overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 21

Thread: ถาม เรื่อง ee pc

OverclockZone Member nu_may's Avatar

Default ถาม เรื่อง ee pc

ถ้าเราเอามาทำงานเกียวกับ พิมพ์เอสารด้วยจะดีไหมครับ

เห็นมันราคา ถูกแล้วก็เล็กดี ขอความเห็นหน่อยครับ

จะเอามาให้ครู ใช้หนะครับ

OverclockZone Member tanwatana's Avatar

ถ้าครูยังไม่แก่มาก สายตายังดีอยู่ และนิ้วมือไม่ใหญ่เกิน ก็พอได้อยู่ครับ

OverclockZone Member iLLuSioNEx's Avatar

ผมว่าไม่เหมาะครับ น่าจะมองพวกเครื่องใหญ่จะดีกว่า
    เด๋วนี้ราคาก็ไม่แพงมากแล้วด้วย หมื่นกว่าบาทไม่เกินสองหมื่นก็พอหาได้

OverclockZone Member pattyna's Avatar

จากความเห็นของผู้ใช้นะครับ
    ถามว่าพิมพ์ได้ไหม ในด้านของสเปคเครื่องนะครับ
    สบายครับ จะ Word Excel PowerPoint
    ตระกูล Office ok เลย

ถ้าความเหมาะสมนะครับ
    มันจะติดอยู่หลายแห่งที่ผลกังวล เช่น
    1. คีย์บอร์ดเล็กมากครับ ถ้าคุณครูไม่ใช่คนที่มีนิ้มมือเล็ก
    พิมพ์ลำบากแน่นอน อาจจะแก้ด้วยการเอาคีย์บอร์ดมาต่อ
    2. SSD มีความจุต่ำมาก อย่างมากก็ 30 GB
    3. เครื่องมันเล็กและร้อนง่ายครับแบต cell น้อยอยู่ได้ไม่นาน
    4. จอมันเล็กมาก ( EEE ใหญ่ๆจอแค่ 8.9 ) พิมพ์ทีต้องเพ่งนาน

ผมว่าข้อดีมันอยู่ที่ความสะดวกในการพกพา เอาไว้โอนไฟล์งาน
    เล่นเน็ต พกไปเผื่อพิมพ์เอกสารนิดๆหน่อยๆ พิมพ์บทความ เปิดหนังฟังเพลง
    ( ลำโพงมันดังใช้ได้นะครับ ) เพราะมันรวดเร็วในการหยิบยกมาเปิด

ไลฟ์สไตล์ที่เหมาะกับพวก netbook จะเหมาะกับวัยรุ่น หรือคนที่ัรักอิสระ
    ไม่ติดกับที่ และไปไหนมาไหนบ่อยๆมากกว่าครับ
    Last edited by pattyna; 2 Dec 2008 at 10:03:44.

OverclockZone Member nu_may's Avatar

ขอคุณครับ ทุกความเห็น ครู วัยรรุ่นครับ (กิ๊กผมเอง อิอิ) 20 ปลายๆๆ
    เค้ามี เครื่อง ใหญ่ อยู่แล้วอยากได้เล็กๆๆก็ เลง น้อง วรรณ กะ ee ครับ

OverclockZone Member turionx2's Avatar

แนะนำ hp mini 1001tu 10.2" อีกตัวครับจอเท่ากันแต่บอดี้เล็กกว่า แป้นพิมพ์ใหญ่กว่าไม่มีภาษาไทยน่ะครับผมซื้อติ๊กเกอร์มาติดเอง แต่ถ้าจะพิมพ์เป็นกิจวัตรเอาตัว 14" ดีกว่าครับผม

OverclockZone Member

Quote Originally Posted by turionx2 View Post
    แนะนำ hp mini 1001tu 10.2" อีกตัวครับจอเท่ากันแต่บอดี้เล็กกว่า แป้นพิมพ์ใหญ่กว่าไม่มีภาษาไทยน่ะครับผมซื้อติ๊กเกอร์มาติดเอง แต่ถ้าจะพิมพ์เป็นกิจวัตรเอาตัว 14" ดีกว่าครับผม
    พี่turionx2 น่าจะทำรีวิวตัวhp mini 1001tu 10.2" อีกน่ะค่ะ ยังประทับใจรีวิวตัว1000H อยู่เลย ได้ข้อมูลพร้อมในการเลือกค่ะ

OverclockZone Member turionx2's Avatar

เดียวจัดการให้ครับ ^^

Quote Originally Posted by turionx2 View Post
    เดียวจัดการให้ครับ ^^
    ขอบคุณมากเลยค่ะ เพราะตอนนี้ก็ยังตัดสินใจไม่ถูกค่ะ ระหว่างEEE1000H กับ hp mini 1001tu ค่ะ

OverclockZone Member powerdome's Avatar
    ในเมืองนคร หน้าวัดเพชรจริกครับ

ถ้าพิมพ์งานน้องวรรณพิมพ์ง่ายกว่าน้องอีนะครับ

Quote Originally Posted by matin2549 View Post
    ขอบคุณมากเลยค่ะ เพราะตอนนี้ก็ยังตัดสินใจไม่ถูกค่ะ ระหว่างEEE1000H กับ hp mini 1001tu ค่ะ
    ถ้าไม่นับเรื่อง battery ที่ eee pc 1000h เหนือกว่า สามารถเปลี่ยน HDD ได้(hp mini 1001 ใส่มา 60g/4200 เปลี่ยนยากหน่อย แต่ร้อนน้อยกว่า และไม่ได้ช้ากว่า 5400 ใน eee pc) รับรองถูกใจในความเล็ก บาง แน่นอนครับ รูปทรงสวยกว่า จอสวยกว่า ^^

ปล ชมล่วนๆ เพราะซื้อมาแล้ว แฮะๆๆ แต่ไม่ใช่ eee pc 1000h ไม่ดีน่ะครับมันคนล่ะแบบ ใช้งานข้างนอกบ่อยๆ อยู่ในที่แสงสะท้อนเยอะๆ ต้อง eee pc 1000h ครับ

ถ้าไม่นับเรื่อง battery ที่ eee pc 1000h เหนือกว่า สามารถเปลี่ยน HDD ได้(hp mini 1001 ใส่มา 60g/4200 เปลี่ยนยากหน่อย แต่ร้อนน้อยกว่า และไม่ได้ช้ากว่า 5400 ใน eee pc) รับรองถูกใจในความเล็ก บาง แน่นอนครับ รูปทรงสวยกว่า จอสวยกว่า ^^

ปล ชมล่วนๆ เพราะซื้อมาแล้ว แฮะๆๆ แต่ไม่ใช่ eee pc 1000h ไม่ดีน่ะครับมันคนล่ะแบบ ใช้งานข้างนอกบ่อยๆ อยู่ในที่แสงสะท้อนเยอะๆ ต้อง eee pc 1000h ครับ
    ถ้าอย่างนี้ได้คำตอบแล้วละค่ะ เพราะเน้นเล่นเน็ต กับดูหนังฟังเพลงค่ะ แต่ความเร็วไม่แตกต่างกันใช่มั๋ยค่ะ ขอบคุณมากเลยค่ะทำให้ตัดสินใจได้ง่ายขึ้นค่ะ แค่อยากรู้ 1.ความเร็ว 2.คุณภาพเสียง 3.ความร้อน (คุณภาพเสียงเป็นไงบ้างค่ะ2ตัวนี้ถ้าเทียบกันค่ะ)ขอบคุณมากๆค่ะสำหรับข้อมูล สวัสดีค่ะ
    Last edited by matin2549; 3 Dec 2008 at 18:34:42.

OverclockZone Staff มหาชะนี's Avatar

เรื่อง eee pc ผมใช้อยู่ ทั้ง ๆ ที่ผมเป็นคนนิ้วเล็กนะครับ
    แต่ที่ผมรู้สึกขัดใจคือปุ่ม shift ขวาเล็กมากกกกก

และปุ่มตัวหนอน มันก็อยู่ผิดที่ผิดทาง

ถ้าจะพิมพ์งาน น้อง one ดีกว่าครับ แต่ถ้าเป็นไปได้อยากให้ดูตัวอื่นไว้ด้วย
    เช่น LENOVO S10 BenQ U101 HP MiNI NOTE

เพราะผมว่าเรื่องพิมพ์งาน แป้นพิมพ์สำคัญสุดครับ
    ส่วนผมพิมพ์ก๊อก ๆ แก๊ก ๆ ก็โอเคแล้วครับสำหรับ EEE PC ตัวเก่งผม

ว้าวได้ ความรู้เยอะเลย การตัดสินใจก็ง่ายขึ้น

รอหาข้อมูลเพิ่งเกี่ยวกับ HP ค่ะ

--------------------------------------------------------------------------------

รอหาข้อมูลเพิ่งเกี่ยวกับ HP ค่ะ

แฮะๆ ลืมไปเลย เดียว review ให้พรุ่งนี้ครับ HP MINI 1001TU คร้าบบบ

แฮะๆ ลืมไปเลย เดียว review ให้พรุ่งนี้ครับ HP MINI 1001TU คร้าบบบ
    แย้ดีใจจังจะได้ชมreview HP MINI 1001TU เสียที รอมานานแล้วค่ะ ขอขอบคุณมากๆเลยค่ะ (อย่าลืมเน้นเรื่องเสียงจากลำโพงเทียบกับ EEE1000H ด้วยน่ะค่ะ)
    Last edited by matin2549; 9 Dec 2008 at 12:59:56.

รอ review อยู่น่ะค่ะ

Quote Originally Posted by matin2549 View Post
    รอ review อยู่น่ะค่ะ
    แฮะๆ ช่วงนี้ยุ่งๆไปนิสสส เอางี้ใหมครับ เอาเครื่องผมไปลองเ่ล่นดูเลยดีใหม ชอบไม่ชอบยังไงจะได้ตัดสินใจง่ายๆครับ ^^ ชัดทุกมุมครับ

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks