overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 7 of 7

Thread: เริ่มต้นขอใช้ Net ทำอย่างไรบ้างครับผม

OverclockZone Member spykids01's Avatar

Default เริ่มต้นขอใช้ Net ทำอย่างไรบ้างครับผม

พอดีเพิ่งจะมีคอมใช้กับเค้า (ปกติเล่นร้านตลอด)

อยากจะถามว่า..

- ต้องมีหมายเลขโทรศัพท์บ้านก่อน ขอเน็ตหรือเปล่าครับ (ที่บ้านไม่ได้ใช้โทรศัพท์บ้าน) (มือถือก็ dtac ทั้งบ้าน -*-)

- ถ้าต้องใช้เบอร์บ้าน ต้องเสียแรกเข้าเท่าไหร่ครับ (ทรู)

- แล้วถ้าจะใช้ค่ายอื่นนอกจากทรู ต้องเปิดเบอร์บ้านใหม่หรือเปล่าครับ

ขอบคุณครับ

OverclockZone Member baraqkak's Avatar

ก่อนอื่นต้องมีโทรศัพท์ 1เลขหมายจะเป็น TOT หรือ True (กรณีอยู่กทม) อันนี้แล้วแต่ว่าจะชอบพอค่ายไหน
    มีเร้าเตอร์ ช่วงนี้หลายค่ายมีโปรแถมเร้าเตอร์ แต่ต้องเซ็นสัญญาทาส 12 เดือน
    True

TOT

ลองเปรียบเที่ยบว่าค่ายไหนคุ้มค่าครับบางครั้งอาจมีโปรให้โทรศัพท์บ้านฟรี

OverclockZone Member maoking's Avatar
    กรุงเทพ อ่อนนุช17

เคยลองติดแล้ว ทั้ง TOT และ True
    ถ้าคุณเป็นมือใหม่ แนะนำ True ดีกว่าครับ (จริงๆ มือเก่าผมก็แนะนำ True อยู่ดีแหละ)

เริ่มจากให้โทรไปที่
    ฝ่ายขายลูกค้าส่วนบุคคล
    0-2620-0400 # 14748, 14765, 14777, 14718
    0-2900-9000 # 84
    0-2900-9898 # 84

บอกเค้าว่า จะ สมัคร Hi-speed Internet เค้าจะบอกโปรโมชั่นให้ว่าต้องเสียเงินเท่าไร
    และจะมีบริการจัดส่ง Modem ให้ (เสียค่ารถให้เค้าประมาณ 100 บาท)
    หรือไปรับ Modem ได้ตามศูนย์ที่ใกล้บ้าน

สิ่งที่ต้องคิดต่อก็คือ สายโทรศัพท์บ้านอยู่ใกล้กับคอมพิวเตอร์หรือไม่
    ถ้าโทรศัพท์อยู่ใกล้ๆ คอม ก็ไม่ต้อง จ้าง ช่างมาเดินสาย
    แต่โทรศัพท์กับ คอม อยู่ไกลกัน ก็อาจต้องจ้างช่างมาเดินสายนะครับ ประมาณ 500-800 บาท
    ซึ่งตรงนี้ True เค้ามีช่างมาเดินสายให้ได้ครับ ก็แจ้งพนักงานขายไปว่า ต้องการช่างด้วย

ส่วนเรื่อง Package ราคา ความเร็วต่างๆ พนักงานจะแจ้งให้ทราบเองครับว่า ราคาเท่าไร
    ยิ่งถ้า คุณหรือคนรู้จัก ใช้ เบอร์มือถือของทรู ก็ยิ่งได้ความเร็ว x 2 ครับ เรื่องนี้ลองๆถามเองดีกว่านะ

ปัจจุบันผมใช้ Hi-speed ราคา 640.93 บาท (รวมภาษีมูลค่าเพิ่มแล้ว)

ไม่เกิน 7 วันทำการ ระบบก็ใช้งานได้แล้วล่ะครับ เค้าจะส่ง ข้อความบอกทาง มือถือของเรา ครับ

OverclockZone Member

ต้องดูด้วยนะคับว่าพื้นที่นั้นๆมี ISP รายใดบ้าง ใช่ว่าอยากใช้อะไรก็ใช้ได้

OverclockZone Member spykids01's Avatar

แล้วเน็ตทุกค่าย นี่คือเราต้องเปิดเบอร์โทรศัพท์บ้าน ของค่ายนั้นๆ ทุกค่ายด้วยใช่หรือเปล่าครับ

OverclockZone Member

เห็น magnet ติดโฆษณา ไม่ต้องมีเบอร์ 590 บาท/เดือน ไม่รู้หมดโปรหรือยังครับ
    ของผมใช้ True อยู่เนื่องจากติดสัญญา 1 ปี คร๊าบบบ
    ปัญหาน้อยมากครับต่อทุกครั้ง เต็มทุกครั้งขอครับ
    True ใช้มาไม่ค่อยงอแง
    ถ้า เป็น True จะต้องไปที่ศูนย์ TrueMOve ตามห้างก็ได้ครับ ไปสอบถามได้เลยครับว่าต้องดำเนินการอย่างไร บ้าง

OverclockZone Member Jason_jr's Avatar

ผมพึ่งติด แมกเนต ได้เดือนกว่าล่ะ
    ก็ไปติดต่อที่ศูนย์ tt&t ประมาณ 2 สัปดาห์ เค้าก็ติดต่อกลับมาว่ามี 2 คู่สาย จะติดตั้งป่าว
    ก็ไปเสียเงินประมาณ 1300 (จำไม่ได้ว่า ค่าไรบ้าง)
    ภายในสัปดาห์นั้นก็มีช่างมาเดินสายและติดตั้งอุปกรณ์ให้เลย
    2 เมก ที่ใช้มาก็ใช้ได้ ไม่มีหลุดให้เห็น ผมอยู่อุดิตนะ.....

Bookmarks

Bookmarks