Announcement

Collapse
No announcement yet.

ทรูมันนี่ 100 นึงครับให้เลย ใครอ่านแล้วแนะนำวิธีแก้ปัญหาให้ผมได้แล้วหาย

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ทรูมันนี่ 100 นึงครับให้เลย ใครอ่านแล้วแนะนำวิธีแก้ปัญหาให้ผมได้แล้วหาย

ช่วยผมหน่อยนะครับพี่ๆ ผมอยากให้ค่าน้ำชาค่าน้ำใจเล็กๆน้อยๆ ทรูมันนี่ 100 นึงหรือจะให้โอนเข้าบัญชีไหนก็ได้ครับ พวกพี่ๆอุตส่ามาตอบกัน

ขอบอกกฏและรายระเอียดก่อนนะครับ
    -ผมขอสิทธิ์ในการเลือกทำวิธีใดๆตามที่คอมเม้นครับ (เพราะว่าบางวิธีอาจจะเคยทำไปแล้ว หรือ คิดว่าไม่ใช้เลยไม่ได้ทำครับ) ถ้าหากคอมเม้นนั้นผมลองทำตามแล้วหายจริงๆ ผมจะโอนให้เป็นค่าน้ำใจในการหาวิธีแก้ไขปัญหาครับ
    -ข้อความที่ผมเขียนไว้ทั้งหมด เป็นความสัจจริงครับไม่มั่วไม่มโนครับ

มาเริ่มกันเลยครับ...

อาการ : เสียงซ่าออกทวิสเต้อ, เสียงจี่ออกวูฟเฟ้อ

อุปกรณ์ : แอมป์ห่วย 1ชิ้น, ลำโพงแย่ 1ชิ้น, สายลำโพงต่างกัน 3 เส้น, สาย AC ต่างกัน 3 เส้น, ส่วนสาย RCA ตอนลองไม่ได้ต่อไว้ก็มีอาการ (ขอไม่บอกมากครับ เพราะมันไม่น่าเกี่ยวถ้าได้รองอ่านต่อไปดู)

ต่อครับ...

แอมป์ผมครับ มันมีอาการดังกล่าว ผมเซงกับมันมากๆ ผมเลยหาวิธีแก้ไขปัญหาไปเลื่อยๆ, ผมได้ลองยกแอมป์ไปร้านซ่อม อมร ที่เซียร์ครับยกไปพร้อมกับลำโพงและสายลำโพงคู่กรณีครับ ไปถึงเสียบปุ้ปช่างบอกโดนฟันแล้วเจ้านี้ "ไม่มีอาการใดๆแสดงออกมาเลย" ช่างตรวจยังไงมันก็ไม่เจอครับ แอมป์มันไม่มีอาการใดๆแสดงออกมาเลยที่ห้าง และผมก็เลยเสียตังไปฟรีๆครับ, ต่อมาผมจึงลองยกไปร้านอื่นเพื่อขอลองเสียบดู ปรากฏว่าก็ไม่เป็น สรุปคือเสียบที่ห้างไม่เป็น, กลับบ้านมา "ผมลองต่อเฉพาะแค่ สาย AC และ ลำโพงและสายลำโพงคู่เดิมที่ยกไปที่อมร" ไล่เสียบรูปลั้กทุกรูที่บ้าน ปรากฏว่าก็ยังไม่หาย ยังเป็นอยู่, ต่อมายกไปลองบ้านข้างๆ บ้านข้างๆนั้นได้ต่อสายดินโดยใช้วิธี TN-C คือการพ่วงเข้าสาย N ก่อนเข้า main baker ซึ่งใช้กันทั่วไป ตอกสายดินลึก 4 เมตร และเจ้าของบ้านเป็นคนทำเองกับมือ ซึ่งไม่มั่วแน่ ลองเสียบดูปรากฏว่า ก็ยังเป็นอยู่ครับ, เอาละ บ้านผมเป็น บ้านข้างๆที่ต่อสายกราวด์เป็น แต่ที่ห้างเซียร์ไม่เป็น เดาออกได้เลยว่า "ไฟฟ้ามีสัญญารบกวนเยอะ" ผมเลยจัดให้เลย Clef Pure Power 4 ครับ ปลั้กกรองไฟ แล้วผลก็คือไม่หายครับ, ผมเลยโทรไป 1130 ไปปรึกษาปัญหาเรื่องไฟ เขาบอกว่า "ไม่เคยพบอาการนี้ บ้านผมอยู่***งจากจุดที่มีสัญญารบกวนจากเสาไฟใหญ่ ซึ่งไม่น่าจะมีปัญหาเรื่องสัญญารบกวนแน่นอน และเขาไม่สามารถดำเนินการใดๆได้"

ที่เล่ามาอาการดังกล่าว มันเพิ่งจะเป็นได้ประมาณ 3-4 เดือนที่ผ่านมา ซึ่งในช่วงเวลานั้น ไม่มีการกระทำใดๆเกี่ยวกับเรื่องไฟเลย เช่น เดินไฟใหม่ หรือ มีอุปกรณ์เครื่องใช้ไฟฟ้าเพิ่มขึ้น ไม่มีครับเหมือนเดิมทุกอย่างครับ ก่อนหน้านี้ไม่เป็นครับ

นี่หล่ะครับ ผมจนมุมหมดทางไปต่อแล้วครับ ถ้าพี่ๆมีคำแนะนำอื่นๆ ที่ผมลองแล้วหาย ผมโอนให้เลยครับ 100 นึงถือเป็นค่าน้ำชา ค่าขนม หรือ ค่าไฟเล็กๆน้อยๆละกันครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ลองเอามือถิอหรือโน็ตบุ๊ก(ใช้แบตOnly)เสียบแอมป์ดูครับ ตอนนั้นผมก็ลืมถามต้นเสียง เผื่อผีเข้า.... ลดวอลูลเสียงลง0ทั้งเบสทั้งทรีเป้ลลง0ทั้งหมดตอนเสียบปลั๊กแล้วเปิดเครื่องแล้วค่อยๆเร่งวอลลูลขึ้นทีละนิดคอยฟังเสียงว่าจะออกตอนกี่นาฬิกา ลายลำโพงก็เทสทีละตัวทีละรูจน ลองใส่ทำโพงทีละคู่ไลเป็น 2.1 5.1 7.1 ETC...

...รอท่านอื่นมาช่วยตอบให้ครับลำโพงผมไม่ถนัดจริงๆ
    Last edited by nirvash0; 31 Dec 2016, 00:30:59.

Comment

Originally posted by nirvash0 View Post
      ลองเอามือถิอหรือโน็ตบุ๊ก(ใช้แบตOnly)เสียบแอมป์ดูครับ ตอนนั้นผมก็ลืมถามต้นเสียง เผื่อผีเข้า.... ลดวอลูลเสียงลง0ทั้งเบสทั้งทรีเป้ลลง0ทั้งหมดตอนเสียบปลั๊กแล้วเปิดเครื่องแล้วค่อยๆเร่งวอลลูลขึ้นทีละนิดคอยฟังเสียงว่าจะออกตอนกี่นาฬิกา ลายลำโพงก็เทสทีละตัวทีละรูจน ลองใส่ทำโพงทีละคู่ไลเป็น 2.1 5.1 7.1 ETC...

...รอท่านอื่นมาช่วยตอบให้ครับลำโพงผมไม่ถนัดจริงๆ
      มือถือเคยลองแล้วครับ ไม่หายครับไม่ว่าจะเปิดผ่านอะไร หรือ ไม่ต่อสายสัญญาณเลยก็ยังเป็นอยู่, เบส และ ทรี และ วอลลูม ปรับยังไงก็ไม่มีผลครับ จะต่ำสุดหรือสูงสุด, เคยเอาลำโพงนอกมาต่อเพิ่มก็ยังเป็นกันครบครับ ลำโพงตัวอื่นลองดูแล้ว

Comment

1.ในบ้านมีเครื่องใช้ไฟฟ้าอะไรบ้าง
        2.บ้านอยู่แถวไหนมีโรงงานใกล้ๆเช่นโรงงานห้องแถวพวกใช้ไฟ 3เฟส อยู่แถวนั้นไหม

Comment

Originally posted by คิม View Post
          1.ในบ้านมีเครื่องใช้ไฟฟ้าอะไรบ้าง
          2.บ้านอยู่แถวไหนมีโรงงานใกล้ๆเช่นโรงงานห้องแถวพวกใช้ไฟ 3เฟส อยู่แถวนั้นไหม
          1.ตอนลองเปลี่ยนรูเสียบ ปิดเครื่องใช้ไฟฟ้าทุกอย่าง ปั้มน้ำก็ปิด ตู้เย็นก็ดึงออกครับ ไม่เหลือเลย ไฟก็ปิด
          2.ไม่มีครับ

Comment

เสียงซ่า เสียงจี่ (noise)การที่อยู่ที่ห้างไม่ได้ยินเพราะสถานที่กว้างเปิดโล่ง+วัสดุของฝ้าเพดาน พื้น ผนัง ลดการก้องสะท้อนของเสียงกวน(noise)+เสียงในสถานที่นั้นๆกลบเสียงที่ออกมาจากชุดเครื่องเสียง การสะท้อนของเสียงไม่มากพอจะทำให้ไม่ได้ยิน
            แต่พอกลับมาที่บ้านจะมีเสียงกวน(noise)เพราะเกิดจากการสะท้อนของเสียงจากฝ้าเพดาน พื้น ผนัง +กับความเงียบของสถานที่บ้าน จึงทำให้เราได้ยินเสียงออกมาชัดเจน
            ถ้าจะลดเสียงกวน(noise) ต้องบุผนังด้วยแผ่นซับเสียง ซึ่งมันจะเป็นการลงทุนที่สูงมากอาจไม่คุ้มค่ากับ้สียงที่ได้ออกมาจากเครื่องเสียงถูกๆ
            สรุปแบบที่ผมสันนิฐาน คือ สถานที่เป็นปัจจัยหนี่ง และ ชุดเครื่องเสียงเป็นปัจจัยรอง ถ้าเครื่องเสียงดีๆจะมีเสียงกวน(noise)น้อยมากๆ แต่ถ้าเร่งเสียงวอลลุ่มขึ้นไปเรื่อยๆ อัตราการขยายสัญญานเสียงกวนก็จะเพิ่มขึ้นมากตามไปด้วย ถ้าเครื่องเสียงมียี่ห้อคู่มือจะบอกสเป็คของnoise ratio ว่ามีกี่dB(เดซิเบล)
            ใช้เครื่องเสียงดีๆช่วยลดปัญหาเรื่องเสียงกวน(noise)ได้มาก
            สายRCA ต่อสัญญาณเข้าก็มีผลมากถ้าใช้สายห่วยๆมันจะมีเสียงกวนแทรกเพิ่มเข้ามาอีก (ใช้คำว่าสายห่วยๆ เนื่องจากสายราคาแพงไม่ได้บ่งบอกว่าจะดีได้เพราะบางร้านหลอกขายสายห่วยๆแต่ดูวัสดุภายนอกสวยงามสายเส้นใหญ่แต่ตั้งราคาแพงๆเพื่อหลอกคนซื้อ
            Last edited by yotaus; 31 Dec 2016, 08:11:37.

Comment

Originally posted by yotaus View Post
              เสียงซ่า เสียงจี่ (noise)การที่อยู่ที่ห้างไม่ได้ยินเพราะสถานที่กว้างเปิดโล่ง+วัสดุของฝ้าเพดาน พื้น ผนัง ลดการก้องสะท้อนของเสียงกวน(noise)+เสียงในสถานที่นั้นๆกลบเสียงที่ออกมาจากชุดเครื่องเสียง การสะท้อนของเสียงไม่มากพอจะทำให้ไม่ได้ยิน
              แต่พอกลับมาที่บ้านจะมีเสียงกวน(noise)เพราะเกิดจากการสะท้อนของเสียงจากฝ้าเพดาน พื้น ผนัง +กับความเงียบของสถานที่บ้าน จึงทำให้เราได้ยินเสียงออกมาชัดเจน
              ถ้าจะลดเสียงกวน(noise) ต้องบุผนังด้วยแผ่นซับเสียง ซึ่งมันจะเป็นการลงทุนที่สูงมากอาจไม่คุ้มค่ากับ้สียงที่ได้ออกมาจากเครื่องเสียงถูกๆ
              สรุปแบบที่ผมสันนิฐาน คือ สถานที่เป็นปัจจัยหนี่ง และ ชุดเครื่องเสียงเป็นปัจจัยรอง ถ้าเครื่องเสียงดีๆจะมีเสียงกวน(noise)น้อยมากๆ แต่ถ้าเร่งเสียงวอลลุ่มขึ้นไปเรื่อยๆ อัตราการขยายสัญญานเสียงกวนก็จะเพิ่มขึ้นมากตามไปด้วย ถ้าเครื่องเสียงมียี่ห้อคู่มือจะบอกสเป็คของnoise ratio ว่ามีกี่dB(เดซิเบล)
              ใช้เครื่องเสียงดีๆช่วยลดปัญหาเรื่องเสียงกวน(noise)ได้มาก
              สายRCA ต่อสัญญาณเข้าก็มีผลมากถ้าใช้สายห่วยๆมันจะมีเสียงกวนแทรกเพิ่มเข้ามาอีก (ใช้คำว่าสายห่วยๆ เนื่องจากสายราคาแพงไม่ได้บ่งบอกว่าจะดีได้เพราะบางร้านหลอกขายสายห่วยๆแต่ดูวัสดุภายนอกสวยงามสายเส้นใหญ่แต่ตั้งราคาแพงๆเพื่อหลอกคนซื้อ
              ผมเอาหูแนบ, rca ไม่ได้ต่อ, ดีไม่ดี ที่ห้างหุแนบไม่เปน ที่บ้านยุใกลๆได้ยิน

Comment

ได้ลองเอาปลั๊กกรองไฟไปเสียบข้างบ้านที่ต่อสายดินหรือยังครับ ปลั๊กกรองไฟต้องต่อสายดินนะครับ ถึงจะแสดงแสงยานุภาพได้เต็มที่

Comment

Originally posted by animeangel View Post
                  ได้ลองเอาปลั๊กกรองไฟไปเสียบข้างบ้านที่ต่อสายดินหรือยังครับ ปลั๊กกรองไฟต้องต่อสายดินนะครับ ถึงจะแสดงแสงยานุภาพได้เต็มที่
                  อัพเดทครับ ได้ลองแล้วเรียบร้อยครับ ลองทั้งเปลี่ยนลำโพง และ ต่อตรงกับเสียบเข้าปลั้กกรองไฟ ก็ยังไม่หายครับ
                  Last edited by PPG-GX2-SC; 1 Jan 2017, 21:49:27.

Comment

อยากเห็นรูปเครื่องที่มีปัญหา ถ้าจะให้ดีถ่ายรูปภายในเครื่องก็จะดีมาก

Comment

ผมเดาว่าเป็นที่แอมป์นั้นแหละครับ

Comment

ปลั๊กตัวนี้มีกราวให้ต่อเพิ่มไหมครับ ถ้ามีลองเอาสายไฟพันตรงกราวแล้วต่อลงดินแบบบ้านๆดูก็ได้ครับ
                        ปล. surgeguard ที่ผมใช้มีนะ

Comment

ลองต่อผ่าน ups ของ APC เอารุ่น Pro ที่มีหน้าจอ LCD

Comment

gnd ภายใน amp มันลอยครับ อาจจะเกิดจาก amp ใช้วงจรแบบบริดซ์[ใช้op-ampสองตัวมาบริดซ์]
                            เพือเพิ่มกำลังขยาย อาจจะต้อง ทำgnd ภายในpower เวลาซ่อมก็ไม่ต้องทำอะไรมาก ถอดpower ออกมา
                            เปิดเครือง[ระวังไฟดูดนะ คริๆๆ]เอามือแตะ แล้วดูว่าตรงไหน ทำให้ มันดังมากหรือค่อยลง[เสียงจี่หรือฮัม] ก็ทำตรงนั้นก่อนเป็น
                            อันดับแรก จะใช้ฟลอยอลูมิเนียม หรือ ทองแดงทัก ก็แล้วแต่สะดวก ต้องระวังการซ็อสให้ดี การทำต้องคิดก่อนทำ
                            ให้ดี เดี้ยวงานงอกครับ

Comment

Originally posted by tripobxe View Post
                              gnd ภายใน amp มันลอยครับ อาจจะเกิดจาก amp ใช้วงจรแบบบริดซ์[ใช้op-ampสองตัวมาบริดซ์]
                              เพือเพิ่มกำลังขยาย อาจจะต้อง ทำgnd ภายในpower เวลาซ่อมก็ไม่ต้องทำอะไรมาก ถอดpower ออกมา
                              เปิดเครือง[ระวังไฟดูดนะ คริๆๆ]เอามือแตะ แล้วดูว่าตรงไหน ทำให้ มันดังมากหรือค่อยลง[เสียงจี่หรือฮัม] ก็ทำตรงนั้นก่อนเป็น
                              อันดับแรก จะใช้ฟลอยอลูมิเนียม หรือ ทองแดงทัก ก็แล้วแต่สะดวก ต้องระวังการซ็อสให้ดี การทำต้องคิดก่อนทำ
                              ให้ดี เดี้ยวงานงอกครับ
                              ถอด Power นี้คือ ทรานฟอมเม้อป่ะครับ แล้วถ้าผมไม่อยากโดนดูดเอาผ้ามาลองเท้านี่มันจะได้ไหมครับ T-T, ก็คือถ้าหากผมไม่ถอดทรานฟอมเม้อออกจะได้ไหม ผมไม่แน่ใจว่า Power ท่านหมายถึงอะไร

Comment

Working...
                              X