overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 6 of 6

Thread: ช่วยทีครับ คอมผมเสียไม่รู้เกิดจากสาเหตุอะไร รบกวนที

OverclockZone Member pakmar's Avatar

Default ช่วยทีครับ คอมผมเสียไม่รู้เกิดจากสาเหตุอะไร รบกวนที

คอม เครื่องผม สเปคดังนี้
    sempron 3000+
    ram 512
    hdd Seagate 80 G sata
    Radeon 9550 128 m
    M/B Asrock K8Upgrade

มีปัญหา มาประมาน 3 ปีแล้วครับ แต่มันประคองๆมาได้ไม่รู้จากหาเหตุอะไร ช่วยทีนะครับ มีอาการดังนี้
    -- ตอนแรกเปิดเครื่อง จอจะติดช้ามาก เปิดเสร็จ กว่าจะติด ไปหน้าจอจะกระพิบประมาน 3-5 วิ แล้วถึงจะติดครับ พอติดคอมก็บูทไปไกลแล้ว บางทีติดทีที่ หน้าจอบูทวินโดวเลย อันนี้คือ อาการตอมใช้ได้น่ะครับ
    -- ตอนมันเสีย จะเปิดแล้ว ไม่ติดเลย ฮาดดิสจะ อ่านอยู่พักนึงครับ แล้วก็ นิ่ง หน้าจอ กระพิบๆๆ ตลอดไม่ขึ้นเลยครับ นิ่งเลยไม่มีเสียงอะไรเลยครับ
    -- มันเคยเป็นแบบนี้เมื่อมาประมาณ 3 4 ปีที่แล้ว แล้วก็เป็นอาการแบบนี้เรื่อยมา 10 กว่าครั้งได้ครับ แต่ บางที่ อยู่ดีๆ มันก้ติดขึ้นมา เฉยๆ แล้วก็ใช้ไปได้ซักพักหนึ่ง แล้วก็เกิดอาการเดิมครับ วนไปวนมา
    -- เคยเอาจอมาเปลี่ยน เทสแล้ว ไม่ติดเหมือนกัน คงไม่ได้เป็นที่จอใช่ไหม ครับ
    -- อยากให้มันหายขาด จะได้ซ์้ออุปกรณ์มาเปลีย่นน่ะครับ T_T T_T
    -- psu เป็น ของ Dtech อะครับ 400 w ครับ

**ขอบคุณมากๆเลยครับล่วงหน้า**

OverclockZone Member HERO-NUT's Avatar
    SINGBURI , Chachoengsao

ลองเริ่มจากเปลี่ยนPSUก่อนเลยครับเอาDelux500Wก็ได้

ถ้ายังไม่หายค่อยมาว่ากันที่การ์ดจอ

ถ้ายังไม่หายอีกมาโพสไว้ท่าน

OverclockZone Member amcrew's Avatar

รื้อออกมาเช็ดถูทุกอย่างเลยครับ เอายางลบนิ่มๆมาถูตรงขั่วทองเหลืองที่เสียบสล๊อตด้วย
    แล้วประกอบเข้าไปใหม่ ลงวินโดว์ใหม่ด้วยก็ดี น่าจะหาย

OverclockZone Member
    facebook.com/cryptothailand

อาจจะมีปัญหาที่แรมก้ได้น้ะครับลองเปลี่ยนแรมดูหรือถอดออกมาปัดๆหน่อย

OverclockZone Member :[HARDMAN]:'s Avatar

หาจออื่นมาต่อดูด้วยนะครับ

OverclockZone Member dimensions's Avatar
    Rangsit University

ผมเป็นตอนนี้ก็เป็นอยู่ แต่ เปิดปิดเครื่องใหม่ก็หาย

-- ตอนแรกเปิดเครื่อง จอจะติดช้ามาก เปิดเสร็จ กว่าจะติด ไปหน้าจอจะกระพิบประมาน 3-5 วิ แล้วถึงจะติดครับ พอติดคอมก็บูทไปไกลแล้ว << บางทีจออาจจะแสดงผลช้า ซึ่งผมเป็นอยู่คอมมันไปเร็ว กว่าจะแสดงภาพ มันก็เล่นซะหน้า welcome เพราช่วง จอดับ ติด ตอนโพสเครื่องเนี่ย มันเหมือนกะมันตัดสัญญาณภาพ ทำให้จอมันดีเล หาค่าอะไรสักพัก

ที่บอกว่าเคยเป็นอยก็คือ ใช้ จอ ASUS mw221u 22" อ่านะ ใช้การ์ดจอ ati 9250 ซึ่งเข้ากะจอมาก ฮา .... คือบางทีเปิดเข้ามาจอ walcome มันก็ดับไป ข้อความก็ขึ้นว่า จอไม่จามารถแสดงผล resolution นี้ได้ เหมือนกะว่าการ์ดจอมันให้ค่า resolution เำพี้ยน แต่เปิดปิดเครื่องใหม่ก็หาย

ผมปลงแล้วหละ มันจะเป็นก็ช่างมัน ไอ้ 9250 นี้ มันเมื่อกี่ปีที่แล้วก็ไม่รู้ และอีกอย่าง ตอนจอเก่า ใใช้ 1280*1024 ไม่มีปัญหา พอใช้ 1680*1050 เป็นแบบนี้เลย

Bookmarks

Bookmarks