Announcement

Collapse
No announcement yet.

แฟลช bios เสีย

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• แฟลช bios เสีย

มีอยู่ว่า ดาวโหลด bios เวอชั่นใหม่มา แล้วแฟลชผ่านโปรแกรม asus แล้วเกิดปัญหาพอคอมรีเครื่องขึ้นมาได้2วิก็จะดับลงไปตลอดเป็นติดต่อกันเรื่อยๆ เปิดเครื่องใหม่ก็ติดแค่2วิแล้วดับแล้วก็รีเครื่องขึ้นเองตลอดโดยเครื่องไม่บูทวินโดวให้

M/B : maximus

*ส่งเคลมเลยหรือว่ามีวิธีแก้ไขอื่นๆรึป่าวครับ

ส่งเลยครับ แน่นอนสุด เค้าทำให้แปปเดียวละ ถ้าเรามีเครื่องแฟลชไอออสเองก็ทำเองได้

Comment

CPU+sik เราไม่ถอดได้มั้ยครับ ไปให้เค้าถอดให้แทน เพราะเสียวมันเป็นลอย

Comment

น่าจะลองเครีย BIOS ดูก่อนนะครับ
        เเล้วก็เข้าไปหน้าต่าง BIOS ใส่เเผ่นเมนบอร์ดเข้าไปเเล้วทำการ flash หรือกู้คืนเป็น ORI ครับ
        เพราะเมนบอร์ดรุ่นใหม่ ๆจะมีระบบกู้คืน เเต่เครื่องก่า ๆหมดสิทธิครับ

Comment

ถอดปลักไฟออกใหม่หมด ถอดถ่านบนอบร์ดออกซัก5นาที แล้วใส่ใหม่ น่าจะติด

ไม่ควรflash biosด้วย asus updateเลยถ้าไม่จำเป็น เพราะมันจะเป็นแบบท่านแล้วต้อง clear biosใหม่(ตอนผมเป็นคือ P5N32-E P5N-E P5K-Ebiosไมได้เสียอะไรแต่ก็ไม่รู้เป็นอะไรปิดเครื่องถอดถ่านซัก5นาทีก็ติดใหม่)แนะนำให้ใช้โปรแกรมในbios flash เอาbiosใส่flash driveแล้วก็flash วิธีนี้ชัวไม่เคยเกิดอาการข้างต้น

Comment

หาก flash ไม่สำเร็จ ต้องส่งศูนย์หากมีประกันครับ ให้เขาflash แป๊ปเดียว จะแก้โดยถอดถ่านก็ไม่หายหรอกครับ ผมเคยเป็นมา2รอบ เหอๆ เซ็งเป็ด เสียเวลาเดินทาง แต่รอแป๊ปเดียวได้แล้ว

Comment

flash ผ่านโปรแกรม ASUS นี่มันมีทั้งบนวินโดว์ และบน bios

ไม่ทราบตัวไหนครับ

คิดว่าถ้าบน bios ไม่น่าจะเสีย (EZ Flash)

ปกติ Maximus มันมี Dual bios นี่น่า ถ้า flash พลาดมันก็จะดึงอีกตัวที่เป็น default มาให้ใช้

Comment

Originally posted by AmaKatsu View Post
                flash ผ่านโปรแกรม ASUS นี่มันมีทั้งบนวินโดว์ และบน bios

ไม่ทราบตัวไหนครับ

คิดว่าถ้าบน bios ไม่น่าจะเสีย (EZ Flash)

ปกติ Maximus มันมี Dual bios นี่น่า ถ้า flash พลาดมันก็จะดึงอีกตัวที่เป็น default มาให้ใช้
                Dual bios มีใน Maximus II ส่วน Maximus I ไม่ทราบครับแต่ถ้ามีเหมือนกันท่านก็ถอดปลั๊กออกให้หมดแล้วเปลี่ยน jumper ตรง Dual bios ทำตามคู่มือก็หายแล้วครับแค่นี้เองง่ายๆ

Comment

ใช้ ฟังชั่น Dual Bios ครับ

ถ้าไม่หาย เคลมอย่างเดียวครับ

Comment

ถอดถ่านออกแล้ววิธีนี้ก็ไม่หายครับ อาการเดิมยังมีอยุ่เช่นเดิม

แต่กลุ้มใจที่มันเป็นประกัน DCOM นี่แระ ไม่รู้จะมีความซวยมาเยือนรึป่าว

อ่อผมอยุ่ไกลด้วยแถวรังสิตเลยเอาไปเคลมที่เซียร์ผ่านร้านอนาคอม

Comment

อีกอย่างนึง

บอร์ดตัวนี้มันชอบทำให้แรมผมเสียประจำเลยครับ ไม่รู้เป็นเพราะอะไร ตั้งแต่ซื้อมาเปลี่ยนแรมไป 6 คู่แล้วครับในรอบ 1 ปี (G.skill HK 2GB/1066)

Comment

Working...
                      X