Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยหน่อยค่ะ macbook pro ป่วยอาการหนักเข้าขั้นจะตาย

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยหน่อยค่ะ macbook pro ป่วยอาการหนักเข้าขั้นจะตาย

macbook pro 13 in mid 2012 นะคะ

ก่อนหน้านี้ คอมค้างบ่อยมาก เราแก้ปัญหาด้วยการกดปุ่มปิดเครื่อง แล้วเปิดมาใหม่ค่ะ
    และเมื่อวานเกิดเหตุการณ์เปิดคอมไม่รันหน้า os ให้
    แล้วไม่ขึ้นโลโก้ แอปเปิ้ลค่ะ แต่ขึ้น รูปโฟลเดอร์ (google มานิดหนึ่งเขาบอกว่า HDD อาจจะเสีย)
    ตอนนั้นทำใจละคะ

เลยลองอีกสักครั้ง กด command +R เพื่อจะลองติดตั้ง OS ใหม่
    ไม่น่าเชื่อค่ะ ว่าทำได้ เสร็จ นี้ยังนั่งโพสพันทิป เล่น web ได้ปกติเลยค่ะ

และแล้วความจริงก็เกิดขึ้นเมื่อเราจะ โหลด word ที่ซื้อไว้มาติดตั้ง
    ปรากฎว่ามันเรียก OS sierra
    และมันก็ติดตั้งไม่ได้ ขึ้น ดิสก์มีปัญหา ซ่อมแซมไม่ได้อีกแล้วว ให้ติดต่อ apple

ขอแนบรูปด้านล่างเลยค่ะ

จับภาพหน้าจอ 2560-01-06 ณ 10.34.20.jpgจับภาพหน้าจอ 2560-01-06 ณ 10.34.20.jpg

ตอนนี้เราคิดว่า 90% คือ HDD พัง แต่ ณ เวลานี้ก็ใช้คอมได้ปกติ เข้าเนตได้อะไรได้หมดดด แต่ app ติดตั้งไม่ได้แล้ว
    รบกวนผู้รู้ แนะนำหน่อยค่ะว่าต้องทำไง
    หากต้องเปลี่ยนจริงๆ จะเปลี่ยนเป็น SSD ควรเปลี่ยนเป็นรุ่นไหนที่ใช้กับ macbook ได้
    Last edited by mintpanda; 6 Jan 2017, 11:56:38.

ยังดีนะที่มันค่อยๆออกอาการ ผมใช้ SSD บทมันจะำังคอมมันก็หาไม่เจอเลยนะ ผมว่ารีบสำรองข้อมูลตอนที่มีโอกาสจะดีกว่าา

Comment

ไม่มีข้อมูลต้องสำรองจ้า เพิ่งลง os ใหม่ ก็พังเลยคา

Comment

ดูท่า HDD เดี้ยงไปแล้ว เปลี่ยนแล้วก็ลง OS ใหม่ก็เรียบร้อยครับ
        Mid 2012 ลง Sierra แล้วมันหน่วง ๆ ขนาดแรม 16 GB แล้ว ถ้าไม่จำเป็นขนาดนั้นไม่ต้องอัพเกรดก็ได้มั้งครับ

SSD ของ Mid 2012 ใช้ 2.5" ได้ตามปกติเลยครับ ถ้าจะให้แนะนำก็ Samsung 850Pro มันแรงดี(เดี๋ยวนี้ไม่ค่อยตามด้วย ของผมเพิ่งเปลี่ยนใหม่เป็น ADATA SP920 แล้วก็ทิ้งไว้งั้นล่ะ)
        Last edited by Beaver_XT; 7 Jan 2017, 15:35:55.

Comment

SSD ใช้ได้ทุกตัวครับ ของผมก็เพิ่งลาโลกไป สงสัยจะไปพร้อมๆกัน T____T

ถ้าอยากเปลี่ยนแบบ one stop service เลยให้ร้านทำทุกอย่างให้ พร้อม clone os แนะนำ memory today ครับ ซื้อ SSD ที่นั่นได้เลยพร้อมบริการเปลี่ยน

แต่ถ้าพอมีความสามารถเรื่องการซนแกะเองอยู่ก็ซื้อ SSD รุ่นไหนก็ได้ครับ แล้วมาเปลี่ยนเองเลย

Comment

macbook รุ่นใหม่รู้สึกจะเปลี่ยน SSD ไม่ได้

Comment

Macbook รุ่นใหม่ เปลี่ยน SSD ไม่ได้ ครับ

Comment

Originally posted by dafa View Post
                Macbook รุ่นใหม่ เปลี่ยน SSD ไม่ได้ ครับ
                Mid 2012 เป็นรุ่นสุดท้ายที่เปลี่ยนได้ครับ

Sent from my iPhone using Tapatalk

Comment

Working...
                X