Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเรื่องการoc

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเรื่องการoc

ขอถามเลยนะครับ ถ้าเราจะoc นี่
    1.ถ้าใส่ram1แผงกับ3แผงอันไหนจะocได้มากกว่ากัน ถ้า ramยี่ห้อเดียวกันและเหมือนกันทุกประการ
    2.เมนบอร์ดมีผลต่อการocไหมครับ
    3.ปัจจัยที่มีผลต่อการocมีอะไรมั่งครับ
    ผมมีram 512mbrox ชิพ dynetกับram 1gbrambo ชิพ hynix ตัวไหนดีกว่ากันครับ ถ้าเอาฃิพมาเปรียบเทียบ
    Last edited by zizzee; 11 Feb 2007, 14:29:05.

1 แผง ลากไกลกว่า

เมนบอร์ด สำคัญที่สุด

cpu ram cooler ก็เช่นกัน ตามสภาพ ตามรุ่น

Comment

Rambo hynix

ระบุรุ่น cpu mb ท่านมาด้วยจะได้บอกถูก เพราะ ต่างชนิด ความสำคัญแต่ละชิ้นย่อมไม่เท่ากัน

สูตรก็ต่าง ความร้อนก็ต่าง
      Last edited by battlecruiser; 11 Feb 2007, 14:38:16.

Comment

อิอิ ตอบเท่าที่รู้นะครับ
        1) 3 แผง ครับ แต่ถ้าเป็นดูลออร์ จะดีมาก
        2) มีครับเมนบอร์ดเป็นปัจจัยสำคัญเลยครับ ถ้าบอร์ดที่ใช้ชิปตะรกูล nvdia จะดีมากครับ oc ได้
        ไกล
        3) ถ้า oc ข้อดี ทำให้การทำงานของเครื่องเร็วขึ้นแต่ก็ไม่มากเท่าไหร่นักแต่ก็เร็วขึ้นพอสมควร
        ข้อเสีย กินไฟมากขึ้น อายุการใช้งานของอุปกรณ์น้อยลง ความร้อนเพิ่มขึ้น

ก็ประมาณนี้อ่าครับเท่าที่ผมรู้นะครับ

Comment

อ้อ เสป็คก้อ sempron3000+ @2.2 754อ่ะ
          asus k8n
          ram ตอนนี้ใส่ rox512ชิบ dynet*2 ram ramboชิบhynix*1

ตอนที่ใส่rox2ตัวมันoc ได้2.1พอ2.2จะดับ แต่พอใส่rambo มันดันได้2.2 - -
          Last edited by zizzee; 11 Feb 2007, 15:14:38.

Comment

Originally posted by tkhacker View Post
            อิอิ ตอบเท่าที่รู้นะครับ
            1) 3 แผง ครับ แต่ถ้าเป็นดูลออร์ จะดีมาก
            2) มีครับเมนบอร์ดเป็นปัจจัยสำคัญเลยครับ ถ้าบอร์ดที่ใช้ชิปตะรกูล nvdia จะดีมากครับ oc ได้
            ไกล
            3) ถ้า oc ข้อดี ทำให้การทำงานของเครื่องเร็วขึ้นแต่ก็ไม่มากเท่าไหร่นักแต่ก็เร็วขึ้นพอสมควร
            ข้อเสีย กินไฟมากขึ้น อายุการใช้งานของอุปกรณ์น้อยลง ความร้อนเพิ่มขึ้น

ก็ประมาณนี้อ่าครับเท่าที่ผมรู้นะครับ

เอาที่ใหนมาพูด 3แผงลากไกลกว่าแผงเดียว

Comment

อ้อ เสป็คก้อ sempron3000+ @2.2 754อ่ะ
              asus k8n
              ram ตอนนี้ใส่ rox512ชิบ dynet*2 ram ramboชิบhynix*1

ตอนที่ใส่rox2ตัวมันoc ได้2.1พอ2.2จะดับ แต่พอใส่rambo มันดันได้2.2 - -

Comment

Working...
              X