Announcement

Collapse
No announcement yet.

สเปคต้องนี้ต้องอัพเกรดเปล่าครับ ไว้ดูหนัง กึ่ง nas

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สเปคต้องนี้ต้องอัพเกรดเปล่าครับ ไว้ดูหนัง กึ่ง nas

ส่วนตัวคิดว่า น่าจะไหว ดูแบบ full hd 1080 p cpu ทำงาน 80-90 กว่า % สเปคแบบนี้กินไฟเปล่าครับถ้าจะเอาไว้ดูหนังพอดีที่บ้านไม่มีที่วัดกระแสไฟ
    ต้องอัพอะไรมั้ยครับ ถ้าจะทำกึ่ง nas

ขอถามเพิ่มเติมถ้าจะให้เสียงออกทีวีต้องทำไงอะครับ พอดีไม่มีช่อง hdmi ต้องซื้อสายอะไรมาเพิ่มมั้ยครับ คุณภาพเสียงดีจะรึเปล่า ถ้าเกิดต้องซื้อเพิ่มขอแหล่งซื้อได้มั้ยครับ jib advice มีขายเปล่าครับ

ขอความคิดเห็นหน่อยครับ คือต้องเปลี่ยน mainboard หรือการ์ดจอเปล่าครับ ถ้าจะเล่นกับ tv ให้มีเสียงออก และอยากให้มันรองรับ usb 3.0 ด้วยครับ

Comment

สเปคที่ว่ามา กินไฟมากกว่าคอมพ์ที่ความสามารถพอๆ กันหรือแรงกว่าในตอนนี้แน่ๆ ครับ

ถ้าเน้นประหยัดไฟ เปิดไว้ตลอด แนะนำ ASROCK J3455M ใส่แค่แรม DDR3 คู่เดียว ก็ดูหนังได้ยัน 4k HEVC 10bit เลย มี HDMI มาพร้อม

รวม HDD ด้วย เปิดทิ้งไว้เฉยๆ น่าจะกินไฟไม่ถึง 10W ครับ

https://online.advice.co.th/product/...e-up-to-2-3ghz

Comment

ตัวนี้ มี cpu อยู่แล้วเหรอครับ เทียบกับตัวเก่า แรงพอเปล่าครับ เล่นส่วนใหญ่ไฟล์จะเป็น hi10p มากกว่า 10bit

Comment

Originally posted by iAMsPerM View Post
          ตัวนี้ มี cpu อยู่แล้วเหรอครับ เทียบกับตัวเก่า แรงพอเปล่าครับ เล่นส่วนใหญ่ไฟล์จะเป็น hi10p มากกว่า 10bit
          CPU ติดบอร์ดมาเลยครับ

รุ่นเล็กๆ เดี๋ยวนี้ ก็ทำได้แรงพอๆ กับ CPU มาตรฐานรุ่นเก่าๆ แต่ประหยัดไฟกว่ากันเยอะ

ความแรงก็ลองดูจากคะแนน CPU mark ละกันครับ

Comment

คะแนน***งกันมากเลย แถมกินไฟเยอะด้วย TT ตัวที่ใช้อยู่ แต่กลัวซื้อมาแล้วมันเล่นไฟล์ hi10p กระตุก แรงกว่าใช่มั้ยครับตัว celeron j3455 เห็น turbo speed มันน้อยนะครับ ต้องเสียบการ์ดจอด้วยมั้ยครับเวลาดูหรือว่าไม่ต้อง ถ้าโหลดบิททิ้งไว้ กินไฟพอๆกับ nas เลยมั้ยนิแบบนี้

ปล. cpu e5300 ตัวที่ใช้อยู่ เวลาดู hi10p ก็วิ่งประมาณ 80-95 เปอเซ็นต์แล้ว
            Last edited by iAMsPerM; 27 Dec 2016, 21:32:52.

Comment

Originally posted by iAMsPerM View Post
              คะแนน***งกันมากเลย แถมกินไฟเยอะด้วย TT ตัวที่ใช้อยู่ แต่กลัวซื้อมาแล้วมันเล่นไฟล์ hi10p กระตุก แรงกว่าใช่มั้ยครับตัว celeron j3455 เห็น turbo speed มันน้อยนะครับ ต้องเสียบการ์ดจอด้วยมั้ยครับเวลาดูหรือว่าไม่ต้อง ถ้าโหลดบิททิ้งไว้ กินไฟพอๆกับ nas เลยมั้ยนิแบบนี้

ปล. cpu e5300 ตัวที่ใช้อยู่ เวลาดู hi10p ก็วิ่งประมาณ 80-95 เปอเซ็นต์แล้ว
              ไม่ต้องใช้การ์ดจอครับ

เรื่อง hi10p ไม่แน่ใจว่า CPU จะวิ่งเท่าไหร่

แต่ถ้าเอาแรงกว่านี้ ก็ไป Celeron G3900 + บอร์ด DDR4 แทน

แรงกว่ากันเยอะ ประหยัดไฟกว่า E5300 แต่ยังประหยัดสู้ J3455 ไม่ได้

Comment

สงสัยต้องลองหาคนเทส J3455 ใครมีช่วยทักมาหน่อยครับ แต่ที่ผมสนใจเลยคือ ปล่อยทำหน้าที่คล้ายnasสงสัยสบายน่าดูเลยรู้งี้อาจจะซื้อตัวนี้มาทำเป็น nas เลยก็ได้
                Last edited by iAMsPerM; 28 Dec 2016, 21:21:06.

Comment

J3455 เปิดไฟล์ 4K ไหวมั้ยครับ

Comment

Working...
                  X