overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 35 12345 ... LastLast
Results 1 to 20 of 688

Thread: มาแว้ว โปรเจค ”จตุรเทพโลหิต” โคตรคอมพ์บ้าเลือดลุยเวทีโลก By Pegazus

OverclockZone Legend Pegazus's Avatar

Default มาแว้ว โปรเจค ”จตุรเทพโลหิต” โคตรคอมพ์บ้าเลือดลุยเวทีโลก By Pegazus

สวัสดีครับพี่น้องชาว OverclockZone ทุกท่าน และแล้วก็ได้เวลาซะที ที่จะนำเสนอ คอมพ์ชุดสุดระห่ำของผม หลังจากที่ผมต้องรอคอยอุปกรณ์แต่ละชิ้นมานานมากๆ แต่เนื่องจากว่า อยากลุยแล้ว เบื่อรอ มาไม่ครบก็ช่างมันเถาะ จะค่อยๆทยอยทำอัพเกรดไปเรื่อยๆ
    วัตถุประสงค์โครงการ : ไปให้สูงที่สุดในอันดับโลก ที่ HBOT.org และ Future mark และในทุกโปรแกรม Benchmark ถ้ามีคนถามว่าทำไปทำไม ผมก็คงตอบว่า ความรู้สึกเดียวกันกับนักวิ่งโอลิมปิค เพราะในเมื่อเกือบทุกคนในโลก เดินได้ วิ่งได้กันทั้งนั้น ทำไมเขาถึงทุ่มเทงบประมาณมหาศาล เพื่อสร้างนักวิ่งที่เร็วที่สุดในโลก ถึงแม้จะเร็วกว่าเขาแค่ 0.01 วินาที แถมกลับบ้านในชีวิตประจำวันก็เดินเอา ไม่ได้วิ่งเร็วที่สุดตลอดเวลา แล้วบ้าไปวิ่งแข่งกันทำไม ความท้าทายไงครับ ท้าทายขีดสุดของตนเอง ท้าทายต่อคำที่ว่าดีกว่า เพราะความท้าทายนี้ไม่ใช่หรือ สังคมมนุษย์ถึงก้าวมาจุดนี้ได้ และมันจะก้าวต่อไป วันนี้ผมมีโอกาสและความมุ่งมั่น ผมจะลองสู้ดู อยากขอกำลังใจ และคำแนะนำ จากทุกท่าน ช่วยกันบ้ากับผมดูครับ

OverclockZone Legend Pegazus's Avatar

แต่เนื่องจากเวลาค่อนข้างรัดตัว เลยจะขอนำเสนอเป็นช่วงๆ หรือขอเรียกเป็น Episode ซะเลย อินเตอร์ดี แต่ชื่อตอนเอาแบบไทยโบราณ ตามเทรนด์ เหอ เหอ แต่ละ Episode จะใช้เวลา 1-2 สัปดาห์ในการเตรียมนำมาเสนอนะครับ ระหว่างนั้นถ้าเพื่อนๆช่วยแนะนำการปรับปรุงในแต่ละช่วงจะขอบพระคุณออย่างสูงครับ ถือซะว่าเป็นบทความจากทางบ้านของคนไทยคนนึงที่บังอาจจะตะกายเวทีโลกแล้วกันครับ แบ่งเป็นช่วงแบบนี้ครับ
    Episode 1 : รวบรวมไพร่พล ซ่องสุมกำลัง
    จะนำเสนอ Hardware แต่ละชิ้น ที่จะใช้ในครั้งนี้ พร้อมรายละเอียดเท่าที่จะทำได้ครับ
    Episode 2 : ประลองยุทธ์ เฟ้นหายอดขุนพล
    จะลอง Test หรือ Review Hardware แต่ละชิ้น เพื่อหาตัวจริงมาใช้ตรับ และจะนำเสนอผลการลอง Benchmark แบบลูกทุ่ง เพื่อเก็บประสบการณ์ครับ
    Episode 3 : จัดทัพ ตั้งค่าย
    จะประกอบ System แบบ พร้อมใช้งาน OverClock ให้ชมครับ
    Episode 4 : จตุรเทพโลหิต ออกโร๊บบบบบ
    จะลุยเต็มพิกัดแบบบ้านๆก่อนครับ
    Episode 5 : เผยอาวุธลับ
    จะลองลุยแบบ Extreme หล่ะครับ ใช้อุปกรณ์สำหรับ Enthusiast มาลุย (หาดูยากครับ รับรอง)
    Episode 6 : งัดไม้ตาย God Item บุกตลุยขั้นแตกหัก
    อุปกรณ์เสริมที่หาชมได้ยากยิ่ง น่าจะมีชุดเดียวในเมืองไทย จากเทพนัก Overclock อันดับหนึ่งของโลก มาเป็นกองหนุน พร้อม Overclock กันจนเห็นนรก แบบ พังช่างมัน เพื่อทำ World Record
    Episode 7 : แตกพ่าย หรือ ชัยชนะ กลับสู่มาตุภูมิ
    ถ้าผมไม่ตายซะก่อน ก็จะประกอบใหม่ เอาแบบแจ่มๆ มาไว้ใช้งานจริงในครัวเรือนให้ดูครับ
    น่าสนุกไหม๊ เหอ เหอ
    Last edited by Pegazus; 11 Feb 2007 at 02:00:30.

ก่อนอื่นกำหนดกติกาในการรับชมก่อน
    1. ไม่มีกติกา อยากจะโพสต์อะไรก็เชิญเถอะครับ จะ ชม จะด่า จะว่าบ้า หรือ เหน็บแนม เอาเถอะครับ ไม่ซีเรียส เข้าใจธรรมชาติของเวปบอร์ดดีครับ จะไม่ตอบโต้แบบใช้อารมณ์เด็ดขาด จะพยายามตอบเชิงสร้างสรรค์นะครับ หรือไม่ก็ไม่ตอบ แต่ที่ชอบสุดคือแนะนำวิธี ช่วยให้แรงขึ้น แบบว่าสามัคคีกันลุยอ่ะ จะขอบพระคุณอย่างสูง ถือซะว่าเป็นคอมพ์มหาชน ดันกันสู้ระดับโลกเนอะ
    2. ผมจะอ่านอย่างตั้งใจทุกข้อความที่ท่านให้เกียรติโพสต์ในกระทู้นี้ แต่ถ้าเป็นข้อความที่ไม่ใช่คำถาม หรือ ไม่รู้จะตอบยังไง บางทีผมก็จะไม่ตอบนะครับ แต่รับรองว่าได้อ่านจนเข้าใจวัตถุประสงค์ของท่านแล้ว
    3. ทุกอย่างที่นำเสนอเป็นของจริง เรื่องจริง ไม่มีแหล สาบาน
    4. เนื่องจากไม่ใช่กระทู้อวดรวย จะไม่ขอบอกราคาอุปกรณ์แต่ละชิ้น แต่ถ้าท่านสนใจจริงๆ ฝาก PM ไว้ครับ จะส่งไปให้ พร้อมรายละเอียดแหล่งซื้อ ถ้ากล่อง PM ไม่เต็มนะ 5555
    5. อาจมีการร่วมสนุกเล็กน้อยๆในแต่ละ Episode หรือ ถ้าท่านใดแนะนำ แล้วผมเอาไปทำแล้ว Work แรงขึ้น จะมีคำขอบคุณแบบเป็นอุปกรณ์สวยๆ เจ๋งๆ ด้วยนา ที่บ้านของเยอะ อยากเผื่อแผ่เพื่อนๆไปใช้บ้าง แต่ให้ตรงๆก็น่าเกลียด และก็ไม่รู้จะให้ใครดี เลยใช้วิธีนี้แหละ จะประกาศชนิดของแทนคำขอบคุณ ในแต่ละ Episode หุ หุ สรุปว่ามีทุกช่วงนะเนี่ย แต่บางท่านอาจจะไม่ชอบวิธีทีนี้ เพราะอยากช่วยแบบว่าใจอ่ะ ท่านก็โอนของแทนคำขอบคุณให้ท่านอื่นได้นะครับ
    6. ผมไม่ได้คิดว่าตัวเอง เก่ง เทพแท้ เท่โคตร ยังยืนยัน ผมไม่คิดว่าตัวเองเก่ง หรือเจ๋งเลยซักกะตี๊ด คนเก่งคอมพ์สำหรับผมมี 3 แบบ 1. จัดชุดคอมพ์ของตัวเองหรือท่านอื่นให้เหมาะกับการใช้งานได้แบบคุ้มค่า ประหยัดที่สุด 2. ใช้ฝีมือตัวเองทำคอมพ์ที่ โดดเด่น สวยงาม ไม่เหมือนใคร 3. Overclock ให้ คอมพ์เดิมๆแรงขึ้นเทียบชั้นคอมพ์ใหม่ๆได้ โดยไม่ต้องเสียตังค์ซื้อใหม่ เนี่ยเก่ง แบบผมเขาเรียกว่าบ้าครับ

เอาหล่ะ คงเบื่ออ่านกันแล้วม๊าง เริ่มเลย

Default Episode 1 : รวบรวมไพร่พล ซ่องสุมกำลัง

เริ่มจากพระเอกก่อน อุ อุ ยังไม่ได้แกะกล่องเลย Intel QX6700 ครับ

2. เมนบอร์ด Asus Striker Extreme

OverclockZone Member Cesc's Avatar
    Creative University

แค่ CPU อย่างเดียวก็ซื้อเครื่องผมได้ 2 เครื่องแล้วครับบบพี่หมอ

OverclockZone Member

รอชมคับ ปูเสื่อล่ะ

3. Ram Corsair Dominator 8500 C5D

อ้าว สวัสดีครับ อุตส่าห์แอบมาตอนดึกๆ น้องยังมาปูเสื่อทันกันอีก 555
    4. ขุนพลคนเดิมจากตอนที่แล้ว XFX 8800 GTX x 2 SLI รอบนี้จะถูกทารุณอย่างหนัก อิ อิ

5. Soundcard X-Fi Fatal1ty ตัวเดิมจากตอนที่แล้ว แต่ช่วงแรกจะยังไม่ใส่ให้เกะกะอ่ะ

6. HDD Western Digital Raptor-X 10,000 RPM x 3 Raid 0

7. DVD-RW 20X ของLiteon

8. PSU Enermax Galaxy 1000 watt

OverclockZone Member พัดลม's Avatar

ดูทีไร ชอบhddท่านจัง เพาเวอร์ก็สุดๆ ระวังหม้อแปลงไฟเข้าบ้านจะไม่พอนะ อิอิ

ว่าแต่ท่านใช้ UPS หรือไม่ครับ ไงก็เผื่อๆด้วยละกาน

9. Cooling ที่ใช้ใน Episode 4
    System ใช้ท่อ 1/2"Tygon
    Pump : Danger Den 12V DD-D5 Pump
    CPU water Block : AquaXtreme MP-05 PRO Limited Edition
    Last edited by Pegazus; 11 Feb 2007 at 02:19:27.

ใช้ UPS ด้วยครับ เด๋วจะบอกตอนท้าย
    Danger Den Copper RBX for Intel 775 Motherboards
    GPU water Block : Swiftech MCW60 VGA Water Block w/ MC14 BGA Ramsinks + 8800 GTX adaptor

Radiator : Danger Den Black Ice GTX360
    Swiftech MCW30 SLI Chipset
    Reservoir : Danger Den Round (Cylindrical) Reservoir
    กำลังคิดว่า Water Block GPU คงต้องเอา ชุด Thermaltake 745 ระบายความร้อนอีก Loop นึง

Fluid : FluidXP+ EXT Blood Red ที่มาของชื่อ จตุรเทพโลหิตอ่ะ ดูดิ่ แดงซะ อ่านคุณสมบัติข้างขวดดูครับ
    Thermal Paste: Cool Laboratory Liquid PRO consists of 100% liquid metal

OverclockZone Member Cesc's Avatar
    Creative University

พี่ครับบบ ซิงแรมแบบนี้มีขายที่ไหนหรอครับบ

10. Case Danger Den Air-Box
    11. Monitor Samsung Syncmaster 244T
    12. Speaker Creative Gigawork 7.1
    13. UPS APC 2500 VA

Page 1 of 35 12345 ... LastLast

Bookmarks

Bookmarks