Announcement

Collapse
No announcement yet.

สนใจ Microlab x2 2.1 ครับ ใช้ดีหรือเปล่า รายละเอียดการใช้งานด้านในครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สนใจ Microlab x2 2.1 ครับ ใช้ดีหรือเปล่า รายละเอียดการใช้งานด้านในครับ

ก่อนอื่นเลยผมใช้ Creative A120 อยุ่จะ 3 ปีได้แล้ว
    ซึ่งเมื่อไม่นานมานี้ไปได้การ์ดเสียง Creative 0460 มาแต่ดูเหมือน A120 จะตันๆ
    ตอนนี้เลยมองๆ microlab x2 อยู่ครับไม่รู้ว่าจะตอบโจทย์ในงบไม่เกิน 1600 บาทหรือเปล่า
    การใช้งานของผมส่วนใหญ่จะฟังเพลงผ่าน Youtube ครับ เพลงตลาดทั่วๆไป เพลงสากลบ้าง ไม่ใช่แนวแรพ ฮิปฮอป มีดูหนังบ้างแต่ไม่บ่อย

ปล. ผมอยู่หอพักเลยไม่ค่อยจะเปิดเพลงดังมากเท่าไหร่ ส่วน Volume ในคอมจะอยู่ราวๆ 10-30% ซึ่งดัน Volume จากตัว A120 จนสุดแล้ว

เหมือนดาวเกรดลงไงไม่รู้ - -

ตู้ซัพท่อเดียวนิ ต้องไช้เทคโนโลยีสูงมากนะ แอมป์ต้องถึง ลำโพงต้องดี เบสถึงจะมีคุณภาพ ไม่งั้นก็จะมีแค่เสียงลมออกท่อ บุ่งๆๆๆ

แต่ในทางกลับกันถ้าโรงงานต้องการลำโพงที่ผลิตง่าย ราคาถูก ไม่ซับซ้อน ให้กำลังอัดสูงในปริมาตรต่ำ(แต่คุณภาพช่างมัน) ลำโพงท่อเดียวก็เป็นคำตอบที่ดี

microlab ทำใด้แค่ก๊อปหน้าตา Bose Acoustimass เท่านั้นเหละ เรื่องเสียงอย่าหวังไรมาก

Comment

Originally posted by XsoeIIsJ View Post
      เหมือนดาวเกรดลงไงไม่รู้ - -

ตู้ซัพท่อเดียวนิ ต้องไช้เทคโนโลยีสูงมากนะ แอมป์ต้องถึง ลำโพงต้องดี เบสถึงจะมีคุณภาพ ไม่งั้นก็จะมีแค่เสียงลมออกท่อ บุ่งๆๆๆ

แต่ในทางกลับกันถ้าโรงงานต้องการลำโพงที่ผลิตง่าย ราคาถูก ไม่ซับซ้อน ให้กำลังอัดสูงในปริมาตรต่ำ(แต่คุณภาพช่างมัน) ลำโพงท่อเดียวก็เป็นคำตอบที่ดี

microlab ทำใด้แค่ก๊อปหน้าตา Bose Acoustimass เท่านั้นเหละ เรื่องเสียงอย่าหวังไรมาก
      ผมไปต่อไม่ถูกเลย 555+

Comment

ถ้างบมีจำกัด และเราชอบโดยส่วนตัว จากการได้ลองฟัง ซื้อเลยครับถามคนอื่นไปก็คิดไม่ตก

Comment

x3 เลย

Comment

สนใจ x15 ไหมครับ ขายให้ได้ถูกๆเลยครับ ชื้อมาใช้ได้สามครั้ง ราคาของท่านต้องมารับเองนะครับ

Comment

คิดว่าไม่ดีครับ เพราะผมใช้ X3 อยู่ ฟังเพลงได้ค่อนข้างดี โดยเฉพาะเพลงที่มีเบสตึ๊บๆ ชอบมากน้อยแค่ไหนก็ปรับทุ้มแหลมเอา
              การฟังเพลง อย่าเปิดดังจนเริ่มหนวกหูครับ เอาเท่าที่กำลังขับของลำโพง ปล่อยเสียงออกมาได้สบายๆ แล้วเราจะได้เสียงที่ไพเราะที่สุดครับ

ปล. อย่าหลงไปกับกำลังขับรวม เช่น x3 นี่ประมาณ 70วัตต์ แล้วท่านเคยฟังลำโพงคอมฯ 15 วัตต์แล้วคาดว่า 70 วัตต์มันจะต่างกันมากมายหลายเท่า... มันไม่ช่ายครับ

สรุป ถ้าจะเล่น x2 ไป x3 ครับ

Comment

x3 ซิคับ 0460 ขับสบายลูกเล่นเยอะ เบสตึบๆ

Comment

ผมว่าใช้ตัวเดิมดีกว่า เพราะ X2 X3 เสียงกลาง กับสูง มันด้อยกว่าตัว A120 ครับ

แต่ลำโพงราคาไม่สูง ซื้อมาลองใช้งาน ไม่ถูกใจก็ขายขาดทุนไม่มาก ได้แต่อ่านแนวเสียงผ่านทางตัวหนังสืออย่างเดียวมันไม่เท่ากับลองฟังด้วยหูตัวเอง และที่สำคัญความชอบของแต่ละคนไม่เหมือนกันอีก อย่างผมฟัง X2 X3 แล้วไม่ถูกใจ แต่ก็มีอีกหลายคนที่ชอบ ถ้าคิดเหมือนกันหมด X2 X3 คงขายไม่ออกครับ

Comment

มันจะไม่หลุดจากเดิมเท่าไรอ่ะดิครับในช่วงนั้น เป็นเปลี่ยนแนวมากกว่า
                    หาลองฟังก่อนซื้อได้ก็ดี
                    ไม่ก็เก็บตังค์เพิ่มดีกว่าครับ
                    การใช้งานของผมส่วนใหญ่จะฟังเพลงผ่าน Youtube ครับ เพลงตลาดทั่วๆไป เพลงสากลบ้าง ไม่ใช่แนวแรพ ฮิปฮอป มีดูหนังบ้างแต่ไม่บ่อย

ปล. ผมอยู่หอพักเลยไม่ค่อยจะเปิดเพลงดังมากเท่าไหร่ ส่วน Volume ในคอมจะอยู่ราวๆ 10-30% ซึ่งดัน Volume จากตัว A120 จนสุดแล้ว
                    ดูการใช้งานแล้ว ลองไปฟังพวก 2.0มั้ยครับ แต่ขอตัวที่ดอกwooferดอกใหญ่หน่อย 4นิ้ว+ หรือบางตัวที่ออกแบบให้แบสได้พอ
                    ผมว่ามันได้ย่านเบสที่เหมาะกับกาสรฟังเพลงทั่วไปมากกว่าน่ะ

Comment

พึ่งไปฟังที่ advice มาไม่นาน x3 เบสเหมือนดอกมันกระพือ แต่ก่อนผมก็ใช้นะ x3 น่าจะมีประสบการณ์การฟังมากขึ้นมั้งครับ ไม่ก็ผมหูเพี้ยน 555+

Comment

ในบรรดาสรรพลำโพง ที่ผมเคยไช้มานิ X3 แทบจะอยู่อันดับล่างสุดเลยนะ เรียกใด้ว่าเป็นความทรงจำเลวร้ายอย่างนึงในชีวิตเลยทีเดียว = =

แต่ยังไม่กล้าด่าใด้อย่างเต็มปาก เพราะคนอื่นเค้ายังชมว่าเสียงดีเยอะแยะ เลยยั้งใว้เผื่อว่าผมอาจจะอคติกับมันมากไปเองก็เป็นใด้
                        Last edited by XsoeIIsJ; 9 Jan 2017, 02:10:50.

Comment

X3 ผมก็ไม่เอาด้วยเหมือนกัน ชอบ FC362 มากกว่าแยะ

Comment

แนะนำ EDIFIER XM2PF ราคาประมาณ 1,750บาท ครับ อาจจะเกินงบไปนิดหนึ่ง คิดว่าเสียงน่าจะดีกว่า 2 รุ่นที่คุณพูดถึง
                            https://www.youtube.com/watch?v=jVTQXnJAErI
                            https://www.youtube.com/watch?v=VqLASQA9u04&t=857s
                            Last edited by winningdel; 11 Jan 2017, 11:42:18.

Comment

Originally posted by XsoeIIsJ View Post
                              ในบรรดาสรรพลำโพง ที่ผมเคยไช้มานิ X3 แทบจะอยู่อันดับล่างสุดเลยนะ เรียกใด้ว่าเป็นความทรงจำเลวร้ายอย่างนึงในชีวิตเลยทีเดียว = =

แต่ยังไม่กล้าด่าใด้อย่างเต็มปาก เพราะคนอื่นเค้ายังชมว่าเสียงดีเยอะแยะ เลยยั้งใว้เผื่อว่าผมอาจจะอคติกับมันมากไปเองก็เป็นใด้
                              คนทั่วไป ที่ไม่ได้อะไรมาก ก็ถือว่าฟังดีแล้วครับ เบสตูมตาม กลางแหลมมี อยากได้เท่าไหร่ก็ปรับเอา
                              อย่างภรรยาผม แต่ก่อนผมก็ใช้ x3 2.1 บ่นอยากขายเขาก็ไม่ยอม เขาว่าเสียงดีออก
                              เพราะผมไม่ค่อยได้ฟัง พอผมซื้อ Jbl charge 2+ มา
                              ใช้งานก็ง่าย เสียงก็พอตัว (เขาบอกเสียงดีกว่าตัวเดิม) ก็ยอมให้ผมขายออก
                              แต่ตอนนี้ ด้วยความขัดสน ผมก็ขาย(charge 2+)ออกไปแล้ว 55++

Comment

Working...
                              X