overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 13 of 13
    OverclockZone Member tamuraosk's Avatar
    รับฝากซื้อPMมา บ้านหม้อ คลองถม พันทิ

Default ช่วยแนะนำ machanical keyboard ให้หน่อยครับ งบ4000-5500

ช่วยแนะนำให้หน่อยครับตอนนี้แอบสนใจ cm-storm trigger z ,cm-storm pro l , duckky one , corsiar straf เล่น fps เป็นหลัก และพิมพ์ทั่วไป เลือก switch แบบไหนดีครับแนะนำหน่อยครับ

OverclockZone Member

ไปลองสัมผัสตัวที่คุณว่ามาแหละ เลือกตัวที่ชอบที่สุดครับ
    ปล. แถม Filco เป็นตัวเลือกสักตัวนะ อิอิ

OverclockZone Member tamuraosk's Avatar
    รับฝากซื้อPMมา บ้านหม้อ คลองถม พันทิ

Quote Originally Posted by xีหมาทอด View Post
    ไปลองสัมผัสตัวที่คุณว่ามาแหละ เลือกตัวที่ชอบที่สุดครับ
    ปล. แถม Filco เป็นตัวเลือกสักตัวนะ อิอิ
    กำลังว่าจะไปลองครับที่ประตูน้ำมีที่ให้ลองไหมครับ ผมไปดูฟอร์จูน ไม่มีรุ่นให้ผมลองเลยครับ เลยมาถามก่อน

OverclockZone Member grungust's Avatar

จขกท.ชอบปุ่มแบบไหนล่ะครับ?

- นิ้วแตะปุ่มกดเบาๆยังไม่จม ต้องออกแรงกดจังหวะ2 (ตระกูล blue switch)
    - นิ้วแตะปุ่มกดปุ๊บติดปั๊บ (ตระกูล black/red switch)

Ducky One
    ถ้าชอบเสียง สองคลิ๊กก็สีฟ้า คลิ๊กเดียว สีน้ำตาล ครับ
    สองปุ่มนี้ใช้แรงกดเท่ากัน

หรือถ้าไม่ชอบหา รุ่นไหนก็ได้ที่เป็น MX Cherry ครับที่เหลือ อยู่ที่การออกแบบและก็คุณภาพวัสดุ

OverclockZone Member GreenHerb's Avatar

ถ้ายังไม่เคยใช้ทางเดียวก็คือไปที่ร้านและขอลองให้หมดทุกตัวที่มีในร้านครับ
    และชอบตัวไหนก็เอาตัวนั้นนั่นแหละครับ

ส่วนข้อมูลที่อยากให้หาก็น่าจะเป็นพวกคุณภาพความทนทานจะดีกว่าครับ
    ยี่ห้อที่ผมเล่นมาแล้วยังไง้ก็ไม่พังก็มีแต่ Filco นี่แหละครับ
    กาแฟหกก็แล้ว มดขึ้นก็แล้ว มันก็ยังใช้ได้ดีอยู่ครับ อิอิ

แต่ถ้าให้ผมตัดสินใจสำหรับการเล่น Mechanical Keyboard ผมจะไม่เล่นซัก sw ที่มีขายในไทยเลยครับ
    จะไปเล่น Buckling Spring แทนยี่ห้อที่หาได้ก็น่าจะเป็น Unicomp ราคาก็ประมาณ 4000 นี่แหละครับ

เพราะถ้ามองในแง่ของ feeling มันดีกว่าพวก red blue black brown switch จริง ๆ ครับ
    ** แต่ต้องทำใจเรื่องเสียงมันหน่อยนะ ดังมาก **

http://www.overclockzone.com/forums/...B8%B1%E0%B8%99

ขอบคุณทุกท่านครับตอนนี้ยืม brown switch ของพี่ที่ทำงานมาลองอยู่ชอบเสียงกดนะไม่ดังมากเกินไป กำลังจะลองเล่นเกม ow ว่ามันจะเมื่อนิ้วไหม ถ้า red switch มันจะลั่นง่ายไหมครับ

Red ลั่นยากกว่าครับเพราะใช้แรงกดมากกว่า brown

OverclockZone Member thierry's Avatar

ผมให้ Ducky นะ

OverclockZone Member grungust's Avatar

Brown เป็นพวกกด2จังหวะ(กดจ่อๆแล้วกดให้จม)
    Red เป็นพวกกด1จังหวะ(กดให้จม)

สำหรับคนมือหนัก เรดสวิตช์ปุ่มจะลั่นง่าย เพราะแค่นิ้วแตะปุ่มก็ลั่นเลย แต่ถ้าเป็นน้ำตาลอย่างน้อยต้องออกแรงอีกเล็กน้อยเพื่อให้ถึงตำแหน่งทำงาน ถ้าถามว่าแบบไหนเมื่อยนิ้วกว่ากัน ก็คงตอบว่าเรด เนื่องจากว่าไม่สามารถเอานิ้วพักไว้ที่ปุ่มแบบนิ่งๆได้ ถ้าเผลอนิดเดียวปุ่มก็จะจมแล้วอาจจะลั่นได้ในที่สุด

แต่อย่างว่านะ ถ้ามือไม่หนักจะใช้สวิตช์ไหนก็เหมือนกัน อยู่ที่ความชอบของแต่ละบุคคลครับ

หา ducky brown ไม่ได้เลยครับผมลองมาละน่าจะเหมาะสุด red มันติดง่ายไปผมมือหนักเลยไม่เหมาะ แต่หา ducky ไม่ได้เลย

Quote Originally Posted by tamuraosk View Post
    หา ducky brown ไม่ได้เลยครับผมลองมาละน่าจะเหมาะสุด red มันติดง่ายไปผมมือหนักเลยไม่เหมาะ แต่หา ducky ไม่ได้เลย
    ค่อยๆหาครับ ของแบบนี้ต้องใจเย็นๆๆ สั่งไว้รอเอายังดีกว่ารีบชื้อครับ

ปล. สงสัยผมคนมือเบา -.-" ใช้ red แล้วไม่ลั่นฮ่าๆๆ
    ขออภัย Red 45g ดันใช้แรงกดน้อยกว่า Blue 55/60g Brown 60g อีก
    Red ลั่นกว่า
    Last edited by AncienTi; 17 Dec 2016 at 21:38:06.

Quote Originally Posted by AncienTi View Post
    ค่อยๆหาครับ ของแบบนี้ต้องใจเย็นๆๆ สั่งไว้รอเอายังดีกว่ารีบชื้อครับ

ปล. สงสัยผมคนมือเบา -.-" ใช้ red แล้วไม่ลั่นฮ่าๆๆ
    ขออภัย Red 45g ดันใช้แรงกดน้อยกว่า Blue 55/60g Brown 60g อีก
    Red ลั่นกว่า
    ครับคงต้องรอของ ดูcorsair แล้วไฟสีไม่ค่อยชอบเท่าไหร่อยากได้สีฟ้าหรือขาวมากกว่า

Bookmarks

Bookmarks