Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถ้า Overclock จนเครื่องเปิดไม่ติดต้องทำไงครับ? /swt

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถ้า Overclock จนเครื่องเปิดไม่ติดต้องทำไงครับ? /swt

วันนี้นึกสนุกครับ ซื้อเครื่องมาไม่เคยลอง OC ดูเลย ลองๆ เล่นครับ จาก 2.0 OC ได้ที่ 2.5

Bus 250 อ่ะครับ

พอทีนี้ ถึงจุดสุดท้ายครับ ปรับเปน 255 ครับ เครื่องน็อคไปเลย เปิดไม่ติด --*--

คาดว่าไฟคงไม่พอมั้งครับ เปิดไม่ติดอีกเลย

ผมก็นั่งแกะถ่าน Bios ออกดูเผื่อช่วยอะไรได้ครับ แล้วลองเปิดเครื่องใหม่ก็เอ๋อๆ พักนึงครับ ต้อง Restart ซัก 4-5 รอบ ถึงจะเข้า Bios ได้ครับ แล้วก็ปรับ Bus กลับมา 250 ครับ (นึกแล้วยังเสียวครับ -*- OC จนเปิดไม่ติดกำ)

อันนี้ไม่รู้มันฟลุ้คหรือป่าวนะครับที่เปิดติดเฉยๆ ผมเลยรีบปรับ Bus ลง

แต่ใครที่ชำนาญด้านนี้ก็ขอคำแนะนำหน่อยนะครับว่าถ้าคราวหน้าผม OC เล่นจน เครื่องเปิดไม่ติดควรทำยังไงอ่ะครับ -*-

ล่าสุดดันไปปรับ เปน dual chanel bus 800 ด้วย เปิดเครื่องไม่ติดอีกเช่นกัน Restart อยู่หลายรอบเหมือนกันครับ

(Ram ผม 667 ครับ แต่กระแดะปรับเปน Dual 800 เหอๆ เล่นแผลงๆ)

อันนี้ไม่รู้ Censor Mainboard ผมเพี้ยนป่ะนะครับ

ตอน 2.0GHz CPU ราวๆ 38-45 องศา

พอปรับเปน 2.0 GHz ก็ยังร้อน 38-45 องศาเหมือนเดิมครับ

ไม่ร้อนขึ้นเลย Censor ผมเพี้ยนป่ะเนี่ย ตอนแรกก็ว่าจะ OC ให้สุดๆ ดู แต่ดูถ้าสงสัยไม่ไหวครับ เกิน 2.5 เครื่องน็อค เปิดไม่ติด

ผมเดาๆ ไปว่า ไฟเลี้ยงไม่พอนะครับ (เหนว่า AsRock ปรับไฟเลี้ยงเพิ่มไมได้ด้วย คงได้เล่นแค่ 2.5 GHz แหง T3T)

Comment

ลองดูที่เมนบอร์ดอ่ะคับ มันจะมีจัมเปอร์ที่ ดีฟอลไบออสอยู่น่ะคับ ลองสลับจัมเปอร์ดู แล้วกดสวิตหนึ่งครัง แล้วสลับกลับที่เดิม เท่านั้นก็จะกลับมาสู้สภาวะปกติแล้วคับ อันนี้ผมลองทำดูแล้วน่ะครับ สำหรับเครื่องของผม OC จะเปิดไม่ติดน่ะคับ ลองดูเอาน่ะครับ ไม่ได้ก็อย่าวว่ากันน่ะครับ

Comment

โปรดรัษาสุขภาพด้วย ไม่ควร overclock เกินวันละ 3 ครั้ง

Comment

เล่นน้ำ โมไฟ เอาไปเครม

พวกไม่ลงทุน 2.5 ก็หรูแล้ว ต่างจาก2.7 มาตรฐานนิดเดียว

Comment

เปิดติดแล้วต้องแน่ใจว่า test ผ่านด้วย orthos 1ชม / Pi32 MB

Comment

แก้ไขได้โดยการรีเซต jumper อ่ะครับ ถอดถ่านก็ได้ผมแต่ต้องไว้ซํกระยะนึง แล้วต้องถอดปลั้กไฟออกด้วยนะครับ ถ้าตามนี้ไม่น่ามีปัญหาอันใด เด่วนี้ถ้าบอร์ดรุ่นใหม่ เวลาโอไปแล้ว ไม่ผ่านมันจะกลับมาค่าเก่าอัตโนมัติ อ่ะครับ

Comment

Originally posted by nitro2004 View Post
                แก้ไขได้โดยการรีเซต jumper อ่ะครับ ถอดถ่านก็ได้ผมแต่ต้องไว้ซํกระยะนึง แล้วต้องถอดปลั้กไฟออกด้วยนะครับ ถ้าตามนี้ไม่น่ามีปัญหาอันใด เด่วนี้ถ้าบอร์ดรุ่นใหม่ เวลาโอไปแล้ว ไม่ผ่านมันจะกลับมาค่าเก่าอัตโนมัติ อ่ะครับ
                ผมก็ทำแบบนี้ครับ ถอดปลั๊ก ทิ้งไว้ระยะนึง มันก็เปิดให้เข้าไปแก้ค่า

Comment

ถอดถ่านออกสัก2-3นาทีครับ หาย

Comment

reset jumper เรียกว่า Clear CMOS น่ะครับ

Comment

Originally posted by _d View Post
                      reset jumper เรียกว่า Clear CMOS น่ะครับ
                      ช่ายเลย

สลับ jumper แค่นี้ จะไปถอดถ่าน นั่งรอให้เมื่อยทำไม เปิดคู่มือ ดู

บอด ตัวนี้ มันปรับไฟ ได้ถึง 1.45 (แต่มันจ่าย1.47อะ) ความร้อน 45-54 องศา พัดลมเดิม ไม่ร้อนหรอก

ความร้อนมันไม่เพิ่ม ถ้าไม่ได้ปรับไฟเพิ่ม ความร้อน มันจะไปร้อนขึ้นได้ไง หล่ะ -*-

เครื่องเรา ไป 2.65 g cpu-mb-ram เหมือน กะนาย เลยอะ แต่เรา GEIL 512*2

http://forums.overclockzone.com/foru...ad.php?t=13127

ลองปรับดู 2.6 g น่าจะถึง สบายๆนะ แล้วค่อยขยับขึ้นดู

260*10

260

100

10*200 - 1.45

แรม auto
                      Last edited by ekhoho; 12 Feb 2007, 01:55:24.

Comment

รันpiยังไงครับ

Comment

เป็นเหมือนกันเลย บอร์ดกะcpu เหมือนของ คุณ ekhoho เลย ของผมลากไปได้2.5 เกินกว่านั้นเปิดไม่ได้ต้องเข้าไป
                          Clear CMOS ตอนนี้เลยใช้แค่ 2.4 พอ

Comment

กระทู้ปีกว่าละ -*-

Comment

ทำ.....ใจครับ

Comment

Working...
                              X