overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 18 of 18

Thread: แนะนำ Sound card ราคาสัก 3000 สำหรับลำโพง Edifier Luna e25 หน่อยครับ

OverclockZone Member

Default แนะนำ Sound card ราคาสัก 3000 สำหรับลำโพง Edifier Luna e25 หน่อยครับ

แนะนำ Sound card ราคาสัก 3000 สำหรับลำโพง 2.0 Edifier Luna e25 หน่อยครับ
    พอดีใช้ board gigabyte z170x-gaming3 ต่อ optical อยู่ครับ
    อยากหา sound card ราคาสัก 3000 +- 1000 แนะนำหน่อยครับ

OverclockZone Member queue007za's Avatar

ถ้าเน้นฟังเพลงก็ Audioquest Dragonfly Black ครับ ราคา 3900 บาท ส่วนถ้าเน้นเล่นเกมดูหนังด้วยพวก creative,asus อันนี้ผมไม่เคยใช้เลยครับรอท่านอื่นแนะนำ

OverclockZone Member Arjuna's Avatar

OverclockZone Member slate's Avatar
    God of Future !!

เปลี่ยนลำโพง... น้องลูแหลมค่อนข้างจัด

OverclockZone Member IBM User's Avatar

Musiland 03 US เคยซื้อเมื่อ 3-4 ปีก่อน ไม่รู้เดี๋ยวนี้ยี่ห้อนี้ยังมีขายอยู่หรือเปล่า

ราคา 4 พันต้นๆ ในการฟังเพลง เสียงดีกว่าพวก sound card ในระดับ 4-5 พันบาท แบบทิ้งกันเยอะครับ

ลองหา DAC ในระดับราคา 4,000 บาทมาใช้น่าตอบโจทย์ได้ดีกว่า มันจะมีร้านมั่นคง ร้านชื่อ hi-fi อะไรสักอย่าง (จำไม่ได้) ที่มีตัว demo ให้ลองฟังเสียงครับ

OverclockZone Member XsoeIIsJ's Avatar
    ไม่รู้เหมือนกัน

ไม่น่าดีขึ้นมาก สำหรับลำโพงที่มี DAC ใน - -

เพราะคุ้นๆ ว่าข้างใน Luna มีวงจร DSP ปรับแต่งเสียงด้วย เสียบอะไรเข้าไปโดนปรับแต่งหมด

ช่วยให้ดีขึ้นเวลาไช้ source แย่ๆ เช่นมือถือ แต่ถ้า source ดีกว่านิไม่รู้จะเป็นไง ...

OverclockZone Member Tnama2006's Avatar
    ซ.นวลจันทร์60 (รามอิมทรา42/1)

งบเท่านี้ แนะนำ Sound blaster Audigy RX 2000 นิดๆ ที่เหลือเอาไปซื้อ ลวดเงิน99.99ทำสายสัญญาณ ไม่เกินงบ

OverclockZone Member parkkheang's Avatar

Luna เปลี่ยนสายลำโพงไม่ได้นะครับ จะเปลี่ยนได้ก็มีแค่ optical (ถ้าเป็นรุ่น HD)

แนะนำหา DAC ดีๆ สักตัวเปิดเพลงผ่าน player พวก foobar อะไรพวกนี้ก็ได้เสียงดีในระดับเริ่มต้นแล้วครับ.

ปล. ไฟล์เสียงต้นทางสำคัญมาก ถ้าท่านต้องการเสียงที่ดี ไฟล์เพลงเป็น lossless จะทำให้ท่านเห็นโลกอีกโลกของการฟังเพลง และอาจทำให้เกิดอาการบานปลายได้ครับ อิ อิ

Sent from my SM-G930F using Tapatalk

OverclockZone Member parkkheang's Avatar

เพิ่มเติมครับ ระดับเริ่มต้นลองหา DAC USB พวก chip PCM2704 มาใช้ลองดูครับ ส่วนใหญ่รับไฟล์ 16bit (lossless) ราคาไม่กี่ร้อยก็ใช้ได้แล้วครับ ถือว่าเอามาลองก็ไม่เสียหายครับ

Sent from my SM-G930F using Tapatalk
    Last edited by parkkheang; 26 Dec 2016 at 11:24:00.

OverclockZone Member TroRuwA's Avatar

Quote Originally Posted by XsoeIIsJ View Post
    ไม่น่าดีขึ้นมาก สำหรับลำโพงที่มี DAC ใน - -

เพราะคุ้นๆ ว่าข้างใน Luna มีวงจร DSP ปรับแต่งเสียงด้วย เสียบอะไรเข้าไปโดนปรับแต่งหมด

ช่วยให้ดีขึ้นเวลาไช้ source แย่ๆ เช่นมือถือ แต่ถ้า source ดีกว่านิไม่รู้จะเป็นไง ...
    dsp ปรับไม่เยอะมากครับ
    ได้ต้นทางดีก็ช่วยได้เยอะครับ

OverclockZone Member

ขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ

OverclockZone Member Tnama2006's Avatar
    ซ.นวลจันทร์60 (รามอิมทรา42/1)

Quote Originally Posted by Tnama2006 View Post
    งบเท่านี้ แนะนำ Sound blaster Audigy RX 2000 นิดๆ ที่เหลือเอาไปซื้อ ลวดเงิน99.99ทำสายสัญญาณ ไม่เกินงบ
    สายสัญญาณ ครับ ไม่ใช่ สายลำโพง (Jack 3.5)
    คุณจะได้คุณภาพเสียงที่เเน่น เต็มคุณภาพของลำโพงที่ขับได้

สายที่แถมมา น่าจะเป็น ทองแดง OFC 99.99
    Last edited by Tnama2006; 26 Dec 2016 at 19:33:03.

OverclockZone Member betabird's Avatar

ถามด้วยครับ ตอนนี้ผมใช้ xonar dsx อยู่ เปลี่ยนเป็น xonar essence stx เสียง luna e25 จะดีขึ้นไหมครับ

เพราะเท่าที่อ่านเหมือนในลำโพงมี dsp ทำให้เสียงต่างกันไม่มาก

Quote Originally Posted by betabird View Post
    ถามด้วยครับ ตอนนี้ผมใช้ xonar dsx อยู่ เปลี่ยนเป็น xonar essence stx เสียง luna e25 จะดีขึ้นไหมครับ

เพราะเท่าที่อ่านเหมือนในลำโพงมี dsp ทำให้เสียงต่างกันไม่มาก
    ท่านต้องการให้ดีขึ้นแบบไหนครับ?
    คือแนวเสียงของ luna มันออกแนวหนา ความใสอยู่ระดับกลาง ทำได้ดีในย่านความถี่ต่ำด้วย

ต้องระบุว่าอยากให้ดีขึ้นแบบไหน เช่น ให้ใสขึ้นรายละเอียดดีขึ้นก็ต้องใช้ dac ที่ขับออกแนวโปร่ง อะไรแบบนี้ครับ

แต่ต้นทุนเสียงมันมาแบบกลางๆ หนาๆ บางทีอาจบานแล้วไม่คุ้มก็ได้นะครับ ยังไงลองให้ท่านอื่นแนะนำเพิ่มเติมครับ

OverclockZone Member queue007za's Avatar

Quote Originally Posted by betabird View Post

ดีขึ้นก็คงดีแหละครับ แต่มากหรือน้อยฟังออกหรือป่าวอีกเรื่องนึง ส่วน DSP นี่ผมไม่รู้มันช่วยอะไรมากหรือป่าวนะ แต่เท่าที่ผมลอง DAC 2 ตัว audioquest dragonfly กับ hifiman รุ่นอะไรไม่รู้จำไม่ได้ แนวเสียงต่างกันแบบฟังออก แล้วก็ต่างกับออนบอร์ดค่อนข้างชัดเจนครับ สายสัญญาณก็สามารถอัพเกรดได้ครับ(AUX 3.5) แต่ผมว่าใช้ของมันก็โอเคแล้ว

OverclockZone Member mpromsopa's Avatar

เท่าที่ลอง DAC ผมสั่งจาก aliexpress กับ Edifier R1700BT ที่เขาบอกว่ามี DSP ในตัว เสียงเท่าที่ฟังไม่ค่อยต่างมากนัก(สำหรับหูผมฟังนะ)
    แต่พอลองต่อ DAC กับ Creative A60 ค่อยฟังออกว่าต่างกันชัดเจน ดีขึ้นอย่างชัดเจน

OverclockZone Member betabird's Avatar

ไงก็ขอบคุณครับ เหมือนเสียงดีขึ้น ปกติแต่ก่อนฟังกับ dsx ผมต้องปรับ eq ด้วย ตอนนี้ไม่ต้องปรับ สงสัยเข้าหู 55+

OverclockZone Member kittinzaa's Avatar

เรื่องซาวการ์ด ผมเคยใช้ DSX แล้วขยับมาเป็น STX นี่เสียงคนละเรื่องเลยนะ เสียงใสเปิดโล่งและคมกว่าเยอะ ลำโพง Audio Engine 5+

Bookmarks

Bookmarks