Announcement

Collapse
No announcement yet.

ผมมีปัญหาลงไดเวอร์การ์ดจอแล้วไดเวอร์ไม่ทำงานคับ(มีภาพและรายละเอียดด้านในครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ผมมีปัญหาลงไดเวอร์การ์ดจอแล้วไดเวอร์ไม่ทำงานคับ(มีภาพและรายละเอียดด้านในครับ

ตอนแรกเครื่องผมใช้ me ก็ปกติดีคับ
    พอผมลง xp แล้วลงไดเวอร์การ์ดจอ การ์ดจอก็ไม่ทำงานอ่ะคับ
    แก้อย่างไรดีครับ

โหวท่าน P 2

ลงxpโหลดไม่นานเหรอคับนั่น

ไดร้เวอร์ลองไปหาโหลดของวินโดว์xpดูคับ

Comment

driver คงไม่ทำงานใน XP ครับ ลองหาตัวล่าสุดดู

Comment

ไดเวอร์รุ่น 93.71 xp ด้วยอ่ะครับ ต้องลองตัวใหม่ล่าสุดเลยหรือครับ

Comment

ทำไมมัน stopped หว่า มีวิธีทำให้มันstart มะคับ เผื่อมันจะทำงาน-*-

Comment

ลองลบออกถอดการ์ดออกมาเสียบใหม่แล้วลงใหม่ลองดูครับ
            ปรกติการ์ดรุ่นนี้วินโดว์ก็มีdriverพื้นฐานให้อยุ่แล้วนะ

Comment

แต่ดูๆแล้วเหมือนจะลงวินโดว์ไม่ค่อยสมบูรณ์นะครับ

Comment

ปัญหาเดียวกันกับผมเลย แต่ของผมเป็นมั่งไม่เป้นมั่ง

ประมาณว่าเปิดคอมรอบนี้ต้องลุ้น icon ตรง system tray ให้มันมีโลโก้ nvidia ถ้าไม่มี ก็ เห้อ... เอาอีกแล้วตูไม่รู้ว่ามันเป็นเพราะอาราย

Comment

ถอดการ์ดจอออก แล้วใส่ใหม่ แล้วลงไดเวอร์ พอลงเสร็จมันขึ้นแบบนี้อ่ะคับ

Comment

http://www.nvidia.com/object/winxp_2k_93.71.html

ลองใช้ไดรเวอร์ตัวนี้ดูครับ ผมใช้มาวันนึงแล้ว ยังไม่เจอปัญหา

Comment

ต้องใช้ driver เก่าๆ เฟ้ย พวก 9x.xx นี่ใช้ไม่ได้ ต้องใช้พวก 6x.xx

Comment

ใช่ครับ ลอง Remove ก่อนนะไม่ใช่ลบ เฉยๆ
                        (เออ ... แนะนำกันไปได้ไงฮะ Driver หรือเกมส์น่ะต้อง Uninstall ดีกว่าครับ)

w2kxp5303_whql
                        w2kxp5672_whql

การ์ดเก่าๆ ในเว็บผู้ผลิต เค้าจะบอกเรื่องความเหมาะสมไว้อยู่แล้วนะครับ

แนะนำว่า ทำตามคุณ battlecruiser Reply 11 ถูกต้องที่สุดครับ

ปล. คุณลงไดรฟ์เวอร์ยังไง เนี่ย ผมมี GeForce ตั้ง 10 กว่าตัว
                        แค่ Douvle Click ที่ Set UP icon ของมันก็เสร็จแล้วไม่ใช่เหรอครับ?

Comment

ส่วนไอ้เรื่อง driver ใหม่ ลงการ์ดจอเก่าๆไม่ได้นี่ เวปมันไม่บอกหรอกครับ อันนี้พวกไม่เคยลองไม่รู้ หรอกคับ

แต่เวป guru3d มันจะบอกไว้บ้าง ว่าใช้กับการ์ดใหน โหลดdriver เก่าๆได้ที่ http://www.guru3d.com
                          Last edited by battlecruiser; 12 Feb 2007, 00:53:56.

Comment

พอดีเครื่องที่บ้านอีกตัวใช้ GeForce2 MX400 32M อยู่ใช้
                            Driver 93.71 อยู่ก็ใช้ดีนะไม่มีปัญหา

Product Support List Windows XP 32-bit – 93.71
                            http://www.nvidia.com/object/93.71_w...supported.html

Comment

=> ไม่ใช่ว่า ลง ไดรฟ์เวอร์ใหม่ไม่ได้ครับ Driver ใหม่ๆ ยิ่ง Set ค่าง่าย

ที่สำคัญตัวเก่าๆ บางตัวยังทำ Color Correction ไม่ได้ด้วยซ้ำ หรือบางตัวทำได้
                              แต่ว่าปรับค่าได้ ไม่ละเอียดเท่า Detonator ใหม่ๆ อย่าง 93.xx หรือตัวอื่นๆ ครับ

แต่เรื่องของเรื่องผมมัน User Error อีกคน เลยไม่แนะนำ Driver ใหม่ๆ (ฝังใจง่ะ)

A: คือประสบการณ์ ส่วนตัว ผมลอง inno3D Tornado GF2MX400 64MB SDRAM 166MHz, 128-bit

B: สมัยก่อนก็เคยลองทดสอบโดยการลงกับ พวก Detonator 63.xx 66.xx หรือ 9x.xx นั่นล่ะครับ

B1: แต่ มันดันเปิดใช้ AA2x เองง่ะ

งงเลย ทีนี้พอเวลาเราเล่นเล่น Counter Strike Condition Zero
                              B2: เสียงบ็อตมันจะพูด ซ้อนๆ กัน 2-3 เสียง และภาพจะเคลื่อนไหวช้าลง
                              เล็กน้อยแต่รู้สึกได้ว่ามันหน่วงเครื่องมากพอควร นี่ล่ะครับ ที่ผมฝังใจ

ทั้งๆ ที่จริงๆ แล้วในเวลานั้น
                              FAQ1: ผมอาจจะเพราะกำลัง Upload / Download โปแกรมลงเครื่องอยู่
                              FAQ2: หรือโดนไวัสโจมตีอยู่ก็ได้
                              FAQ3: หรือ Win ME/XP ผมเริ่ม ไม่เสถียรก็อาจจะเป็นไปได้ แต่ผมเลือกกล่าวโทษ ตัว Driver ง่ะ
                              FAQ4: สาเหตุ เพราะแก้ได้ ปัญหา ได้ภายในเวลา ไม่ถึง 20 วินาที ไงฮะ @^_^@ ส่วนความร้อนฯ
                              ANS : ผมใช้ Tualatin-S ครับ ไม่เคยทะลุ 40 แม้ฤดูร้อนครับ แต่ถ้า Overclock อาจใกล้ 48 ได้ (Full-Load)

ANS: อย่างว่าครับ ทางแก้ของผม ทำโดยการย้อนกลับไปลง Detonator 53-56

=> จะใช้วิธีเข้า Safe mode ไป uninstall ก่อนก็ได้ หรือ ทับไปเลยก็สุดแล้วแต่ครับ
                              ผลคือ ใช้งานปกติดีขึ้น เช่นกันทั้ง 2 วิธีครับ โดยเฉพาะเมื่อเช็คที่ Display Prop~
                              ไม่ปรากฎว่า AF&AA มีการแอบปรับไป ที่ ค่าอื่น แต่อย่างใด ...
                              (อย่าลืมว่า GF256, GF2 มันยังไม่ฉลาด เพราะไม่มี LMA-II อย่าง GF4 MX นะครับ)

เหตุผลที่ 2 ที่ผมฝังใจ ถึงแนะนำ WQHL เก่าๆ ไป อะคับ

คือเวลา Benchmark งานจำพวก Point Spirites รูปม้า ที่มันจะหมุนรอบตัวเองฯ
                              ที่มีใน 3Dmark01/01SE ผมว่า มันจะโปร่งๆ ไม่สมบูรณ์ เท่าไหร่
                              อันนี้ อาจเพราะ Driver ก็มีส่วน เพราะเปลี่ยนแล้วดีขึ้น ก็ อาจจะใช่
                              แต่ในทางกลับกัน การ Support จากตัวการ์ด ก็ อาจจะมีส่วนเช่นกันครับ

ดังนั้น ผมถึงแนะนำรุ่นเก่าๆ ที่มี WHQL - Windows Logo Program and Driver Signing ไงครับ

และผมแนะนำและยืนยันให้คุณเจ้าของกระทู้มั่นใจว่า P!!!450 ไม่ได้ช้าครับ ดูแรมขนาด 256MB SDRAM จิ ครับ

แค่ 128MB NTFS+XP Pro Service Pack2, 3 ฯลฯ ก็วิ่งฉิว
                              ถ้าไม่ใส่ Antivirus, AntiSpyware หรือโปแกรมอื่นๆ มากนัก ครับ

เพราะงั้นด้วยความเร็ว CPU ประกอบกับ ชิพ i440BX, FSB 100MHz, GeForce 2MX
                              โดยรวมนับว่าคุณเจ้าของกระทู้เลือกได้ ดีเยี่ยมและเหมาะสมที่สุดแล้วครับผม

ทำใจให้สบายครับ เราสายพันธ์ เดียวกัน Slot-1 & Socket 370 เก่าพอๆ กัน

ผมเดาว่า ลงไดรเวอร์ไม่ผ่าน
                              ไมน่าจะ่ใช่ GF2MX400 ของคุณเจ้าของกระทู้ มันไม่ดีหรือเสีย ครับ
                              (ไม่งั้นน่าจะบูตไม่ขึ้น คง Print Screen ไม่ได้แล้วมั้ง?)

จึงอยากให้ลอง Driver เก่าๆ ที่แถมมาพร้อมกับกล่องซะก่อน ครับ แล้วค่อยขยับไปหารุ่นที่มี

สัญญาลักษณ์ WHQL ตามท้าย จาก www.nVIDIA.com อีกที
                              ถ้าซื้อมือ 1 มานะ แต่คิดดีๆ แล้ว ผมว่า ไดรเวอร์โรงงานก็อาจจะแย่หรือเก่ากว่าที่ XP มีให้อีกมั้ง?
                              มะรุคับ ข้อมูลไม่พอ มั่วๆ เอาละกันแก้ไม่ยากหรอกมั้ง? ฮิๆ

ประสบการณ์ Win XP ผมน้อยแต่กา์ร์ดจอผมก็ไม่น้อยเท่าไหร่นะ
                              ผมคิดว่า ประสบการณ์ ที่ได้ลองเล่น ที่สะสมมา แม้ไม่มาก ไม่นานเท่าคนอื่นๆ เค้า
                              แต่ก็พอตัว แต่ ไม่เคยเจอปัญหา ลงไม่ได้ง่ะ

ยกเว้นคุณเจ้าของกระทู้ เซ็ต Folder หรือ โปรแกรมนั้นๆ ด้วย ฟังชั่น Read Only

แต่ ... อันนี้ จริงๆ แล้ว ก็ น่าจะ Set UP ผ่านนะ เพราะมันจะไปติดตั้งที่ ฮาร์ดไดร์ฟ ตัวที่ติดตั้ง วินโดวส์ โดยอัตโนมัติ นะครับ

เอาเป็นว่า ขอให้กลับมาให้ข้อมูลเพิ่มเติมใหม่ละกันว่า ระบบ ทั้งหมดใช้อะไร ลงโปรแกรมอะไร ไปบ้าง?

เกิดปัญหา System Restore หรือ ว่าอะไรเริ่มไม่เสถียรกันแน่ ถึงลงไม่ได้ หรือลงไม่ผ่าน ครับ

แม้ผมจะเป็น แค่ User Error แต่ยินดี ช่วยถ้าว่าง หรือผ่านมาเจอนะ
                              (เดี๋ยวจะไปอาบน้ำแต่งตัวไปทำงานละคับ โดดมากเด๋วเค้าไม่ให้งานทำ จะซวยเอา หุหุ)

http://www.pramool.com/cgi-bin/dispitem.cgi?2825277

http://www.pramool.com/cgi-bin/dispitem.cgi?2879732

Gainward CARDExpert Power Pack! Ultra/2400
                              (แพงและแรงเกินไป ไม่คู่ควรกะระบบของผม ตอนนี้อยู่ในมือคนที่เหมาะสมแล้วครับ)
                              ASUS AGP V9280s, S/U/M/A/ Paltinum GeForce4 Ti4200SE, Jaton 3D Force4 Ti4200,
                              Chaintech AG480 GF4MX440, Sparkle SP7300M4T, SP6800T,
                              inno3D Tornado GeForce4MX440, 2MX400, RIVA TNT2 M64,

ST.Labs Radeon 8500LE, ST.Labs SiS315 PCI, Matrox Millennium G400
                              ทั้ง Dual&Single Head, G200, 3dfx Voodoo 3 ฯลฯ ผมก็มีอยู่และใช้ทุกวัน แทบทุกตัวนะ

ไม่รุจะช่วยคุณเจ้าของกระทู้ได้แค่ไหน แต่ก็จริงใจที่จะช่วยครับ (โดยเฉพาะสายพันธ์ P6 เหมือนกันอ่ะนะ)

Comment

Working...
                              X