Announcement

Collapse
No announcement yet.

ปกติโมเด็ม AIO เอามาทำเป็น ap ได้ใหม

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ปกติโมเด็ม AIO เอามาทำเป็น ap ได้ใหม

มี DSL-N12UC1 ว่างๆไม่ใช้ จะเอามาต่อแลนกล่อง cctv + ทำเป็น ap กระจายไวไฟ
    จะทำได้ใหม เพราะรุ่นนี้ไม่มีช่อง wan ฟ้าๆ

N12U เปลี่ยน LAN เป็น WAN ได้ครับ และถึงไม่มี WAN RJ45 ก็ทำเป็น AP ได้ทุกตัวครับ เอาสายแลนเสียบช่อง LAN เลย

Sent from my iPad using Tapatalk

Comment

ถามอีกเรื่อง มีวิธีให้ c60 ปล่อย ip ในวงเดียวกับ ต้นทางได้ใหม
      คือมีกล้อง cctv fix ip 192.168.1.50

แต่ตอนนี้ c60 ทำเป็น ap อยู่ fix ip lan ที่ 192.168.1.20 แต่มันจะสร้างแลนวงใหม่ ที่ 192.168.0.1(wan ip) และปล่อย dhcp 192.168.0.100-200

สิ่งที่ต้องการคือให้ c60 ปล่อย ip 192.168.1.100-200 แทน แต่เท่าที่ลองดูมันทำไม่ได้

การเอากล้องที่ ip 192.168.1.xx คนละวงไปต่อทำให้ใช้งานไม่ได้

ถ้าเป็น asus ทำให้เป็นวงเดียวกันไม่ได้ไม่มีปัญหา แต่ tplink มันทำไม่ได้นี่สิ จะเอาไงดี
      Last edited by wiseman; 12 Dec 2016, 11:14:18.

Comment

ผมอ่านแล้วนึก Network map ไม่ออก ท่านบอกว่า C60 ทำเป็น AP แล้วไหงมันปล่อย IP ได้ล่ะครับนอกเสียจากว่าท่านใช้มันในโหมด Router สร้างวงแลนขึ้นมาอีกวง

เอาเป็นว่ารอท่านอื่นมาเสริมแล้วกันครับ เผื่อมีท่านใดทราบเพราะผมเองก็ไม่เคยใช้สินค้าตัวนี้

Sent from my iPad using Tapatalk

Comment

Originally posted by wiseman View Post
          ถามอีกเรื่อง มีวิธีให้ c60 ปล่อย ip ในวงเดียวกับ ต้นทางได้ใหม
          คือมีกล้อง cctv fix ip 192.168.1.50

แต่ตอนนี้ c60 ทำเป็น ap อยู่ fix ip lan ที่ 192.168.1.20 แต่มันจะสร้างแลนวงใหม่ ที่ 192.168.0.1(wan ip) และปล่อย dhcp 192.168.0.100-200

สิ่งที่ต้องการคือให้ c60 ปล่อย ip 192.168.1.100-200 แทน แต่เท่าที่ลองดูมันทำไม่ได้

การเอากล้องที่ ip 192.168.1.xx คนละวงไปต่อทำให้ใช้งานไม่ได้

ถ้าเป็น asus ทำให้เป็นวงเดียวกันไม่ได้ไม่มีปัญหา แต่ tplink มันทำไม่ได้นี่สิ จะเอาไงดี
          แนะนำ fix ip ที่c60 เป็น192.168.1.254 ไปเลยครับ ไกลดี ไม่มีใครมาแย่งipตัวนี้แน่ ที่สำคัญคือต้องปิดdhcpด้วย
          ip ที่จะได้จาก c60 คือวงเดียวกับตัวหลักแน่นอนครับ

Comment

Originally posted by momoari View Post
            ผมอ่านแล้วนึก Network map ไม่ออก ท่านบอกว่า C60 ทำเป็น AP แล้วไหงมันปล่อย IP ได้ล่ะครับนอกเสียจากว่าท่านใช้มันในโหมด Router สร้างวงแลนขึ้นมาอีกวง

เอาเป็นว่ารอท่านอื่นมาเสริมแล้วกันครับ เผื่อมีท่านใดทราบเพราะผมเองก็ไม่เคยใช้สินค้าตัวนี้

c60 มันไม่มีให้ปรับโหมด เป็น AP/Router ครับ แต่การใช้งานผม คือเอาสายแลน cctv เสียบตรงจุดนี้ และปล่อย wifi ใช้งานด้วย ไม่ว่าจะปิดหรือเปิด DHCP มันจะไม่สามารถใช้งาน ip ในวง 192.168.1.XX ได้ มันบังคับให้ปรับเป็นวงอื่นตลอด ตามรูปด้านล่าง

Originally posted by krit_oasis View Post
            แนะนำ fix ip ที่c60 เป็น192.168.1.254 ไปเลยครับ ไกลดี ไม่มีใครมาแย่งipตัวนี้แน่ ที่สำคัญคือต้องปิดdhcpด้วย
            ip ที่จะได้จาก c60 คือวงเดียวกับตัวหลักแน่นอนครับ
            ไม่ได้ครับ ปรับมาเป็นวงเดียวกันแล้วมันไม่ยอม ขึ้นแบบนี้ (ตัว c60 ตั้ง ip lan เป็น 192.168.1.15)

ตอนนี้ต้องใช้วิธี ต่อเราเตอร์ 2 ตัว ให้ rtn12c1 ต่อกับcctv เพื่อเอา 192.168.1.XX เพราะไม่งั้น forword port ไม่ได้

l--------------[Lan] cctv (192.168.1.XX)
            l
            rt-n12c1 [Wan 192.168.1.XX]------DSL-AC52U [192.168.1.1]
            l
            l--------------[Lan] acher c60 (192.168.0.XX)
            Last edited by wiseman; 8 Jan 2017, 11:35:11.

Comment

ชี้ IP Gateway ผิด ช่วง IP Pool ผิด แล้วมันจะใช้ได้อย่างไรล่ะครับ ตามรูปที่สองมันก็แจ้งเตือนอยู่ครับ

ถ้าท่านบอกว่าไม่มีให้ปรับเป็น AP ก็ตามนี้ครับ

- Disable DHCP Server ไป
              - Gateway ชี้ IP ไปที่ตัวหลัก (ท่านไม่ได้บอกหรือผมอ่านตก)
              - ขา LAN ของ C60 Fix IP ให้อยู่ในวงแลนแต่อย่าซ้ำกับอุปกรณ์อื่น

ลองดู ถ้าทำได้ก็ใช้ได้ แต่ที่ท่านตั้งค่าอยู่ตอนนี้มันผิดครับ

Sent from my iPhone using Tapatalk

Comment

Originally posted by momoari View Post
                ชี้ IP Gateway ผิด ช่วง IP Pool ผิด แล้วมันจะใช้ได้อย่างไรล่ะครับ ตามรูปที่สองมันก็แจ้งเตือนอยู่ครับ

ถ้าท่านบอกว่าไม่มีให้ปรับเป็น AP ก็ตามนี้ครับ

- Gateway ชี้ IP ไปที่ตัวหลัก (ท่านไม่ได้บอกหรือผมอ่านตก)
                - ขา LAN ของ C60 Fix IP ให้อยู่ในวงแลนแต่อย่าซ้ำกับอุปกรณ์อื่น

ลองดู ถ้าทำได้ก็ใช้ได้ แต่ที่ท่านตั้งค่าอยู่ตอนนี้มันผิดครับ

Sent from my iPhone using Tapatalk
                ไม่ว่าจะ Disable หรือ enable ก็ตั้งเป็น 192.168.1.XX ไม่ได้ครับ

Gateway มันตั้งได้แค่นี้ครับ [ในหัวข้อ Lan] lan ip ตัว c60 Gateway คือ 192.168.0.1 อันนี้แก้ไม่ได้ หากเปลี่ยนเป็น 192.168.1.50 มันจะขึ้นตัวแดงตามรูปครับ
                และไอ้ตัว 192.168.0.1 ในรูป คือตัว wan วงที่มันสร้างขึ้นมาใหม่ [ซึ่งอันนี้จะอยู่ในหัวข้อ DHCP] ครับ ตัว gateway แก้ไม่ได้ ตัว ช่วง IP Pool ก็เลยแก้ไม่ได้ไปด้วย
                อันนี้ลองทำให้ดูเลย มันแก้ไม่ได้จริงๆ

ตั้งค่าตามด้านบนครับ

ตัว AIO จ่าย ip ให้ c60 เป็น 192.168.1.50 ครับ แต่มันรับมาแล้วตั้งตัวมันเองเป็นวงใหม่ แก้ให้อยู่ใน 192.168.1.XX ไม่ได้เลย
                Last edited by wiseman; 8 Jan 2017, 20:07:58.

Comment

ผมเปิด Manual รุ่นนี้ดู Wizard มันมีให้ทำ Static IP นิ ถ้ามีการตั้งค่าตรงจุดนี้แสดงว่ามันต้องทำได้ครับ ไปเปิดดูเอานะครับ หน้า 14 Internet Connection Type: Static IP

ขออภัยด้วยที่ไม่ได้นำ Link มาให้ พอดีไม่ได้อยู่หน้าคอม

Comment

ผมเปิด Manual รุ่นนี้ดู Wizard มันมีให้ทำ Static IP นิ ถ้ามีการตั้งค่าตรงจุดนี้แสดงว่ามันต้องทำได้ครับ ไปเปิดดูเอานะครับ หน้า 14 Internet Connection Type: Static IP

ขออภัยด้วยที่ไม่ได้นำ Link มาให้ พอดีไม่ได้อยู่หน้าคอม

อันนี้ก็ตั้ง Static IP อยู่แล้วครับ ดูเลยครับ ปวดหัวกะมันมาก แต่เข้าไปดูในหมวด DHCP server มันกลายเป็น 192.168.0.XX ทั้งหมดเลย แก้เป็นอย่างอื่นได้หมดยกเว้น 192.168.1.XX
                    Last edited by wiseman; 8 Jan 2017, 20:16:54.

Comment

Originally posted by wiseman View Post
                      อันนี้ก็ตั้ง Static IP อยู่แล้วครับ
                      งั้นผมก็จนปัญญาที่จะช่วยครับ เพราะดูจาก Manual มันตั้งค่าได้เกือบทั้งหมดที่ Wizard คงต้องลองเองไม่ก็สอบถาม Call center เอาล่ะครับ

ไม่ค่อยมีอุปกรณ์รุ่นใดยี่ห้อใดทำไม่ได้นะครับขั้นตอนการตั้งค่าที่บอกไป ที่ผมเจอปัญหาเคยมีแต่ Tenda W309R เรื่อง Subnet อย่างเดียวล่ะครับ ซึ่งจอนนี้ FW น่าจะแก้ได้แล้ว

Comment

งั้นผมก็จนปัญญาที่จะช่วยครับ เพราะดูจาก Manual มันตั้งค่าได้เกือบทั้งหมดที่ Wizard คงต้องลองเองไม่ก็สอบถาม Call center เอาล่ะครับ

ไม่ค่อยมีอุปกรณ์รุ่นใดยี่ห้อใดทำไม่ได้นะครับขั้นตอนการตั้งค่าที่บอกไป ที่ผมเจอปัญหาเคยมีแต่ Tenda W309R เรื่อง Subnet อย่างเดียวล่ะครับ ซึ่งจอนนี้ FW น่าจะแก้ได้แล้ว
                        ผมก็ไม่เคยเจอแบบนี้มาก่อนเหมือนกัน เจอแบบนี้อุทาน "มันเ-ี้ยอะไรเนี้ย" ปวดหัวกะเราเตอร์ตัวนี้มาเป็นเดือนล่ะครับ แทนที่ได้จะเอา RT-N12C1 ไปใช้งานชั้นอื่นแต่กลับต้องมาต่อคู่ใกล้ๆกัน
                        ถ้ารู้งี้แต่แรกก็จะเอา asus เหมือนเดิมดีกว่า ตั้งได้หมด (ตอนนี้ก็ asus ทั้งบ้านพึ่งมาเปลี่ยนเอา tplink มาพ่วงก็ตอนนี้แหละ)

Comment

ผมก็ไม่เคยเจอแบบนี้มาก่อนเหมือนกัน เจอแบบนี้อุทาน "มันเ-ี้ยอะไรเนี้ย" ปวดหัวกะเราเตอร์ตัวนี้มาเป็นเดือนล่ะครับ แทนที่ได้จะเอา RT-N12C1 ไปใช้งานชั้นอื่นแต่กลับต้องมาต่อคู่ใกล้ๆกัน
                          ถ้ารู้งี้แต่แรกก็จะเอา asus เหมือนเดิมดีกว่า ตั้งได้หมด (ตอนนี้ก็ asus ทั้งบ้านพึ่งมาเปลี่ยนเอา tplink มาพ่วงก็ตอนนี้แหละ)
                          เอ๋ ท่าน wise ครับ ถ้าเราทำ static ip เป็น ip อื่นนี่ได้มั้ยครับ (หมายถึงปิด dhcp server ไปนะครับ) ถ้าทำได้ค่อยไปเปลี่ยนที่ตัวหลักในมาอยู่ใน range เดียวกับตัวนี้

ยุ่งยากดีแท้ มี fw อัพเดตมาแก้มั้ยหว่า

Comment

เอ๋ ท่าน wise ครับ ถ้าเราทำ static ip เป็น ip อื่นนี่ได้มั้ยครับ (หมายถึงปิด dhcp server ไปนะครับ) ถ้าทำได้ค่อยไปเปลี่ยนที่ตัวหลักในมาอยู่ใน range เดียวกับตัวนี้

ยุ่งยากดีแท้ มี fw อัพเดตมาแก้มั้ยหว่า

แก้ static เป็นอันอื่น อินเตอร์เน็ตใช้ไม่ได้ครับ แก้กลับขึ้นตัวแดงเหมือนกัน ไม่ยอม

หลักๆมันอยู่ที่ประโยคนี้ครับ

มันบังคับเลยว่า wan กับ ip ต้องอยู่คนละวงกัน
                            Last edited by wiseman; 9 Jan 2017, 08:35:32.

Comment

แก้ static เป็นอันอื่น อินเตอร์เน็ตใช้ไม่ได้ครับ แก้กลับขึ้นตัวแดงเหมือนกัน ไม่ยอม

หลักๆมันอยู่ที่ประโยคนี้ครับ

[ATTACH=CONFIG]3775094[/ATTACH]

มันบังคับเลยว่า wan กับ ip ต้องอยู่คนละวงกัน
                              แปลว่ามันทำได้แค่ route อีกวงขึ้นมา แบบนี้น่าจะ FW ห่วยแตกแล้วล่ะครับ คงต้องโทรเข้าคอลฯเพื่อแก้ไข บันทึกลงลิสต์ต้องห้าม(ซื้อ) แพพ

Comment

Working...
                              X