Announcement

Collapse
No announcement yet.

ปัญหาของ unibody macbook pro

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ปัญหาของ unibody macbook pro

1. unibody macbook pro (ตัวใหม่ที่กำลังขายอยู่ทุกวันนี้) มีปัญหาเรื่องความร้อน เพราะพัดลมความเร็วรอบมันไม่สัมพันธ์กับความร้อนที่มีมากของ nvidia 9600M GT มันจะมีความร้อนสะสม(เป็นเวลาเล่น windows เท่านั้น) และถ้าเล่นเกมส์มันจะร้อนจนน่ากลัว ผมเคยร้อนสุดที่ 100 องศาก็เลิกเล่นเลยหมดสนุก ฝรั่งเขาเล่นแบบไม่กลัวพังมันขึ้นไปถึง 105 องศา ซึ้งมีบางคนเล่นแล้วมัน overheat แต่mac service ดีคงมีการแก้ไขตามมา ส่วน 9400m เวลาใช้มันจะเย็นมาก เย็นเหมื่อนเครื่องไม่ได้เปิดทำงานด้าน 3d ก็พอได้กระตุกนิดๆพอรับได้ใช้นานๆก็ร้อนแต่ไม่มากมาย ปล.เครื่องที่ใช้ 96000M GT ร้อนเหมือนกันหมดทุกยี่ห้อ ไม่รู้คิดถูกเปล่าที่ซื้อมา

2. ลง Vista ไม่ได้ อันนี้เป็นเหมือนกันหมดของแท้ก็ลงไม่ได้ apple กำลังแก้ไขถ้าจะเล่นก็อย่าลง driver VGA ผมลองแล้วปัญหามันอยู่ที่ VGA (EasyBCD ก็ช่วยอะไรไม่ได้)

3. windows ไม่ support hybrid power ใช้ได้แค่ตัว 9600 GT รอ update boot camp

ส่วนเรื่อง cilck แก้ไขแล้ว
    แนะนำ
    ผมมีโปรแกรมปรับความเร็วพัดลมสำหรับ mac มาฝากช่วยได้ดีระดับนึง ใช้ใน mac แต่เพิ่มความเร็วพัดลมเวลาใช้windows ด้วย แนะนำปรับไปที่ 3500rpm-4000rpm ปกติอยู่ที่ 2000rpm ใช้แล้วหมดปัญหาเรื่องความร้อนสะสม โปรแกรมชื่อ smcFanControl
    http://www.macupdate.com/download.ph...trol_2_1_3.zip
    Last edited by taywinw; 1 Dec 2008, 01:51:58.

2. ลง Vista ไม่ได้ อันนี้เป็นเหมือนกันหมดของแท้ก็ลงไม่ได้ apple กำลังแก้ไขถ้าจะเล่นก็อย่าลง driver VGA ผมลองแล้วปัญหามันอยู่ที่ VGA (EasyBCD ก็ช่วยอะไรไม่ได้)

3. windows ไม่ support hybrid power ใช้ได้แค่ตัว 9600 GT รอ update boot camp
    จะว่ามันเป็นปัญหาก็ไม่ถูกนะครับ เพราะตอนเปิดตัว สตีฟจอบส์เองก็ "พูดไปแล้ว" ถึง 2 ข้อนี้ ทั้งเรื่องไม่รองรับ vista กับ hybrid

Comment

golf

รองรับ vista for sure... I'm using now, VISTA Ultimate

Comment

Originally posted by kaka View Post
        รองรับ vista for sure... I'm using now, VISTA Ultimate
        จริงอ่ะ ทำไงครับ ทำไมผมใช้ไม่ได้อ่ะ

Comment

ตอนนี้ผมกำลังรอให้ทุกๆ อย่างลงตัว แล้วค่อยซื้อครับ
          ผจญภัยไปกับแมคแก่ๆ ต่อไปครับ

Comment

Originally posted by tassapon View Post
            จะว่ามันเป็นปัญหาก็ไม่ถูกนะครับ เพราะตอนเปิดตัว สตีฟจอบส์เองก็ "พูดไปแล้ว" ถึง 2 ข้อนี้ ทั้งเรื่องไม่รองรับ vista กับ hybrid
            หรอคับ ผมดูผ่านๆ เห็นเขาบอกว่า GeForce Boost ใช้ไม่ได้แต่ hybrid power ใช้ได้เลยนึกว่า windows จะใช้ได้ เรื่อง vista สงสัยจะตกข่าว แต่เดียวก็ใช้ได้อีกไม่นาน
            Last edited by taywinw; 1 Dec 2008, 19:19:18.

Comment

ผมก็ใช้วิสต้าไม่ได้ครับ ^^

Comment

สงสัยต้องดู ภาพถ่ายยืนยันจากคนที่บอกว่าใช้ได้ ซะแล้ว

Comment

Working...
                X