Announcement

Collapse
No announcement yet.

[Review]เล็กๆกับ SAPPHIRE 3850 GDDR3 256Mb 256Bit 56k[Warning]

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• [Review]เล็กๆกับ SAPPHIRE 3850 GDDR3 256Mb 256Bit 56k[Warning]

ก็สืบเนื่องมาจากที่ว่า การ์ดจอตัวนี้ อาจจะเก่าตกรุ่นไปบ้าง เล็กน้อย-มาก แต่ความเก๋าก็ยังพอมีอยู่พอสมควร + กับราคาที่ล่อตาล่อใจซะที่ 2120 บาท

และก็มีคนบางกลุ่ม สนใจอยู่พอสมควร เนื่องจากราคาที่ถูก ผมเลยทำรีวิวเล็กๆ(ครั้งแรกในชีวิต) มาให้ชมกันครับ

ข้อมูลอาจจะน้อยไปบ้างต้องขออภัยด้วย

ขออธิบายด้วยภาพเลยละกันนะครับ

เริ่มด้วยตัวกล่องครับ

ตัวการ์ดถูกใส่มาในซองกันกระแทก

อุปกรณ์ที่แถมมาในกล่องครับ Driver 8.1 + 3DMark06 + สายCrossfire + หัวแปลง DVI HDMI + สายแปลงไฟเข้าการ์ดจอ 6 Pin

และนี่ ตัวการ์ดครับ มาในซิ้งสีน้ำเงิน บอบบาง ระบายความร้อนได้ในระดับนึงครับ

ลดขนาดรูปน่าจะดีนะท่าน

Comment

Spec จาก GPU-Z

ผมลองกดOC ไปที่ Clock825 Mem925 ในอุณหภูมิที่สูงพอสมควร(ไม่รู้มันร้อนรึยัง)

Spec ที่ผมใช้ทดสอบนะครับ

AMD Ahtlon X2 5000+ @2.9
      ASRock N61P-S Bios V.1.20
      Corsair Twin 2*1GB 800
      SAPPHIRE 3850 256MB 256Bit
      PSU 600WATTเทียม

Comment

แบบว่า ผมลดขนาดไม่เป็นอ่ะจิ ทำไงอ่ะครับ สอนที T^T

Comment

ส่วนในการเล่นเกมส์ ถ้าถามผมว่าลื่นมั๊ย ผมก็ว่าลื่นนะครับ เพราะผมมีอยู่เกมส์เดียว COD4 เคยลองวัดเฟรมเรตดู ก็ถือว่าไม่น่าเกลียด

Comment

น้องเค้าเล่นกับ amd มาแล้ว ผมขอ review สเปก intel บ้างครับ
            Attached Files

Comment

ใช้โปรแกรม ACDsee ย่อก็ได้ ง่ายๆ

Comment

ูุู^
                ^
                ^

อินเทลปั่นคะแนนได้สูงจิงง

@4.5ghz

O_o

Comment

เกมโหดๆเป็นไงมั่งครับ พวก crysis หรือเกมอื่นๆ gear of war ลื่นไหม

Comment

คงไม่เท่าตัว ram 512

Comment

ตามที่สังเกตนะครับ

ถ้าจอไม่ใหญ่ (17นิ้ว) ตัว 3850 ทำได้ดีในระดับนึงเลยครับผม ซึ่งผมมองดูแล้ว 3850 เนี่ย อยู่ในระดับเดียวกับ 9600GT นะ (ถ้า 9600GT เป็น 256MB เหมือนกัน)

แต่หากเข้าคู่กับจอใหญ่ (19นิ้วขึ้นไป) ด้วยจำนวนแรมที่มีมาไม่สูงนัก (256MB) เวลาโหลดกราฟฟิกมากๆ อาจมีอาการให้เห็นบ้างเหมือนกัน (หนึดๆ)

สรุป เอาเป็นว่า ถ้าราคา ณ.ตอนนี้ (2120 บาท @ advice) ผมมองว่า 3850 เป็นการ์ดที่คุ้มค่าครับ ซึ่งถ้าเทียบกับรุ่นอื่นที่ราคาเท่ากัน 3850 คุ้มที่สุด ^^. (เอาที่ราคาเท่ากันนะ)

Comment

ผมรู้คุณก็ใช้ -...............-

ผมว่าตัวนี้คุ้มกับราคามาก เทียบกับ 4670 ที่เมม 512 แต่ busแค่ 128bit เอง ราคาต่างกันตั้ง 700-900

Comment

แรงวดี ใช้ได้ การ์ดสวย

Comment

เอามาทำ Crossfire กะตัวที่บ้านดีไหมเนี้ย

Comment

คุ้มมากครับ

ใครจะซื้อคงต้องรีบหน่อยละ อิอิ

Comment

Working...
                              X