Announcement

Collapse
No announcement yet.

เปลี่ยน M/B จาก GA-G31M-S2L เป็น GA-EP31-DS3L คุ้มไหมคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เปลี่ยน M/B จาก GA-G31M-S2L เป็น GA-EP31-DS3L คุ้มไหมคับ

** อ่านดีๆนะคับ GA-G31M-S2L [ไม่มี E หน้า S2L นะคับ] **
    พอดีผมใช้ M/B ตัวนี้อยู่คับลาก E5200 ได้แค่ 3.65 Ghz เองคับ ทดแรมสุดแล้วคับ 2.66 อยากได้สัก 4.0 Ghz M/B ตัวนี้คุ้มไหมคับ ราคา 2,200 บาท หรือมีตัวอื่นแนะนำไหมคับในราคาใกล้เคียงกันคับ

สเปคตอนนี้คับ
    CPU E5200 ซิ้งค์ Foxconn ถอดจากแบนด์ ACER
    M/B GA-G31M-S2L
    Ram OCZ 2P800LP1G 1 GB x 2
    VGA ATI HD3450 256 MB
    HDD WD 250 GB AAKS
    PSU Raidmax RX-530SS

ตอนนี้ใช้อยู่รู้สึกว่าซิ้งค์ NB [G31] ค่อนข้างร้อนคับแต่ส่วนอื่นปกติ ไม่ทราบว่าเป็นปกติหรือเปล่าคับ

ทดลงมา 2.0 ไม่ได้เหรอ

น่าจะถึง 4 g ลองดู

Comment

งบเต็มที่เท่าไรครับ

GigaByte GA-EP35-DS3L - 3060 ก็น่าสนใจครับ

Comment

แถมอีกตัวสำหรับงบแบบ จุ๋มจิ๋ม AsROCK P43TWIN1600 2600

Comment

ตัวคูณ E5200 - 12.5
          4G ต้องใช้ Bus 320

GigaByte GA-EP35-DS3L

น่าจะไหวครับ
          http://www.overclock.net/intel-cpus/...ghz-e7200.html

Comment

Originally posted by wikorn View Post
            แถมอีกตัวสำหรับงบแบบ จุ๋มจิ๋ม AsROCK P43TWIN1600 2600
            อันนี้ก็น่าสนครับ 400 ไม่ยากเท่าไร

Comment

Originally posted by ekhoho View Post
              ทดลงมา 2.0 ไม่ได้เหรอ

น่าจะถึง 4 g ลองดู
              ทดสุดแล้วคับ 2.66 Bios มีมาให้ปรับแค่นี้ เศร้าา.. T_T

Originally posted by wikorn View Post
              M/B Asrock เอามาคล็อกเวิร์คไหมคับ ผมเคยจับแต่ตัวถูกของ Asrock ไม่เห็นมีเมนูที่จาคล็อกได้เลย เอ่..หรือผมโง่เองหว่า

Comment

Originally posted by noom9888 View Post
                ทดสุดแล้วคับ 2.66 Bios มีมาให้ปรับแค่นี้ เศร้าา.. T_T

M/B Asrock เอามาคล็อกเวิร์คไหมคับ ผมเคยจับแต่ตัวถูกของ Asrock ไม่เห็นมีเมนูที่จาคล็อกได้เลย เอ่..หรือผมโง่เองหว่า
                บอกแบบตรงๆครับ ผมเองก้ไม่รู้ว่ามัน OC ได้ไกลขนาดใหน INTEL จับน้อยจริงๆครับ ถามท่าน Gearhead ดีกว่าครับ

Comment

ลืมถามรายละเอียดครับ

ความเร็วเท่านี้ลองทดสอบความเสถียรบ้างรึยังครับ

ผมกลัวว่าต่อให้ได้ 4GHz จริง แต่มันจะไม่เสถียรครับ หรือ ท่านจะเอาแค่พอจับหน้า CPUZ ได้ ว่ามัน 4GHz แล้ว
                  -----------------------------------
                  ไฟ Set เท่าไรบ้างครับ
                  Full load เท่าไรครับ

Comment

Originally posted by Gearhead View Post
                    ลืมถามรายละเอียดครับ

ความเร็วเท่านี้ลองทดสอบความเสถียรบ้างรึยังครับ

ผมกลัวว่าต่อให้ได้ 4GHz จริง แต่มันจะไม่เสถียรครับ หรือ ท่านจะเอาแค่พอจับหน้า CPUZ ได้ ว่ามัน 4GHz แล้ว
                    -----------------------------------
                    ไฟ Set เท่าไรบ้างครับ
                    Full load เท่าไรครับ
                    เน้นเสถียรใช้งานได้คับ ^O^ ปรับค่าตามนี้คับ >>
                    CPU 292 x 12.5
                    แรมทดสุด 2.66 วิ่งบัส 779 Mhz cl 5-5-5-15
                    DDR +0.2V
                    FSB +0.2V
                    Vcore 1.425V
                    อุณภูมิดูจาก Bios + โปรฯ Everest ปกติ 37 - 41 องศาคับ [ร้อนสุดดูตรงไหนคับ]
                    ตอนนี้เทสแค่ PI 2 หัว 32 MB ผ่านคับ [รบกวนแนะนำวิธีเทสเพิ่มเติมด้วยคับ]

Comment

Originally posted by noom9888 View Post
                      เน้นเสถียรใช้งานได้คับ ^O^ ปรับค่าตามนี้คับ >>
                      CPU 292 x 12.5
                      แรมทดสุด 2.66 วิ่งบัส 779 Mhz cl 5-5-5-15
                      DDR +0.2V
                      FSB +0.2V
                      Vcore 1.425V
                      อุณภูมิดูจาก Bios + โปรฯ Everest ปกติ 37 - 41 องศาคับ [ร้อนสุดดูตรงไหนคับ]
                      ตอนนี้เทสแค่ PI 2 หัว 32 MB ผ่านคับ [รบกวนแนะนำวิธีเทสเพิ่มเติมด้วยคับ]
                      - ลองเซ็ตไฟแรม 2.2v
                      - อุณภูมิร้อนสุดดูตอนรัน PI 2 หัว 32 MB ว่าเท่าไร

Comment

Originally posted by Gearhead View Post
                        - ลองเซ็ตไฟแรม 2.2v
                        - อุณภูมิร้อนสุดดูตอนรัน PI 2 หัว 32 MB ว่าเท่าไร
                        แรมตัวนี้ที่ผมใช้อยู่คับ ไม่ทราบไฟ 2.2V มันรับไหวไหมคับ ไฟ 2.2V นิ +0.4 เลยนะคับ

Comment

แรมตัวนี้ที่ผมใช้อยู่คับ ไม่ทราบไฟ 2.2V มันรับไหวไหมคับ ไฟ 2.2V นิ +0.4 เลยนะคับ[/url]
                          ถ้าดูแลเรื่องความร้อนดี ก็ไม่น่าเป็นห่วงอะไรครับ

เปิดฝาเคสเอาพัดลมตั้งโต๊ะเป่าอัดดูครับ

ถ้ากลัวก็ 2.1 ก่อนก็ได้ครับ

Comment

อุอุ มาแจกคอนฟิคกัน นี่เอง อิๆ

Comment

Working...
                            X