overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 18 of 18

Thread: ผมงงมากเลยครับ ซื้ออุปกรณ์จากร้านชื่อดังแล้วทำท่าจะไม่ยอมให้เคลม

OverclockZone Member

Default ผมงงมากเลยครับ ซื้ออุปกรณ์จากร้านชื่อดังแล้วทำท่าจะไม่ยอมให้เคลม

ผมซื้อคอมมาปรากฏว่า m/b เสีย ช่างบอกว่า เสียเพราะ ไขน็อตแน่นเกิดไป ผมอยากรู้ว่า การไขน็อตใน m/b มีผลต่อวงจรใช่ไหมครับ พอดีกดเปิดแล้วไม่มีอะไรทำงานซักอย่าง เทสแล้ว PSU ใช้งานได้ปกติ

OverclockZone Member aof1234's Avatar
    ตากฟ้า/นครสวรรค์

ไม่มีนะ นอกจากขันจนบอร์ดยุบแตกหัก ถ้าไม่ยุบแตกหัก มันไม่มีผลนะ..

OverclockZone Member aof1234's Avatar
    ตากฟ้า/นครสวรรค์

ผมก็ขันแน่นนทุกบอร์ด ไม่เคยพังคามือสักบอร์ด
    ทั้ง INTEL AMD มีช่วงนึงย้ายค่ายลองบอร์ด ลอง CPU อยู่ช่วงนึง 3-4 อัน เฉพาะบอร์ด
    ขันแน่นเหมือนกันหมด ก็ไม่เห็นจะมีปัญหาอะไร ลงขายไปคนซื้อก็ไม่เห็นมาต่อว่าว่าบอร์ดพัง -*-
    Last edited by aof1234; 27 Dec 2016 at 23:11:47.

บอร์ดไม่แตกครับ แค่เป็นรอยตรงหลังบอร์ด แล้วช่างบอกว่ามันเคลมไม่ได้ ผมก็งงดิครับ

อ.พนมสารคาม ฉะเชิงเทรา

Quote Originally Posted by kaiserkung View Post
    บอร์ดไม่แตกครับ แค่เป็นรอยตรงหลังบอร์ด แล้วช่างบอกว่ามันเคลมไม่ได้ ผมก็งงดิครับ
    ซื้อคอมร้าน ร้านแบบไหนครับ ร้านแถวบ้าน หรือร้านดังอย่างพวก กล้วยเหลือง น้าแอด หรือ ร้านที่ชื่อเหมือนเสียงนก ครับ ถ้าเป็นร้านแบบบ้านๆ ผมบอกได้ว่าทำใจซื้อมันไปมีประกันมันก็เหมือนไม่มีประกันเคยโดนมาแล้วมันไม่เครมให้ ผมเลยเลิกซื้อร้านเล็กๆ ไปเลย

OverclockZone Member slate's Avatar
    God of Future !!

ขอชื่อด้วยคับ อย่าให้มันได้เกิดอีกต่อไป

OverclockZone Member HanJong's Avatar

ร้านบ้านๆก็คงไปรับมาจากพวก ร้านใหญ่ๆ น้าแอดไรเทือกนั้นมั้ง มาขาย
    เอาไปเคลมโดยตรงเลย

ร้านดังน่าจะอันดับต้นๆครับ ตอนแรกจะไม่ยอมเคลม พอคุยไปคุยมาบอกเดี๋ยวเคลมให้แต่หลังปีใหม่ เพราะปิดรับของ

OverclockZone Member Hirasawa's Avatar

เคลมไม่ได้ ก็ส่งดิสบิวโดยตรงสิครับ

แต่ถ้ายังไม่ถึง 7 วัน บอกเขา ขอเปลี่ยนใหม่เลยครับ

ตอนนี้เคลียกับศูนย์ใหญ่แล้วครับ เขาบอกเดี๋ยวเขาส่งตัวเดิมมาให้เลย เพราะผมซื้อตอนเที่ยง ไปอีกที บ่าย 4

OverclockZone Member หล่องง's Avatar

ตรงรูน๊อต มันก็มีขอบตะกั่วกันไว้อยู่นินา ว่าแต่ท่านได้เอาแหวน รองน๊อต ก่อนขันรึปล่าว ถ้าไม่รองขันแน่นไปมันก็เดี้ยงได้เหมือนกันนะ

OverclockZone Member PatRaceTin's Avatar
    ทำงาน ม.หอการค้า (เล่นคอมพศ2525)

งง กับ ช่าง นะ

OverclockZone Member bunyawat's Avatar

ดูรูปหน่อยครับว่าเสียหายเเค่ไหน อุปกรณ์คอมเวลาประกอบเอาเเค่ไขพอตันก็พอครับ ไม่ต้องถึงขนาดเเน่นเเบบพวกรถยนต์
    เพราะบางอย่างเเตกหักได้ เคยเห็นคนประกอบคอมไข hdd เเน่นซะจนน็อตขาดคารู หมดประกันทันที

คือไขแน่นปกติให้ติดเฉยๆครับ ใส่ตัวรองครับ แล้วก็ที่เป็นรอยผมคิดว่าน่าจะเป็นรอบตอนชั่งไขน็อตออกครับ เพราะเกลียวหวาน

- - - Updated - - -

ที่เสียคือ มันเหมือนไฟไม่เข้าเลยครับ เอาไขควงไปต่อตรง pwr ก็ไม่ติด ช่างรองก็ไม่ติด

OverclockZone Member tawat_kun's Avatar

Quote Originally Posted by kaiserkung View Post
    คือไขแน่นปกติให้ติดเฉยๆครับ ใส่ตัวรองครับ แล้วก็ที่เป็นรอยผมคิดว่าน่าจะเป็นรอบตอนชั่งไขน็อตออกครับ เพราะเกลียวหวาน

- - - Updated - - -

ที่เสียคือ มันเหมือนไฟไม่เข้าเลยครับ เอาไขควงไปต่อตรง pwr ก็ไม่ติด ช่างรองก็ไม่ติด
    ขันจนเกลียวหวานเลยก็น่าจะแรงเอาการอยู่นะครับ

แต่ ตรงรูปน็อตมันไม่ได้มีลายวงจรอะไรเลย คว้านรูเพิ่มไปอีกให้รูมันใหญ่ขึ้นมันก็น่าจะยังเปิดติดด้วยซ้ำไปครับ

OverclockZone Member TMalexoff's Avatar

ร้านไหมเนี่ย จิ๊บ แอด ผมเคลมไม่คอยมีปันหาอะไร

OverclockZone Member SclAsSic's Avatar

อยากชมรูปที่เสียหายหน่อย

OverclockZone Member parkkheang's Avatar

ผมไม่อิงร้านเลย ถ้าซื้อผมถามว่าประกัน synnex หรือ ingram มั้ย เพราะเคยซื้อ m/b ร้าน นก แล้วเจอขา cpu ที่ m/b มันงอ พอเอาไปเปลี่ยน ร้านจะไม่ให่เปลี่ยน ดีที่ของเป็นประกัน synnex ผมเลยเดินถือไป synnex บอก พนง. เค้าก็เปลี่ยนตัวใหม่ให้เลย

Sent from my SM-G930F using Tapatalk

Bookmarks

Bookmarks