Announcement

Collapse
No announcement yet.

เครื่องไม่บูทอะครับ ทำไงดี

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เครื่องไม่บูทอะครับ ทำไงดี

ไฟเข้าบอร์ดนะครับื พัดลมหมุน ไฟแลนติด แต่เครื่องไม่ยอมบูท
    จะเป็นเพราะอะไรครับ

Cpuเป็น athlon 64 3200+

MB Gigabyte sli-s4

ram Kingston 1024/667

vga xfx 7300gt

harddisk sata2 seagate 160g

ทุกชิ้นเป็นของใหม่หมด**

psu ไม่น่าจะมีปัญหาอะครับ เป็น Enermax 460w เอาไปลองกะบอร์ดตัวอื่นบูทได้หมด

สายไฟต่อลงบอร์ดก้อต่อครบหมดแล้ว

แต่ทำไมมันไม่บูท บอกผมทีครับ

ขอบคุณครับ

จอมืดไปเลยใช่ไหมครับ ยกบอร์ดไปเคลมได้เลยครับ บอร์ดคงมีปัญหาน่ะครับ

Comment

อือ ลอง เครียย bios ดูยังครับ
      ถ้าไม่หายอีกลอง ปลดสาย ออกทั้งหมดแล้วถอด ถ่านทิ้งไว้สักครึ่งวันแล้วลอง
      ประกอบใหม่
      ถ้ายังไม่หายอีกก็คงต้อง ไปเข้า เครมแล้วละครับ

Comment

ลองถอดแรมออกแล้วเปิดเครื่องดูถ้าเมนบอร์ดร้อง ไม่ต้องตกใจปิดเครื่องแล้วเสียบแรมเข้าดีๆ
        ถ้าแรมมี2แถวก็ลองใส่แถวเดียวก่อน แล้วลองบูดดูอีกที ถ้าบูดได้ก็ปิดเครื่องแล้วใส่อีกแถวเข้าไป
        แต่ถ้าถอดแรมออกแล้วไม่มีเสียงโวยวายของเมนบอร์ดละก็ โทรเรียกประกันเลย

Comment

ค่าในไบออสอาจผิดพลาด ลองเคลียร์ไบออส ดูครับ ถอดถ่านออกสักนาที

ปล. ย้ำนะครับทำอย่างที่ว่าต้องถอดปลั๊กไฟออกให้หมด ถ้ามี UPS ต้องมั่นใจว่าปิดแล้ว

Comment

การที่ไม่แสดงผล เล็งที่การจอ + สายมอนิเตอร์ ไม่มีสัญญาณ

Comment

ทำยังไงก้อไม่หาย
              โทไปร้าน jib แล้ว พรุ่งนี้เค้าบอกให้ยกเครื่องไปดูคับ

Comment

Originally posted by BoM View Post
                ลองถอดแรมออกแล้วเปิดเครื่องดูถ้าเมนบอร์ดร้อง ไม่ต้องตกใจปิดเครื่องแล้วเสียบแรมเข้าดีๆ
                ถ้าแรมมี2แถวก็ลองใส่แถวเดียวก่อน แล้วลองบูดดูอีกที ถ้าบูดได้ก็ปิดเครื่องแล้วใส่อีกแถวเข้าไป
                แต่ถ้าถอดแรมออกแล้วไม่มีเสียงโวยวายของเมนบอร์ดละก็ โทรเรียกประกันเลย
                ผมก็เป็นแบบท่าน จขกท. ครับคืออาการพอปิดเครื่องไปนานๆแล้วเปิดจะเข้าวินโดว์ได้ปกติ พอรีสตาทร์หรือปิดเครื่องซักพักเครื่องก็ติดทุกอย่างพัดลมก็ติดแต่ไม่ยอมบูทเสียงเมนบอร์ดไม่ยอมดังติด
                ถอดถ่านเมนบอร์ดก็แล้ว แต่พอถอดแรมออกแล้วเปิดเครื่องมันไม่มีเสียงดังติดๆๆ
                ไม่รู้เป็นเพราะอะไรครับ

Comment

ไม่มีใครรู้หรอครับเกิดจากอะไร

Comment

Working...
                  X