจจะเพี้ยน

Comment

ใช้ UPS ใหมครับ

Comment

UPS ไม่ได้ใช้ครับ

Comment

อาจตั้งเวลาsleepไว้ ผมเคยเผลอไม่นานดับเองตลอด หลงเข้าใจว่าPSUเสีย

Comment

Working...
                              X