Announcement

Collapse
No announcement yet.

ผมocได้แค่นี้เองอ่ะ- -

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ผมocได้แค่นี้เองอ่ะ- -

ผม
    sempron 3000+ 754
    asus k8n
    ram rox chip dynet 512*2
    ram rambo chip hynix 1024*1
    ocได้จาก1.8เป็น2.2 น้อยมักๆ อยากทราบว่าเพราะไรครับ แรมหรือป่าวหรือบอร์ดไม่ดี - -
    ถ้าอยากocเยอะนี่ต้องเปลี่ยนไรครับ

โทดทีครับรูปใหย่ไปหน่อย
    Last edited by zizzee; 11 Feb 2007, 20:42:51.

ลองทดแรมลงไปอีกนิดครับแล้วก็เพิ่มไฟให้มันสักหน่อยหงะน่าจะดีขึ้นนา

Comment

ทดแรมหมายความว่าอะไรครับ มือใหม่ฮะ

Comment

แล้วถ้าเปลี่ยนแรมที่ดีๆจะได้มากกว่าน้ไหมครับ แล้วแรมดีๆนี่มีไรมั่งครับ ราคาเท่าไรครับ

Comment

อย่าใส่แรมหลายแถว สมพรไม่ชอบแรมหลายๆตัว ความจุไม่เท่ากันอีก ได้แค่นั้นผมว่าเดยอะแล้วนะ

Comment

อ้อ แล้วถ้าเอา512*2ออกเเล้วใส่1024*1 จะดีขึ้นไหมครับ

Comment

ปัญหาคือแรมท่านมันหลายแถว

แถมชิพก็บ้าน ๆ

ถ้าเอาแบบ full steb ผมว่าหา แรมแจ่ม ๆ สักหน่อยก็จะดี

ถ้าไม่อยากเปลืองก็ใช้ 1G ชิพ hynix น่าจะได้สัก 220 หงะแรม

ก็ปรับค่าแรมให้วิ่งสัก 166 หรือ 133 แล้วค่อย ๆ ลาก cpu อ่ะครับ

ไอ้เจ้าตัว K8N เนี้ยผมลาก 2500+ ไปวิ่งที่ 2.2 สบาย ๆ แรม 128/266 (ลากไปวิ่ง 400) - -*

เคยลากกะ Hynix TP-D43 1G*2 ได้ 2.3 แต่แรมวิ่ง 220 กว่า ๆ เองหงะ - -*

Comment

โดยปกติผมว่าน่าจะได้สัก 2.5-2.7

อาจต้องทดแรมเอาสักหน่อยหงะ

Comment

น่าจะลองลดตัวคูณ HTT ลงบ้างก็ได้นะครับ สัก x3 แล้วก็ทดแรมแบบที่ท่านอื่นๆแนะนำไปนะครับ
                  ของผม Athlon 64 3000+ Clawhammer อัดไกลสุดๆกับแรม Rox[Dynet] 400 512+512 ก็แค่ 2.53GHz เองครับ[HTT x3][RAM 166MHz]ถ้าใช้งานปกติก็ 2.30GHz [HTT x4][RAM 200MHz]
                  Last edited by Yoshimitsu; 12 Feb 2007, 03:39:41.

Comment

ทดแรมหมายถึง ลดค่าbus ของแรมป่ะครับ - -

Comment

ตอนนี้ผมลดค่าไรไม่รุ้ที่มีให้เลือก 200 266 333 400 ผมลดเหลือ266 เเล้วht ratio จาก4 ลดเหลือ3 ตอนนี้คล๊อกได้ที่ 2.4เลยอ่ะครับ ไม่รุ้อะไรมีผล htratio หรือ ไอ้266ก้อไม่รุ้ อาจไปต่อได้อีกค่อยลอง หึหึ ขอบคุณที่แนะนำกันนะครับ

Comment

Originally posted by zizzee View Post
                        ม่รุ้อะไรมีผล htratio หรือ ไอ้266ก้อไม่รุ้ อาจไปต่อได้อีกค่อยลอง หึหึ ขอบคุณที่แนะนำกันนะครับ
                        ทั้ง 2 อย่างครับที่มีผล HTT Bus ของ AMD ทุกตัวจะรับได้สูงสุดที่ 1000MHz[2.0GB/s]ถ้าเกินกว่านี้จะไม่เสถียรครับ ส่วนการลดค่า Bus RAM มันก็เอาไว้ทำให้แรมยังคงทำงานได้ที่รอบสัญญาณปกติอยู่ในขณะ CPU มีรอบสัญญาณนาฬิกาที่สูงขึ้นไงครับ
                        รูปก็ไม่มีอะไรหรอกครับ แค่เลข Clock มันสวยดี 2222.8MHz
                        Last edited by Yoshimitsu; 13 Feb 2007, 18:11:34.

Comment

HTT ก็คือค่า ตัวคูณ HTT (มีค่า 1-5) คูณกับ ค่า Bus CPU

ตัวอย่างง่าย ค่าเริ่มต้นของ CPU 754 นะครับ

สำหรับ Athlon 64 HTT (5*200) = 1000
                          สำหรับ Sempron 64 HTT (4*200) = 800

ถ้าจะ oc HTT ต้องไม่เกินค่าข้างต้นที่กล่าวมา

ถ้าจะเล่น bus cpu กะ bus ram ก็เล่นแบบ 1:1 ก็คือ DDR400 แล้วลดตัวคูณ HTT ลง
                          เช่น ถ้า ram ลากได้ถึง 240 คูณกับตัวคูณ CPU Athlon สมมติตัวคูณ 10 CPU จะวิ่งอยู่ 240*10 = 2400 MHz.
                          แล้วถ้าคูณ HTT ปกติเท่ากับ 5 จะได้ค่า HTT คือ 240*5 = 1200 ซึ่งจะเห็นได้ว่ามันเกิน 1000
                          ทำให้จะต้องลดตัวคูณ HTT ลง เผื่อจะให้ได้ค่า HTT ไม่เกิน 1000 การ clock แบบ 1:1 จะได้ประสิทธิของ cpu และ ram ไปพร้อมกัน

ถ้า ram ไป 1:1 ไม่ไหว ถึงจะทดแรมโดยปรับบัส ram ลงเป็น DDR333 DDR266 DDR200 ว่ากันไป
                          สมมติจะให้แรมลากไม่ไปเลย ก็ลาก bus cpu ไป 240*10 = 2400 MHz. แล้วทดแรม 166 (DDR333)
                          ค่าแรมที่วิ่งจริง ๆ จะเท่ากับ (240*166)/200 = 199.2 (DDR398) ซึ่งใกล้เคียง spec เดิม ๆ ของแรม DDR400
                          นี่คือการทดแรม คือการเพิ่มประสิทธิภาพของ cpu อย่างเดียว

จากทั้งหมดข้างต้นที่กล่าวมา การทำการ oc คือการปรับให้ อุปกรณ์ต่าง ๆ cpu ram ทำงานเกิน spec
                          อาจจะต้องมีการเพิ่มไฟทั้งตัว cpu และ ram เพื่อให้สามารถทำงานได้อย่างมีเสถียรภาพ แต่สิ่งที่ตามมาคือความร้อน
                          ที่สุดแล้ว อยากให้ จขกท ลองศึกษารายละเอียดเบื้องต้นในการ oc ก่อน เช่น หาบทความในหมวด article อ่านดูก่อน
                          แล้วผมรับรองเลยว่า ท่านจะได้ความรู้เยอะแยะเลย

สุดท้ายนี้ขอฝากรูปเอาไว้ให้ดู เผื่อเป็นแรงบันดาลใจ หรืออาจจะให้ดูเผื่ออิจฉาเล่น ๆ
                          Last edited by Tackichi; 13 Feb 2007, 21:03:00.

Comment

Working...
                          X