Announcement

Collapse
No announcement yet.

โครงการแมวน้ำสายพัน์ใหม่ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• โครงการแมวน้ำสายพัน์ใหม่ครับ

โดยคร่าวๆ รายระเอียดคือการนำเอาแผ่น Peltier ซึ่งมีคูณสมบัติเฉพาะตัวคือสามารถทำความเย็นจากอุณหภูมิปรกติจนถึง-27องศา โดยใช้เวลาเพีง 2 นาที ซึ่งจากการออกแบบโดยคร่าว คืออิงหลักการของชุดน้ำทั่วไป นั่นก็คือให้น้ำไหลผ่านบล็อกน้ำแล้วไปถ่ายเทความร้อนออกจากcpu แล้วน้ำก็จะไหลผ่านหม้อน้ำให้ลมเป่าเพื่อให้น้ำเย็นลง แต่ชุดน้ำที่ผมจะทำจะแตกต่างตรงที่ผมจะไม่หม้อน้ำโดยที่น้ำร้อนที่ไหลผ่านcpu ออกจะไปผ่านในที่ท่อที่ถูกขดไว้ในกล่องทองแดงโดยที่ผิวด้านนอกของกล่องทองแดงจะติดอยู่กับแผ่นPeltier เพื่อระบายความร้อน แค่นี้ก็แหล่มแล้วครับ โดยอุณหภูมิที่กะว่าจะให้อยู่ในระดับที่ไม่ให้ต่ำกว่า 20 องศา เพื่อป้องกันการควบแน่นของน้ำ ( และไอน้ำในอากาศ )เพราะอาจจะเกิดความเสียหายแก่เครื่อง ซ็อกเก็ตแรกที่จะลงมือคือ 775 ก่อน ส่วนam2 จะตามมาทีหลังครับ เดี่ยวถ้าโครงการคืบหน้ายังไง ผลการทดสอบอุปกรณ์ จะนำมาลงพร้อมรูปครับ
    ช่วงที่รออยู่นี้สมาชิกท่านใดมีความคิดเห็นหรือข้อมูลที่จะมาเพิ่มหรือแนะนำก็บอกมาได้นะครับ จะถือว่าเป็นพระคุณอย่างสูงเลยครับ
    Last edited by sawangdee; 2 Dec 2008, 19:10:14.

สู้ๆ อิอิ จะคอย ติดตามผลงาน เป็นกำลังใจให้งับ

Comment

สู้ๆ อิอิ จะคอย ติดตามผลงาน เป็นกำลังใจให้งับ
      ขอบคุณครับท่าน กำลังง่วนกับการเตรียมแล้วก็คัดเลือกอุปกรณ์อยู่เลยครับ...กระทู้มือใหม่นะครับ
      อาจจะทำแบบลวกๆไปนิดเดี๋ยวจะค่อยๆปรับปรุงครับ

Comment

รอชม..อิอิ

Comment

รอชม..อิอิ
          Last edited by sawangdee; 2 Dec 2008, 18:59:52.

Comment

รอชมผลงานครับ

Comment

นี่ครับ ลิงค์ เกี่ยวตัวที่จะใช้ทำความเย็น http://www.vmodtech.com/modules.php?...580&highlight=

Comment

อีกลิงค์ ครับ http://www.overclockzone.com/spin9/peltier/index.html

Comment

รอชมครับ

Comment

ต่ำกว่า20 องศา ตัวบล็อคจะเป็นไอน้ำหรอครับ แล้วใช้ไปเรื่อยๆ จะเป็นหยดมาที่ตัว mb cpu หรือป่าวครับ ตอบที

-รอชม-

Comment

ไม่รอ ชม คับ ใคร ทํา สําหรับ NB มั่งเนี่ย อิอิ

Comment

รอชมด้วยคน

Comment

ยัดไฟกันบาน

Comment

แล้วเอาอะไรมาระบายความร้อนที่เพวเทียล่ะครับเนี่ย

ยังก็เอาใจช่วยครับ จะรอชมผลงานครับผม (^_^)

Comment

--------------------------------------------------------------------------------

ต่ำกว่า20 องศา ตัวบล็อคจะเป็นไอน้ำหรอครับ แล้วใช้ไปเรื่อยๆ จะเป็นหยดมาที่ตัว mb cpu หรือป่าวครับ ตอบที

-รอชม-
                              ครับ ถ้าต่ำกว่า 20 จะเริ่มมีไอน้ำแล้วครับ จากที่มีคนทำเมื่อหลายปีก่อนโดยเอาเพลเทียมาแป๊ะที่ cpu เลย 2 นาที ด้านหลังซ็อกเก็ต มีน้ำแข็งเป็นก้อนเลยครับ
                              Last edited by sawangdee; 2 Dec 2008, 19:05:26.

Comment

Working...
                              X