Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยเลือกบอร์ด AM3+ หน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยเลือกบอร์ด AM3+ หน่อยครับ

บอร์ดเก่า ชิพเซ็ตลาโลก เลยอยากได้บอร์ดใหม่ครับ แนะนำหน่อยครับ อยากใช้ 6300 ตัวเดิมๆนี่แหละ ไปดูมาหลายเจ้ากลับมาเลือกไม่ถูกเลยขอให้ช่วยคิดหน่อยครับ

- FX6300 ใช้ชิป 970 ก็พอมั๊ย หรือต้อง 990

- ตอนนี้เห็นมีแค่ 2 เจ้าคือ GIG กับ MSI ที่ยังมีบอร์ดอยู่และหาง่าย ตังไหนดีกว่ากัน ในเรื่องภาคจ่ายไฟ

- GIG บอร์ด บางตัวมี M2 มันจำเป็นไหม

- บอร์ดต้องมี 6 sata3

ปล.ไม่สามารถเอา AM4 ได้เพราะว่าจะเกินงบ ไหนจะ CPU M/B RAM ต้องมี 15000+ แน่ๆ เมียคงไม่อนุมัติ

ถ้าท่านไม่ได้ OC โหดๆ หรือใช้การ์ดจอมากกว่า 1 ตัว ใช้บอร์ดชิพ 970 พอครับ

Comment

เลี่ยงกิ้ก ภาคจ่ายไฟห่วย M2 จำเป็นไหมผมว่า ซื้อที่มีไว้ก้ดี ดีกว่าจะใช้แล้วไม่มี แต่ราคามันคงไม่ใช่ 2000 กว่าละมั้ง ราคาเพิ่มนิดเดียวซื้อ z170 por4 ได้เลย แต่970 มันตัวรองของ amd ส่วน z170 มันชิปตัวท้อปอินเทลขายซีพียูทิ้งไปเล่นอินเทลง่ายกว่าแรงกว่าเยอะ

Comment

Originally posted by H4RDG4M3R View Post
        เลี่ยงกิ้ก ภาคจ่ายไฟห่วย M2 จำเป็นไหมผมว่า ซื้อที่มีไว้ก้ดี ดีกว่าจะใช้แล้วไม่มี แต่ราคามันคงไม่ใช่ 2000 กว่าละมั้ง ราคาเพิ่มนิดเดียวซื้อ z170 por4 ได้เลย แต่970 มันตัวรองของ amd ส่วน z170 มันชิปตัวท้อปอินเทลขายซีพียูทิ้งไปเล่นอินเทลง่ายกว่าแรงกว่าเยอะ
        มันมีแต่ GIG อ่ะสิครับที่มี M2

- - - Updated - - -

Originally posted by H4RDG4M3R View Post
        มันมีแต่ GIG อ่ะสิครับที่มี M2

Comment

เลือกเอาครับตามนี้แหละ จิบๆ
          GIGABYTE 78LMT USB3 R6 1,790
          GIGABYTE 970A-D3P 2,690
          GIGABYTE 970-GAMING 3,550
          MSI 970 GAMING 3,490

Comment

Originally posted by rahxephon View Post

- - - Updated - - -

ตัวเลือก เอ็ม2 มี 2อย่างคือ ซื้อ กิก กับย้ายค่าย ซึ่งย้ายค่ายแรงจบกว่า เทคใหม่ ยุ่งยากนิดตรงต้องหาขายของเก่าสมทบทุน แต่ไหนไหนต้องเสียค่าบอรดใหม่แล้ว ขายซีพียู แรม ย้ายค่ายให้ทีเดียวจบ

มัวแต่เสียดายของเก่ามันไม่เวิรคเชื่อผม ผมเจ็บมาเยอะกับการเสียดายของเก่านี่แหละ

Comment

ตัวเลือก เอ็ม2 มี 2อย่างคือ ซื้อ กิก กับย้ายค่าย ซึ่งย้ายค่ายแรงจบกว่า เทคใหม่ ยุ่งยากนิดตรงต้องหาขายของเก่าสมทบทุน แต่ไหนไหนต้องเสียค่าบอรดใหม่แล้ว ขายซีพียู แรม ย้ายค่ายให้ทีเดียวจบ

มัวแต่เสียดายของเก่ามันไม่เวิรคเชื่อผม ผมเจ็บมาเยอะกับการเสียดายของเก่านี่แหละ
              รวมๆแล้ว ต้องขายของที่มีซึ่งไม่รู้จะขายได้มั๊ย แล้วต้อง + อีก 7000 กว่าบาท เมียตีตายแน่นวล

Comment

M.2 ฝั่ง AMD ตอนนี้ยังเป็นแค่ Gen.2 x4 20Gb/s เอง ใส่ SSD แรงๆ เข้าไป ก็วิ่งไม่เต็มครับ

ต้องไปอีกค่าย ถึงจะวิ่งเต็ม Gen.3 x4 32Gb/s

Comment

ถ้าไม่ oc ตัวนี้พอครับ GIGABYTE 78LMT USB3

Comment

เชียร์ตัวนี้ GIGABYTE 78LMT USB3 ถ้า OC ก็เอาแค่ 4.2 พอ เกินนี้มีร้อน 5555

Comment

ASUS sabertooth fx990 r2.0 ครับแน่นอนที่สุดใช้มาตั้งแต่ตัว1.0-2.0สำหรับผมนะไม่มีงอแงใช้มา FX-8350ปัจุบันFX-9590

Comment

ถ้าไม่เน้นเทคโนโลยีใหม่ๆ หามือสองได้ ผมชอบ รุ่นนี้เป็นการส่วนตัว

Crosshair 5 Formula Z

ลากมันส์

Comment

ไป Gig 990fxa-ud5 มือสองดีไหมครับ

Comment

gig 990 fx gaming นี่ภาคจ่ายไฟมันห่วยเหรอครับ

Comment

https://www.asus.com/th/Motherboards...O-GAMING-AURA/

ตัวนี้ โอเครไหมคับ

Comment

Working...
                              X