overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 4 1234 LastLast
Results 1 to 20 of 78

Thread: สงสัยมาก การทำงานของ intel กับ amd

OverclockZone Member whitegaia's Avatar

Default สงสัยมาก การทำงานของ intel กับ amd

ขอแบบเป็นกลางนะครับ

อยากทราบว่าการทำงานของมันเป็นยังไงกันแน่ เพราะที่รู้ตอนนี้คือ AMD ใช้HT link ที่3600MHz

และINTEL ก็ใช้FSBที่1333MHz รึป่าวหว่า นั่นแหละครับ เลยงงว่า แล้วไอ้2อย่างนี้มันต่างกันไง

แล้วก็พวกรายละเอียดอื่นๆของCPU 2ค่ายนี้อ่าครับ งงมานานมาก

ยังไม่ต้องพูดถึงi7 นะครับ มันไกลเกิน - -"

ปล.ขอบคุณครับ

OverclockZone Member Mazzard's Avatar

เอ่อ... เอ่อ... ( คำถามกว้างเกิน ) รอ rep ล่างมาตอบ

ผมไม่แน่ใจนะ ว่าความถี่สัญญาณที่ เมกะเฮิต์ชเท่ากัน จะมีความไวเท่ากันหรือเปล่า

OverclockZone Member MR-Zero's Avatar

เอาง่ายๆดีกว่านะครับ อันนี้ทดลอง 2 เครื่อง ทุกอย่างเหมือนกัน ยกเว้น CPU MB
    AMD 4400+ INTEL E8200 เดิมๆทั้งสองนะครับ
    ไม่ได้จะเทียบความแรงซีพียูนะครับไม่ต้องเทียบก็คงรู้ว่าตัวไหนแรงกว่า แต่จะแสดงให้เห็นคงามแตกต่างว่า ใช้HT link ที่2000MHz กะ FSB 1333MHz ต่างกันตรงไหน
    ผมทดลองเล่น warIII map Dota นะครับ โดยให้เครื่องสร้างห้องอีกเครื่องเข้าไปเล่นด้วย ลอง 4 ครั้งสลับกันสร้างห้องเครื่อง AMD 4400+ โหลดเสร็จก่อน 1-2 วินาทีครับจริงๆก็ไม่มากหรอครับแต่นึกภาพว่าเวลาเล่น5 คน 5เครื่องเล่นพร้อมกันมี 1 เครื่องโหลดเสร็จก่อนเพื่อนสิครับจะรู้สึกว่าได้ 1-2 วินี่มันมากเหลือเกิน และลอง Cabal ด้วยครับเวลาเข้าวาบภาพจมาเร็วกว่าเล็กน้อยทำให้คนในร้านผมชอบที่จะนั่งเครื่องที่เป็น AMD เวลาเล่นเกมส์ครับ ที่ร้านใช้อินเทล 20 เครื่อง เอเอ็มดี 5 เครื่อง ครับ เลยคาดว่านี่คือความแตกต่างของ HT กะ FSB ถ้าไม่ถูกคนต่อไปก็มาแก้ให้ด้วยนะครับ

OverclockZone Member Byzentine's Avatar
    ที่ที่มองแล้วเห็นเธอบนฟ้า

Quote Originally Posted by whitegaia View Post
    ขอแบบเป็นกลางนะครับ

อยากทราบว่าการทำงานของมันเป็นยังไงกันแน่ เพราะที่รู้ตอนนี้คือ AMD ใช้HT link ที่3600MHz

และINTEL ก็ใช้FSBที่1333MHz รึป่าวหว่า นั่นแหละครับ เลยงงว่า แล้วไอ้2อย่างนี้มันต่างกันไง

แล้วก็พวกรายละเอียดอื่นๆของCPU 2ค่ายนี้อ่าครับ งงมานานมาก

ยังไม่ต้องพูดถึงi7 นะครับ มันไกลเกิน - -"

ปล.ขอบคุณครับ
    HT Link ที่ AMD ใช้ คือ การส่งข้อมูลจากแรมไป cpu โดยไม่ต้องผ่าน ชิบเซต คร้าบ

FSB ของอินเทลยังต้องผ่าน ซิบเซตครับ

ซึ่ง amd ก็โจมตี intel อยู่เนืองๆว่า ไอ้ CORE ขวด

ฮ่าๆๆ

OverclockZone Member whitegaia's Avatar

เท่าที่กล่าวๆมานี่ เหมือนกับว่า ถ้าใช้สถาปัตยกรรมCOREของINTEL มารวมกับHTLinkของAMD นี่ก็คือCPUเทพตัวนึงอ่าดิครับ

ขอข้อมูลเพิ่มเติมได้เรื่อยๆครับ

OverclockZone Member earlza's Avatar

มันคงจะรวมกันได้หรอกครับ -*-

OverclockZone Member HERO-NUT's Avatar
    SINGBURI , Chachoengsao

มันไปกันคนละแนวทาง เทียบกันไม่ได้เลยครับ..คนละแนวกันจริงๆ

http://72.14.235.132/search?q=cache:...lnk&cd=3&gl=th

http://72.14.235.132/search?q=cache:...nk&cd=29&gl=th

OverclockZone Member MMGLower's Avatar

Quote Originally Posted by Byzentine View Post
    HT Link ที่ AMD ใช้ คือ การส่งข้อมูลจากแรมไป cpu โดยไม่ต้องผ่าน ชิบเซต คร้าบ

FSB ของอินเทลยังต้องผ่าน ซิบเซตครับ

ซึ่ง amd ก็โจมตี intel อยู่เนืองๆว่า ไอ้ CORE ขวด

ฮ่าๆๆ

เอ่อ ท่าน อธิบาย ไม่ครบ

AMD มี Memcontrol

Intel ไม่มี Memcontrol แต่ใช้ NB แทน

ส่วน HTT FSB คือวิธีการรับส่งข้อมูล

ซึ่ง ใน Core i7 นั้น Intel เปลี่ยนไปใช้ QPI แทน FSB

และ ใน Core i7 นี้ Intel ได้ยัด Memcontrol DDR3 Tri Channel ไว้ในตัว CPU

สรุป ตอนนี้ Core i7 มีทุกอย่างที่ AMD มี และ ประสิทธภาพ มากกว่าด้วย

OverclockZone Member ooXYZoo's Avatar

อืม...

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง-บางนา-สัตหีบ

อย่างนี้นี้เอง จดๆ

ต่อไปCore i7จาครองโลกมั้ย แล้วจามีใครมาต่อกรกับi7 ได้เนี่ย

ใจนึงก็นิยมIntel ใจนึงก็ห่วงAMD กลัวIntel มันจาผูกขาด เดี๋ยวของแพง แฮะๆ

ขอให้AMD ออกอะไรใหม่ๆมาแรงๆสูสีกันหน่อยเหอะน้าาา จาได้ลดราคากันตูมๆ

OverclockZone Member penguinbenz's Avatar

ตอนแรก AMD จะออกตัว APU ปีหน้า (GPU กับ CPU อยู่ในแผงเดียวกัน)

ไปๆมาๆออก 2011 นู้น

เลื่อนทำไม ไม่มันส์เลย

OverclockZone Member vkennyza's Avatar

ยัง ไง ก็ AMD คับ I7 ให้ แรง แค่ ใหน เร าก็ ใช้ ไม่เต็ม ความ สามารถ เมื่อ เทียบ กับ AMD ที่ ทั้ง แรง ทั้ง ถูก แถม มา x2 อีก ทํา ให้ ใน ปี หน้า ความ นิยม AMD ก็ ยังไม่ลด คับ ต้อง ดู ราคา I7 ก่อน

OverclockZone Member jax88's Avatar

นอกเรื่องครับ555+

อย่างเช่นคอ2 ของเปียบเหมือนมนุ็ษย์มีสมองสองสีกช่วยกันทำงาน
    คอ2ควอด ปริณญาตรี
    คอไอ7 ปริณญาโทร

แต่ Amd2+ 65นาโน เปรียบเหมือน องค์เทพที่มี 2และ4เศียร ในร่างเดียวกัน
    ซึ่งแบ่งภาคลงมาจาก45นาโนเลย มีความคิดอิสระ

ดังนั้นที่เค้าบอกว่า อินเทลคอเทียม เอเอ้มดีคอแท้ ไงครับ

การทำงานคือ อย่างเช่น อินเทล คิ็กๆแล้วต้องรอหรือรู้สึกว่ารอนิดนึงไม่ว่าเครื่องจะเรวจะช้า
    แต่ เอเอ็มดี คิกๆแล้วมันมาเลยไม่ีรอครับ

OverclockZone Member maiaowna's Avatar

ชอบอันไหนก็ยิงเลยครับ

แต่สำหรับผม AMD เท่านั้น

OverclockZone Member topkln's Avatar

Quote Originally Posted by MR-Zero View Post
    เอาง่ายๆดีกว่านะครับ อันนี้ทดลอง 2 เครื่อง ทุกอย่างเหมือนกัน ยกเว้น CPU MB
    AMD 4400+ INTEL E8200 เดิมๆทั้งสองนะครับ
    ไม่ได้จะเทียบความแรงซีพียูนะครับไม่ต้องเทียบก็คงรู้ว่าตัวไหนแรงกว่า แต่จะแสดงให้เห็นคงามแตกต่างว่า ใช้HT link ที่2000MHz กะ FSB 1333MHz ต่างกันตรงไหน
    ผมทดลองเล่น warIII map Dota นะครับ โดยให้เครื่องสร้างห้องอีกเครื่องเข้าไปเล่นด้วย ลอง 4 ครั้งสลับกันสร้างห้องเครื่อง AMD 4400+ โหลดเสร็จก่อน 1-2 วินาทีครับจริงๆก็ไม่มากหรอครับแต่นึกภาพว่าเวลาเล่น5 คน 5เครื่องเล่นพร้อมกันมี 1 เครื่องโหลดเสร็จก่อนเพื่อนสิครับจะรู้สึกว่าได้ 1-2 วินี่มันมากเหลือเกิน และลอง Cabal ด้วยครับเวลาเข้าวาบภาพจมาเร็วกว่าเล็กน้อยทำให้คนในร้านผมชอบที่จะนั่งเครื่องที่เป็น AMD เวลาเล่นเกมส์ครับ ที่ร้านใช้อินเทล 20 เครื่อง เอเอ็มดี 5 เครื่อง ครับ เลยคาดว่านี่คือความแตกต่างของ HT กะ FSB ถ้าไม่ถูกคนต่อไปก็มาแก้ให้ด้วยนะครับ
    ลองมาแล้วเหมือนกัน โดน

OverclockZone Member garmin's Avatar

ที่อินเทลยัดหลายอย่างลงไปในซีพียู เด๋วคงมีคนทำชิปเซ็ตมาฟ้องบอกว่าเป็น antitrust อีกแน่ๆ

OverclockZone Member Hector's Avatar

Quote Originally Posted by heatie View Post
    มันก็ไม่แย่ขนาดนั้น
    แค่อีกฝั่งสลับ Task ได้เร็วกว่า
    เท่าที่จับ ๆ มา ถ้าเป็นรถ Intel ก็พวกมาช้า แต่ปลายไหล ส่วน AMD เป็นพวกตีนต้น มาเร็ว ปลายไม่ค่อยมี เลือกให้เหมาะกับพฤติกรรมการใช้งานของท่าน เป็นดีแล้ว
    Quote Originally Posted by tuu-cm View Post
    คิดเหมือนกันเลยครับ amd แรงต้นแผ่วปลาย intel ออกตัวช้าแด่ไหลปลาย พูดจากการใช้งานมาแล้วจริงครับ

หุหุ

OverclockZone Member MMGLower's Avatar

*0*

ว่าแระ ว่ามันต้องออกมาแนวนี้ ฮ่าๆ

Page 1 of 4 1234 LastLast

Bookmarks

Bookmarks