overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 28

Thread: ตกลงเสียง ตุ๊บๆ เวลาปิด ลำโพง มันมีผลเสียด้วยเหรอครับ

OverclockZone Member singha's Avatar

Default ตกลงเสียง ตุ๊บๆ เวลาปิด ลำโพง มันมีผลเสียด้วยเหรอครับ

EACAN A-200 มันปิดทำไรมีเสียงตุ๊บตลอด มันมีผลเสียมากแค่ไหนครับ คือแก้ก็ไม่ได้ ลดเสียงสุดแล้ว ก็ยังดังเท่าเดิมไม่มีผลอะไร

OverclockZone Member coolmilkkung's Avatar

ไฟกระชากรึเปล่าครับ ไม่มีเสียงจะดีกว่า

OverclockZone Member boomer1983's Avatar
    สุรินทร์,ชัยภูมิ Line : vasagimji Tel : 089-423-7424

ผมก็มีตลอดอ่ะ ที่เคยใช้มาที่เป็น2.1ผมเจอทุกตัวเลยแฮะ แต่ถ้าเป็นตัวเล็กกิ้กก้อกไม่มีอ่ะ

OverclockZone Member reezabza's Avatar

A500L ของผมก็เป็นครับ ทำตั้งแต่ ลดเบส ลดแหลม ลดโวลุ่มที่ซับ ลดโวลุ่มที่รีโหมท แล้วก็ปิดสวิทต์ที่ตัวซับ

เป็นเหมือนเดิม คือ พอปิดไฟแดงๆที่ปลั๊กสามตา ปุ๊ปได้ยิน..... ตุ๊บ

OverclockZone Member X1950Pro's Avatar
    บ้านผมทำธุรกิจมืด (ขายถ่่าน)

ลำโพง Sterno 150W ผมก็เป็น ครับ

55+

OverclockZone Member Jumpba's Avatar

Klipsch 2.1 THX ผมก็เป็นครับ ^^

OverclockZone Member vorakit1's Avatar
    นวนคร ลำลูกา ไฮเทค

ดังที่ซับใช่มะครับ มันไม่มี delay ไฟมันกระชากเข้านะครับ

OverclockZone Member mballx's Avatar

xf5 ผมก็เป็น แต่สังเกตุ ว่าถ้าซาวน์การ์ดดีๆๆ เสียงจะเบามาก ผมใช้ฟิลลิบ เสียงดังแรง ถ้าใช้จูลี่เสียงเบามาก ตอนปิดเครื่องนะ

OverclockZone Member iama's Avatar

ถ้าเจอเสียงเปิดของ Sonic Gear SP551 นะ แหล่มเลย - -.

OverclockZone Member ultraline's Avatar

ไม่ส่งผลดีครับ แต่ก็ไม่มาก ทางที่ดีให้ปิดโวลุ่ม ที่ตัวลำโพงให้หมด แล้วก็ค่อยๆปิดสวิทช์ ที่ตัวลำโพง จะช่วยลดลงไปได้เยอะเลยครับ ส่วนใหญ่ตอนเปิดจะดังมากกว่า ครับ เป็นลักษณะของพลัลส์ของกระแสตอนเปิดหรือปิด วิ่งไปที่ วอยซ์คอย ของลำโพง ทำให้เกิดเสียงอย่างที่ได้ยิน
    Last edited by ultraline; 1 Dec 2008 at 02:32:17.

OverclockZone Member aekshow's Avatar

คร่อมซี ที่สวิทช์ น่าจะช่วยได้(มั่ง)

OverclockZone Member

ถ้าทำเองได้ก็ดี แต่ถ้าต้องจ้าง ให้ช่างทำ ชุดลำโพง พันกว่าบาท มองว่าไม่ค่อยจะคุ้ม(แพงค่าแรง)

OverclockZone Member phokha's Avatar
    นั่งอยู่หน้าคอมฯ

มีผลเสียแน่นอนครับ
    ตุ๊บบ่อยๆ voice coil ขาด
    วิธีแบ่งเบา ก็ตามที่ท่าน ultraline บอกครับ
    ทำให้เป็นนิสัย ก่อนเปิด ก่อนปิดแอมป์ หรี่วอลลุ่มให้หมดก่อน
    Last edited by phokha; 1 Dec 2008 at 13:47:17.

OverclockZone Member

ติดตั้งวงจร delay time สัก 3-4 วินาทีที่ output ของ sub

OverclockZone Member gearhank's Avatar
    สะพานควาย ,ปากเกร็ด

Exclamation

Quote Originally Posted by ultraline View Post
    ไม่ส่งผลดีครับ แต่ก็ไม่มาก ทางที่ดีให้ปิดโวลุ่ม ที่ตัวลำโพงให้หมด แล้วก็ค่อยๆปิดสวิทช์ ที่ตัวลำโพง จะช่วยลดลงไปได้เยอะเลยครับ ส่วนใหญ่ตอนเปิดจะดังมากกว่า ครับ เป็นลักษณะของพลัลส์ของกระแสตอนเปิดหรือปิด วิ่งไปที่ วอยซ์คอย ของลำโพง ทำให้เกิดเสียงอย่างที่ได้ยิน
    Quote Originally Posted by phokha View Post
    มีผลเสียแน่นอนครับ
    ตุ๊บบ่อยๆ voice coil ขาด
    วิธีแบ่งเบา ก็ตามที่ท่าน ultraline บอกครับ
    ทำให้เป็นนิสัย ก่อนเปิด ก่อนปิดแอมป์ หรี่วอลลุ่มให้หมดก่อน
    ตัวปรับโวลุ่ม เริ่มพังแล้วคับ ปรับที่ ดังสามบ้าน แปดบ้าน บางที ก็ออกข้างเดียว บางทีก็เบ้า..เบา หนังใจอย่างแรง

OverclockZone Member amcrew's Avatar

Quote Originally Posted by gearhank View Post
    ตัวปรับโวลุ่ม เริ่มพังแล้วคับ ปรับที่ ดังสามบ้าน แปดบ้าน บางที ก็ออกข้างเดียว บางทีก็เบ้า..เบา หนังใจอย่างแรง
    หน้าสัมผัสของโวลลุ่ม คงมันสกปรกอ่ะท่าน ลองรื้อเอาออกมาปัดฝุ่นดูงิ
    ไม่งั้นก็ ปิดเครื่องแล้วหมุนโวลลุ่มไปมาบ่อยๆ มันจะได้ถูหน้าสัมผัสให้สะอาดขึ้น

OverclockZone Member phokha's Avatar
    นั่งอยู่หน้าคอมฯ

ฉีดด้วยน้ำยาล้างคอนแทคด้วย

ช่วยอีกแรง

OverclockZone Member ManGoTEAM's Avatar
    ลาดพร้าว & Go Home Donmuang

เป็นเรื่องปกติหละครับเพราะมันไม่มีตัวดีเลย์สำหรับบางรุ่น
    พวกAmp เสียงดีๆแพงๆเวลาเปิดปิดยังดังตุ๊บตั๊บเลยครับ
    ถ้าถามว่าทำไมเขาไม่ติดดีเลย์เข้ามาเลยเพราะมันมีผลกับเสียงครับ

วิธีที่ดีสุดคือเบาVolume ที่Amp หรือลำโพงก่อนครับ
    แล้วรอซักแป๊บค่อยปิดลำโพงหรือAmp จะช่วยได้ครับ

ผมก็ใช้วิธีนี้กับอุปกรณ์ของผมแหละใช้มานานลำโพงไม่เคยพัง
    แต่ Volume ไปก่อนเพราะเปิดปิดบ่อยๆ อิอิกำ ล้อเล่นน่ะครับ

OverclockZone Member Benz_36's Avatar
    Chonburi, R.S.107

X3 ผมไม่ดังตอนปิด ดังแต่ตอนเปิด

OverclockZone Member okinava30's Avatar
    นครราชสีมา-หัวทะเล ชมรม โคราชรักหมา แดกแมว

Quote Originally Posted by Benz_36 View Post
    X3 ผมไม่ดังตอนปิด ดังแต่ตอนเปิด
    ถ้าปิดแล้วดัง ไม่ต้องใช้มันล่ะ

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks