Announcement

Collapse
No announcement yet.

คาปาซิสเตอร์ใน PSU บวมครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• คาปาซิสเตอร์ใน PSU บวมครับ

ตัวที่ติดมากับเคส Gview 420W. น่ะครับ ลองแกะดูว่าทำไมมันถึงเสื่อม

ปรากฏว่าคาปาร์ฯมันบวมหลายตัวเลยครับ ดีนะที่มันไม่เล่นเอาคาปาร์ฯ บนบอร์ดบวมไปด้วย

แล้วไอ้ตัวที่บวมเนี่ยเปลี่ยนได้มั๊ยคับ ซ่อมได้มั๊ยอ่ะ

เปลี่ยนได้ครับ ถ้าให้ดีเปลี่ยนคาปาแบบดีไปเลยครับ

Comment

ไปพันทิบโลดเลยครับ

Comment

เปลี่ยนได้ครับ

Comment

เปลี่ยน ค่าเดิทลงใป ร้านซ่อมเครื่องใช้ไฟฟ้าที่ใหนก็มีเปลี่ยนได้หมดครับ

Comment

ถ้าทำเองไปบ้านหม้อเลย ดูว่ากี่ ไมโครฟารัด กี่โวลท์ เลือกยี่ห้อที่แพงหน่อย(ไม่ค่อยมีความรู้เรื่องยี่ห้ออะไรดี) ผมเปลี่ยนเองทั้ง psu Enligt,Mainboard Soltek เห็นซะก่อนตอนถอดมาเป่าฝุ่นเลยจัดการก่อนที่มันจะทำให้ภาคอื่นๆเสีย ถ้าทำเองไม่ได้ก็พันทิพย์ครับ ร้านซ่อมชั้นลอยแถวบันไดเลื่อนด้านหลัง

Comment

เลือกคาปาร์ซิเตอร์ที่มันของดีๆหน่อยแล้วกันนะครับ พอถอดออกมาแล้วก็วัดอุปกรณ์รอบๆคาปาร์ซิเตอร์ตัวที่ถอดมาด้วยนะครับว่ายังดีอยู่หรือเปล่าเสื่อมสภาพตามคาปาร์ซิเตอร์หรือเปล่า เวลาจะไปซื้อก็ง่ายๆเลยครับ เขียนไปแบบนี้นะครับยกตัวอย่างนะเช่น 33/16 ก็หมายถึง 33 uF/16 V เพราะว่าบางทีคนขายไม่ใช่คนไทยนะครับ มันไม่รู้เรื่องถ้าเราไปบอกว่าเอาซี 33 uF/16 V มันไม่รู้เรื่องแน่นอน ถ้าแบบที่ผมยกตัวอย่างเจ้าของร้านจะสอนมันให้เข้าใจแบบนั้นลองดูแล้วกันนะครับ อ๋อแล้วถ้าพวกอุปกรณ์รอบข้างถ้ามันเสียหรือเสื่อมแต่เราไม่ได้เปลี่ยนก็มีสองอย่างอะคับ คือ คาปาร์ซิเตอร์อาจจะควันขึ้น+อืดหรือระเบิด ถ้าซ่อมเองไม่ได้ก็ไปร้านดีกว่าชัวร์กว่า
              Last edited by diamondback; 11 Feb 2007, 12:50:50.

Comment

ผมละชอบร้านอมรมากครับ ไปบอกให้เขาช่วยเลือกช่วยเปลี่ยนให้ได้เลยครับ ช่างเขาเก่งดี เคยจ้างให้โมเมนบอร์ดให้ด้วย เก่งจริงๆ

Comment

มีประกันเอาไปเครม ถ้าเป็นตัวนี้ โยนท้งซื้อใหม่ดีกว่า

เพราะถ้าตัว c บวมหลายตัว แปลว่ามีอะไรทำงานผิดพลาดข้างในแน่ๆ เลี่ยนอีกก็เสียอีก

หรืออาจจะระเบิด

Comment

ผมว่าซื้อใหม่ดีกว่ามั้ยครับหาดี ๆ สักตัวไปเลยจะได้ไม่ต้องคอยกังวลหงะ

ถึงเปลี่ยนไปก็ต้องมาระแวงอีกว่าตัวอื่นมันจะมีปัญหาอีกหรือเปล่า

แต่ถ้างบน้อยก็แนะนำบ้านหม้อ หรือร้านอมรอ่ะครับ

Comment

ผมว่ามะคุ้มนะครับ ซื้อใหม่โลด

Comment

ตัวที่ติดมากับเคส Gview 420W. น่ะครับ
                        ----
                        ชั่งกิโลขายคุ้มกว่า

Comment

ตัวละ50สตางค์

Comment

เปลี่ยนได้ครับดูที่ร้านอมรเลยครับมีหลายขนาดความจุครับ
                            แต่....ซื้อใหม่จะคุ้มกว่ามะครับ^^

Comment

ผมเปลี่ยนเป็น Coolermaster450W. ไปแล้วครับ แต่เสียดายตัวนี้เผื่อซ่อมได้ก็จะเอาไปใส่คอมพ์Duron800Mhz.
                              ที่โรงเรียนบ้านนอกน่ะครับ บริจาค เหอๆๆ ใครจะบริจากไรก็บอกมานะครับ
                              เก็บๆไว้ ผมกำลังจะไปพัฒนาโรงเรียนบ้านนอกแถวบ้านผม จ.เพชรบุรีครับ
                              รอเรียนจบก่อน ดีมั๊ยล่ะ

Comment

Working...
                              X