overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 7 of 7

Thread: สอบถามปัญหาครับน่าจะเมนบอร์ดมีปัญหา

OverclockZone Member

Exclamation สอบถามปัญหาครับน่าจะเมนบอร์ดมีปัญหา

gigabyte z97 gaming3
    ก่อนหน้านี้ประมาณสี่ห้าเดือนหม้อน้ำปิดรั่วครับ น้ำยาโดนเมนบอร์ด ผมก็เช็ดให้แห้งแล้วเปิดใหม่ ตอนเปิดเสียงบี๊บรัวๆบอกว่าแรมเสียครับเเล้วเครื่องก็ร้องไปแล้วก็ดับ แล้วก็เปิดเองแล้วก็ร้องวนลูบไปเรื่อยๆ แต่จริงๆแรมไม่เสียครับ ผมเลยเอาบอร์ดไปล้าง ปรากฎว่าหายครับ ก็ใช้ต่อไปตามปกติ

มาวันนี้ผมเอาการ์ดจอถอดเข้าถอดออก ปรากฎว่าอาการเดิมมาเลยครับ เปิดไม่ติดเสียงบี๊บๆรัวๆบอกแรมเสีย ก็เลยตัดสินใจถอดเมนบอร์ดไปล้างใหม่ พอมาเปิดรอบนี้มันขึ้นหน้าอะไรไม่รู้ น่าจะเป็นหน้าเกี่ยวกับพวก bios แต่ไม่สามารถกดอะไรได้เหมือนมันค้าง ผมเลยกดสวิทปิด แล้วจากนั้นก็เปิดไม่ติดอีกเลยครับ แบบนี้น่าจะเสียแล้วรึป่าวครับ จะได้เอาไปซ่อม หรือว่าอาจจะเป็นจากฮาดแวร์ตัวอื่น ขอบคุณครับ

OverclockZone Member ounzo's Avatar

เราว่าเมนบอร์ดไม่น่าเสียนะ มันยังเตือนได้อยู่
    ลองถอดแรมออกหมด แล้วเปิดเครื่องดู ถ้าเมนบอร์ดมีเสียงเตือน แปลว่า เมนบอร์ดน่าจะยังโอเคอยู่

ถูทำความสะอาดแรม ใส่แรมลองทีละตัว เรารู้เบื้องต้นเท่านั้น ประมาณนี้ค่ะ

อ่อ การ์ดจอเสียบกลับไม่แน่นหรือเปล่าคะ

OverclockZone Member หล่องง's Avatar

ลาก่อย บอร์ด...

ขอบคุณความเห็นทุกท่านครับ

OverclockZone Member vivahot's Avatar

น้ำยาโดนเมนบอร์ด มันคือคำตอบของทั้งหมดแล้วครับ เคยเห็นมือถือตกน้ำไหมครับ ถ้ารุ่นไม่กันน้ำ เขาให้รีบปิด ถอดแบตออก ถ้าถอดได้แล้ว ทำให้แห้ง ทางที่ดีที่สุด ล้าง board ด้วยน้ำยา ดูดความชื้นให้หมด นั้นยังพอรอด คุณแค่ทำให้แห้ง แล้วต่อไฟ ใช้งาน เส้นวงจรมันโดนความชื้นหรือน้ำไปแล้ว ไม่นาน อ๊อกไซด์มันขึ้น จะใช้งานต่อได้แค่ไหนแล้วแต่ดวง เคยเจอลูกค้า ซื้อเคส ด้านบนมีรู นึกไงไม่รู้ทะลึง อยากกินน้ำCoke เย็นๆ ใส่แก้วเบียร์ เอาไปวาง ฉลองซื้อคอมใหม่ราคา พอๆกับ ร้าน Mine นั้นละ คงทำประจำ จนเป็นนิสัย เคสเก่าไม่มีรู สั่งประกอบมาลง ช่วยกันติดตั้งเสร็จ ฉลองแล้ววางบนคอม ผมไม่ได้มอง ผมนั่งลง windows ได้ยินเสียงฟุบจอดับเลย งง เกิดอะไรขึ้น มองไปเห็นชัดเลย รีบถอดปลั๊กไฟ เอาการ์ดจอสุดหรูมาแต่งศพ เช้าส่งเปลี่ยน ทำหน้า จริงจัง เล่าความเท็จ -_-"

Quote Originally Posted by vivahot View Post
    น้ำยาโดนเมนบอร์ด มันคือคำตอบของทั้งหมดแล้วครับ เคยเห็นมือถือตกน้ำไหมครับ ถ้ารุ่นไม่กันน้ำ เขาให้รีบปิด ถอดแบตออก ถ้าถอดได้แล้ว ทำให้แห้ง ทางที่ดีที่สุด ล้าง board ด้วยน้ำยา ดูดความชื้นให้หมด นั้นยังพอรอด คุณแค่ทำให้แห้ง แล้วต่อไฟ ใช้งาน เส้นวงจรมันโดนความชื้นหรือน้ำไปแล้ว ไม่นาน อ๊อกไซด์มันขึ้น จะใช้งานต่อได้แค่ไหนแล้วแต่ดวง เคยเจอลูกค้า ซื้อเคส ด้านบนมีรู นึกไงไม่รู้ทะลึง อยากกินน้ำCoke เย็นๆ ใส่แก้วเบียร์ เอาไปวาง ฉลองซื้อคอมใหม่ราคา พอๆกับ ร้าน Mine นั้นละ คงทำประจำ จนเป็นนิสัย เคสเก่าไม่มีรู สั่งประกอบมาลง ช่วยกันติดตั้งเสร็จ ฉลองแล้ววางบนคอม ผมไม่ได้มอง ผมนั่งลง windows ได้ยินเสียงฟุบจอดับเลย งง เกิดอะไรขึ้น มองไปเห็นชัดเลย รีบถอดปลั๊กไฟ เอาการ์ดจอสุดหรูมาแต่งศพ เช้าส่งเปลี่ยน ทำหน้า จริงจัง เล่าความเท็จ -_-"
    ตามนั้นครับ

เรื่องน้ำแตกนี่เคยทำเอา GTX295 ตัวเก่าถึงกับช็อตจนไหม้คาที่มาแล้ว
    หลังจากนั้นก็ไม่อยากแตะน้ำเปิดอีกเลย ขนาดน้ำปิดยังหวั่นๆ

OverclockZone Member PatRaceTin's Avatar
    ทำงาน ม.หอการค้า (เล่นคอมพศ2525)

เครื่องไฟฟ้า เครื่องอิเล็ก มันไม่ถูกกับของเหลว

Bookmarks

Bookmarks