overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 4 of 4

Thread: อยากเล่าประสบการ์ณในการซื้อคอมของผมอ่านขำๆ

OverclockZone Member

Default อยากเล่าประสบการ์ณในการซื้อคอมของผมอ่านขำๆ

จากกระทู้ http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=274818

พออ่านจบเลยอย่าเล่าของตัวเองบ้างเพราะผมจะซื้อคอมบ่อยเครื่องเก่าก็ให้ญาติๆไป
    เมื่อ 4 ปีก่อนได้ ถ้าจำไม่ผิด ผมซื้อ Intel Pentium D 3.0 ให้ร้านประกอบให้แล้วผมก็ไม่ได้เทสอะไรมากแค่เปิดติดก็ OK แล้วผมก็เจอ BLUE SCReen ลงวินโดว์ใหม่ มากกว่า 10 รอบ เลยเอากลับไปให้ร้านดูให้ ปรากฎว่าปกติเอากลับมาที่บ้านเล่นเกมแป๊ปๆก็เป็นอีกล่ะ ก็เอาไปที่ร้านอีกปรากฎคอมมันกลัวช่าง ไม่เป็นไรเลยเอากลับมาที่บ้านเป็นอีกไปหลายรอบมากไม่ได้นับว่ากี่รอบ เล่นประมาณ 10 นาทีก็ BLUE ล่ะ เลยโทรไปที่ร้านให้ช่างที่ร้านมาที่บ้านเลยให้ค่ารถ+ค่าแรงเพิ่ม ช่างเลยเห็นว่าเป็นจริงๆ เลยเอากลับไปที่ร้านใหม่ ปรากฎว่าคอมมันรู้ว่าช่างรู้แล้ว มันเลย BLUE ที่ร้านให้เจ้าของร้านดูซะเลย ร้านเขาก็ดีน่ะ เปลี่ยน Board ใหม่เลยปรากฎว่า 3 ตัวในร้าน ASUS P4P800 ถ้าจำไม่ผิดน่ะ เป็นมันทุกอัน ผมเลยบอกว่าเปลี่ยนเป็น 3800+ เลยดีกว่าตอนนั้น 3800+ แพงกว่า ก็เพิ่มส่วนต่างไปพอดูๆไปตูซื้อคอม เกือบ 80000+ ร่วมค่ารถ ซวยไหมครับ แต่มีภาค 2 อีก หลังจากนั้น 2 ปีกว่าๆ Q6600 ออก หมื่นนิดๆ +น้องอยากได้คอมผมเลยถอยน้องคอมใหม่ เลยไปร้าน...ไม่ได้ต่อว่าร้านน่ะครับ เลยไม่กล่าวชื่อร้านที่ซื้อ ขอด่า ผู้ผลิต คนล่ะร้านกับร้านแรก (ร้านดังด้วย) ที่นี้หนักกว่าเดิม อาการเดิมเลย BLUE SCREEN อีก ผมเกียจมันจริงๆ ในชุดก็ Q6600 Board Striker พอดีต่อ SLI Gail 1066 4G รุ่น black dragon enermax 625 แล้วผมก็ทำเหทือนเดิม ประกอบเสร็จเปิดติด ผมก็เอากลับบ้านเลย ลงวินโดว์ เอง ปรากฎ Blue อีกแล้ว แต่ 5 นาทีครับ ลงวินโดว์ใหม่ 3 รอบได้มั้งลืมๆ เกินอาการน้อยใจว่าทำไมกูซวยอย่างงี้ 2 เครื่องติดเลย แต่เอา ซื้อมาแค่ 1 วัน เลยเอากลับไปที่ร้าน โชคดี ร้านเจออาการเลยก็เปลี่ยนแรมใหม่ให้เขาบอกแรมเสีย เอากลับมา มัยเช็คยังไงว่ะ บอกหายเล่นแค่ 5 นาทีอาการเดิมเลย เอาไปที่ร้านใหม่ เปลี่ยนBoard ใหม่เลยทีนี้ เป็น Bliz formula แล้วพอดีร้านคนเยอะมากร้านดังอ่ะ เขาประกอบเสร็จไอ้เราก็ เกรงใจเลยบอกว่าคงหายแล้วมั้งหน้าเป็นที่ Board ในใจคิดบอร์ดใหม่วุ้ยพึงออก ปรากฎว่า BLue อีกแล้วครับ เลยเอาไปที่ร้านดูใหม่อีก ทีนี้ไปตอนเช้าเลย ห้างเปิด ไม่มีลูกค้าเราคนแรก ร้านก็ดีมากเอา Board ใหม่ X38 Maximus formula มาลองให้ก็ยันเป็นอีก เลยเอา Board ยี้ห้ออื่นๆ เกือบทุกยี้ห้อ คนล่ะ Chip มาลอง แม้งเป็นหมด Blueๆๆๆ หมด ทีนี้ล่ะ ปัญหาก็ไม่ได้เกิดจาก Board แน่ๆ เลยเปลี่ยน การ์ดจอ เปลี่ยน หมด ปรากฎว่า ไปตายที่ แรม เพราะเปลี่ยนจาก Gail 1066 มาเป็น kington 800 กลับไม่เป็น งงไหม แต่ราคาอ่ะสิต่างกันมาก ผมเลย เอา corsair 800 และเพิ่มเงินอีกตามเคย ปรากฎว่าหายครับแต่ๆๆ ณ เวลานี้ มันก็ Blue อยู่แต่น้อยมาก แต่ถ้า clock จะเท่าไรก็ชั่ง 2.8 3.0 3.2 ไม่เกิน 1 ชม เวลาแปลงหนัง Blue ทันที พอดูเงินที่เสียไปกลับเครื่องนี้ หุหุ เลยช่างมันล่ะไม่กล้าซื้อคอมเลยตอนนี้ I7 ออกอีกเลยไม่กล้าซื้อเลย ผมซวยไหม
    ปล
    ปัญหา เครื่อง 4 ปีก่อน ผมเดาน่ะครับว่า Blue เพราะ PSU ไม่พอ ยันต่อ 7800GTX SLI นิ แล้วใช่ 420W
    เครื่องปัจจุบัน DD2 1066 4G มีปัญหากลับ Vista 32 แม้ลง แพทแก้ ก็ไม่หายใครใช่อยู่ เมลบอกผมทีน่ะ คืออยากรู้เหมือนกัน ออ เพราะผมลองถอดแรมแล้วหายสนิท ที่โกรธ คือ ***ทำ 1066 4G มาขายเป็นแพ็คทำไม
    ขอบคุณที่อ่านน่ะครับ เล่าสู่กันฟังน่ะครับ แล้วมีใครใช่ I7 บ้างเป็นไงครับ กิเลสมันมาอีกแล้ว

OverclockZone Member meekung555's Avatar
    หมีแพนด้า~ หมีแพนด้า~ หมีแพนด้า~ หมี หมี แพนด้า~~~~

เรื่องยาวจริง ๆ

อ่านซะจนตาลาย

ขำขำ

OverclockZone Member tawincam's Avatar
    ปางกะ ปิ ตะวันนา

ผมว่าดวงซวยมากเลยนะครับท่าน
    น้อยคนมากที่จะเจอแบบนี้

OverclockZone Member moteabc's Avatar
    แยกศรีเทพา สมุทรปราการ

ผมว่าทำบุญ บริจาคคอมเก่าๆล้างซวยบ้างก็ดีนะครับ

Bookmarks

Bookmarks