Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยแนะนำจัดสเปคคอม เน้น เงียบ!! มืด!! งบ 40k

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยแนะนำจัดสเปคคอม เน้น เงียบ!! มืด!! งบ 40k

ใช้ทำงานได้ดี เล่นเกมได้ด้วย

ซึ่งผมต้องการให้คอมผมเงียบที่สุด เวลาที่ผมเปิดทิ้งไว้ในห้องนอน
    ผมก็เลยอยากถามท่านๆว่าผมควรจะทำยังไงดีครับให้มันเงียบที่สุด และก็ไม่ต้องมีไฟอะไรมากครับจะได้ไม่มีแสงรบกวนเวลานอน

มีงบประมาณ 40k + ได้นิดหน่อยครับ (บวกไม่เกิน 5k)

กราบขอบพระคุณทุกท่านไว้ ณ ที่แห่งนี้ด้วย เจริญๆสาธุ

เงียบ ไม่เสียงดัง ไม่มีแสง ก็ขึ้นอยู่กับเคส+พัดลมไม่มีไฟ ฝาข้างทึบไม่โปร่งใส
    PSU เสียงพัดลมเงียบ

CPU:I5-6500..7,200

MB:ASROCK Z170-PRO4..3,990

RAM: DDR4(3200) 16GB. (8GBX2) Corsair Vengeance LPX..4,100

HDD:1 TB. SATA-III Western Blue..1,600

SSD: Samsung 750 Evo 120GB ..1,850

VGA:ASUS DUAL-GTX-1070-8GD5..16,000

PSU:SUPER FLOWER LEADEX GOLD 550W..3,100

CASE:Corsair Carbide 330R ..3,570

41,410 ร้าน com&more พาลาเดียม ประตูน้ำ ยกเว้น MB ร้าน adivce JIB

Comment

ต้องลองหาเคสดีๆครับ เคสในไทยที่เก็บเสียงดีๆ มีไม่เยอะเท่าไหร่ครับ

มาตายตรงฝาข้างใสนี่แหละ (เวอร์ชั่นไม่มีกระจก ไม่ค่อยจะเอาเข้ามาขายกัน)

ส่วนพัดลมก็เน้นรอบต่ำไปครับ ใส่ 140 หรือ 200 เลยก็ได้จะได้ลดรอบได้เยอะ แต่ก้จะเสียเรื่องเสียงลมที่อาจจะมีนิดหน่อย

Comment

ขอบคุณทั้งสองท่านมากครับ

Comment

เคสเก็บเสียงดีๆ NZXT H440 ครับ แต่ฝาข้างใสนี่สิ

Comment

Originally posted by MooNoiOCZ View Post
            เคสเก็บเสียงดีๆ NZXT H440 ครับ แต่ฝาข้างใสนี่สิ
            เคสแนวๆนี้มีหลายตัวเลย ตามราคา แต่ฝาใสหมดเลย ก็กันเสียงได้ระดับนึงนะผมใช้อยู่

Thermaltake Suppressor F31
            Fractal Design Define C
            Fractal Design Define R5
            Fractal Design DEFINE S

Comment

ขอบคุณท่าน MooNoiOCZ และ kotaro1150

ชุดน้ำสามารถช่วยให้เบาลงไหมครับ เห็นว่ายังไงมันก็ยังมีพัดลมไว้เป่าหม้อน้ำอยู่ดี ก็น่าจะดังพอๆกันรึเปล่าครับ

Comment

ชุดดูหนังฟังเพลง ของผมก็เน้นเรื่องเงียบกับไร้แสงสีรบกวนครับ

ตอนนี้ใช้ชุดนี้อยู่ แต่เป็น ITX แบบเบาๆ i3 6100 ใช้เคส Zalman M1 ลองดูเป็นแนวทางก็ได้

บอร์ดมีไฟ RGB ด้วย แต่ก็ปิดไฟไว้แล้ว

ปกติจะไม่ใส่ HDD เลย เพราะจะมีเสียงรบกวน แต่ถ้าจำเป็นต้องใช้ ก็เสียบที่ Rack หน้าเคสเอา

PSU Leadex Gold 550W ตัวนี้เงียบจริง จะปรับ Eco mode ให้พัดลมหยุดหมุน หรือปรับพัดลมหมุดตลอด ก็ยังเงียบ

พัดลมเคสใช้ Cryorig 14cm ตัวเดียว วิ่ง 800 rpm ตัดตะแกรงหน้าเคสทิ้งไปเลย เพื่อลดเสียง

ซิงค์ Cryorig H7 พัดลมวิ่งแค่ 500 rpm

แต่การ์ดจอ RX460 ดันวิ่ง 1,200rpm ตลอด ดังสุดในเคสแล้ว ถึงไม่ดังมาก แต่ก็ยังพอได้ยิน เลยใช้แผ่นอะคริลิค 3mm ปิดฝาเคสด้านข้าง ก็เงียบลงไปเยอะ

ถ้าหาการ์ดจอที่พัดลมหยุดหมุนได้ ก็จะเงียบลงไปอีกเยอะเลยครับ

Comment

Originally posted by buzdesign View Post
                  ขอบคุณท่าน MooNoiOCZ และ kotaro1150

ชุดน้ำสามารถช่วยให้เบาลงไหมครับ เห็นว่ายังไงมันก็ยังมีพัดลมไว้เป่าหม้อน้ำอยู่ดี ก็น่าจะดังพอๆกันรึเปล่าครับ
                  ชุดน้ำดังครับ ดังปั๊มนี่แหละ พัดลมก็พอๆกับลม ไม่ต่างกันครับ ดีไม่ดีดังกว่าด้วย

Comment

- เคสทึบแบบฝาข้างมีบุโฟมเก็บเสียง (ถ้าฝาหน้าบุด้วยก็ยิ่งดี) ช่วยได้พอสมควร

- ระบายความร้อนด้วยลมไม่ได้ดังกว่าระบายความร้อนด้วยน้ำนะท่าน มันแล้วแต่ชิ้นงานเลย

- พัดลมเคส/ CPU ไม่ควรรอบเกิน 1600 ไม่งั้นก็ดังน่ารำคาญสุดๆ (ขนาดวิ่ง 1600 รอบยังได้ยินเสียงลมอู้ๆ เลย) ซึ่งของพวกนี้มันตั้งได้ครับ มีโปรแกรม มี device จัดการอยู่

- PSU เลือกพวก Super Flower Lead Ex / Seasonic S12G พวกนี้พัดลมเงียบๆ นิ่งๆ

ผมเองก็เป็นพวกชอบเงียบๆ เหมือนกัน ใช้เคสทึบ PSU เงียบๆ แล้วก็ไปตั้งพัดลมเอาให้หมุนเต็มที่เฉพาะเวลาเล่นเกมหรือทำงานหนักๆ ถ้าแค่ฟังเพลง ดูหนัง มันก็หมุนเอื่อยๆ เงียบแบบต้องเอาหูแนบฝาเคสถึงจะได้ยินเลยล่ะ
                    Last edited by Shinnarat; 8 Dec 2016, 13:01:59.

Comment

fractal r5 ผมใช้อยู่ โคตรจะเงียบ

Comment

ขอบคุณครับกำลังเล็งๆ fractal r5 เลย

ช่วงนี้กำลังดูลาดเลาว่าต้นปีมีอะไรออกบ้าง เห็นจะออกหลายอย่างเลย

Comment

Working...
                        X