overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 3 123 LastLast
Results 1 to 20 of 43
    OverclockZone Member aosbee's Avatar

Angry ซื้อ Audioengine A2+ ไม่มีเบสเลยปกติไหม

ซื้อ Audioengine A2+ มาฟังแล้วไม่มีเสียงเบสเลยปกติไหม หรือต้องซื้อซาว์ดการ์ดให้เสียงดีขึ่น ครับ

ปล ต่อผ่าน usb ครับ
    Last edited by aosbee; 19 Dec 2016 at 16:35:34.

OverclockZone Member queue007za's Avatar

ผมว่าน่าจะปกตินะครับ จขกท.อาจจะชินเสียงเบสมาจากลำโพงคอม 2.1 ก็ได้ครับ ยังไงลองไปฟังเทียบกับตัวโชว์ตามร้านดูอีกทีนะครับ ส่วนซาวการ์ดอันนี้อาจจะช่วยได้อีกหน่อยนะครับ ต้องลองไปฟังดูเอาครับเสียงแต่ละตัวไม่เหมือนกัน ผมเองก็เพิ่งซื้อ DAC Dragonfly Balck มาต่อกับลำโพง Edifier Luna ได้เสียงกลางหนาขึ้น รายละเอียดดีขึ้น เบสแน่นเก็บตัวเร็วขึ้น ส่วนเสียงแหลมอันนี้ฟังไม่ค่อยออก แต่น่าจะกรุ๊งกริ๊งขึ้นครับ

lekkiki's Avatar

เป็นปกติครับ A2+ ต้องต่อ Sub เพิ่ม

ถ้าต้องการเสียงเบสเพิ่ม ไม่ต้องเปลี่ยนอะไรแล้วครับ หา Sub ลูกเดียวจบ

ผมใช้ fostex pm0.3d ก็เหมือนกัน พอได้ Sub มา เปิดแค่ 2 ขีดครึ่ง เบสมาพอดีงามเลย...

OverclockZone Member XsoeIIsJ's Avatar
    ไม่รู้เหมือนกัน

ข้อด้อยของลำโพงท่อเบสยิงหน้าคืองี้ล่ะ เบสให้มาเท่าใหร่ก็ใด้เท่านั้น ทำไรไม่ใด้เลย

แต่ถ้ายิงหลัง การวางชิดฝาสักหน่อยอาจช่วยให้เบสมาตรึม แต่งานเข้าสำหรับคนชอบเบสน้อยที่จำเป็นต้องวางไกล้ฝา(เช่นผม)

ลองทนๆฟังไปดูสักพัก พอชินแล้วอาจรับใด้โดยไม่ต้องทำอะไรให้บานปลาย

OverclockZone Member aosbee's Avatar

ขอบคุณครับ ปกติฟังแต่ 2.1

แต่จุดที่ประทับใจของตัวนี้ คือเสียงชัดมาก เครื่องดนตรีออกครบครับ
    ขอบคุณทุกท่านมากครับ
    Last edited by aosbee; 19 Dec 2016 at 16:40:07.

ถามต่ออีกนิดครับเห็นฐานขายแยกด้วยทำให้เสียงดีขึ้นหรือเปล่าครับ

OverclockZone Member animeangel's Avatar
    Phutthabucha 38 , Bangkok

อาการปกติของคนฟัง 2.1 จนชิน แล้วมาฟัง 2.0 ตัวเล็กๆครับ

คือเบสหาย

ผมก็เป็นครับ หา sub มาต่อ จบเลยครับผม

OverclockZone Member XsoeIIsJ's Avatar

ตอนแรกไม่สนใจ A2 สักนิดเดียว เพราะเค้าชมกันว่าเบสเกินตัว ( เบสดีของคนอื่น = เยอะไปสำหรับผม )

มีคนบ่นเบสบางหยั่งงี้ เจอมือสองคราวหน้าต้องพิจารณาซะหน่อยล่ะ

Quote Originally Posted by XsoeIIsJ View Post
    ตอนแรกไม่สนใจ A2 สักนิดเดียว เพราะเค้าชมกันว่าเบสเกินตัว ( เบสดีของคนอื่น = เยอะไปสำหรับผม )

มีคนบ่นเบสบางหยั่งงี้ เจอมือสองคราวหน้าต้องพิจารณาซะหน่อยล่ะ
    5 5 5 เริ่มคันยุบยิบแล้วซินะ ท่านหรอย...

OverclockZone Member ball00's Avatar
    พระราม 2 , นครศรีธรรมราช

อยากลองตัวนี้มากๆ

OverclockZone Member jamejazz's Avatar

Quote Originally Posted by XsoeIIsJ View Post

จะรีวิว micropod วันไหนครับ

Quote Originally Posted by jamejazz View Post
    จะรีวิว micropod วันไหนครับ
    micropod เป็นลำโพงที่เด่นกลาง-แหลมมาก ฟังเพลงร้อง กับ เพลงบรรเลงน้อยชิ้นได้ดี เช่น เครื่องสาย เปียโน...

หากอยากหาเบสเพิ่ม ต้องมี Sub แต่ต้องเป็น Sub ยี่ห้ออื่นนะ เพราะของเค้าราคาแพงเอาเรื่องเลย

ลองฟังดูใน Youtube นะครับ ผมเคยทำลงเอาไว้นานแล้ว... ใช้ micropod กะ Sub ของ Focal XS 2.1

OverclockZone Member jamejazz's Avatar

Quote Originally Posted by lekkiki View Post
    micropod เป็นลำโพงที่เด่นกลาง-แหลมมาก ฟังเพลงร้อง กับ เพลงบรรเลงน้อยชิ้นได้ดี เช่น เครื่องสาย เปียโน...

หากอยากหาเบสเพิ่ม ต้องมี Sub แต่ต้องเป็น Sub ยี่ห้ออื่นนะ เพราะของเค้าราคาแพงเอาเรื่องเลย

ลองฟังดูใน Youtube นะครับ ผมเคยทำลงเอาไว้นานแล้ว... ใช้ micropod กะ Sub ของ Focal XS 2.1

แจ่มเลยครับ

3 เงื่อนใข

1. สีขาว 2. active 3. ประวัติดีไม่ค้าขายกับวิญญาณ

ประเทศไทยยังไม่มี micropod ที่สเปคตรงตามนี้เลยแม้แต่ชุดเดียว ผมเริ่มถอดใจล่ะ เพราะฉะนั้นไม่ต้องคอย

OverclockZone Member ball00's Avatar

จะขาย Aune T1 SE ไปสอย A2+ มือ2 มาต่อกับตัว Sub ของ M50W จะ work ไหมครับ ชีวิตขาดเบสไม่ได้ 555

A2+ เบิรนไป เลื่อยๆ เสียงเริ่มดีขึ้นครับ แต่เบส ยัง น้อยเหมือนเดิม แต่มันก็กระซับดีครับ ไม่ถึงขั้นไม่มีเบส

Quote Originally Posted by ball00 View Post
    จะขาย Aune T1 SE ไปสอย A2+ มือ2 มาต่อกับตัว Sub ของ M50W จะ work ไหมครับ ชีวิตขาดเบสไม่ได้ 555
    อันนี้ต้องลองครับ..

ของผมที่ผมใช้มันจะมีปัญหาเรื่องปรับเสียง ระหว่าง micropod กะ Sub คือ มันแยกปรับระดับเสียงอิสระกัน ต้องมานั่งปรับให้สมดุล...

Quote Originally Posted by lekkiki View Post
    อันนี้ต้องลองครับ..

ของผมที่ผมใช้มันจะมีปัญหาเรื่องปรับเสียง ระหว่าง micropod กะ Sub คือ มันแยกปรับระดับเสียงอิสระกัน ต้องมานั่งปรับให้สมดุล...
    เดี๋ยวกลับมาหลังปีใหม่ ตั้งขาย Aune ไปหา A2+ มือ 2 ดีกว่า เคยไปนั่งฟังที่ร้านคุณหมูหวานชอบมากเลย รายล่ะเอียดเสียงดีฟังเพลินจริงๆ แต่ของคุณเล็กในคลิป ฟังเพลินมากน่ะครับ ขนาดผมเปิดจากลำโพงผม ยังน่าฟังเลย ถ้าไปนั่งฟังในห้องนั้นน่าจะเพลินสุดๆ 555

Q Acoustics Q-BT3 ผมท่อเบสหน้าเหมือนกัน รู้สึกเบสจะเยอะเกินไปหน่อย

สาย optical มีผลต่อเสียงมั้ยครับ *ต่อใช้ dac ในลำโพง

OverclockZone Member cmo's Avatar

ที่ผมเคยลองที่ jaben ก็มีมาพอเพียงสำหรับผมนา หรือมันจะยังไม่พ้น เบิร์นอิน

Page 1 of 3 123 LastLast

Bookmarks

Bookmarks