Announcement

Collapse
No announcement yet.

สาย balance เข้าหัว RCA

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สาย balance เข้าหัว RCA

พอดีจะเอาสาย balance interconnect (Furutech Fa-220)มาเข้าหัว RCA แต่สาย balance มันมี2เส้น+1กราวด์ เลยชักไม่แน่ใจว่าจะต่อยังไงดี
    จะเอาเส้นนึงต่อสัญญาณ(+) อีกเส้นช็อตกราวด์(-)
    หรือสาย2เส้นเป็นสายสัญญาณ(+) ส่วนกราวด์ก็เป็นกราวด์(-)เหมือนเดิม
    หรือจะต่อ (+)เส้นนึง (-)เส้นนึง ส่วนกราวด์ก็ปล่อยให้เป็นชิลด์ลอยๆไว้

อืมมมมมมมม งง

หรือว่า!!!!!

จะขายทิ้งไปซื้อเส้นใหม่ดี

ต่อได้ทั้ง 3 วิธีหละครับ
    1. จะเอาเส้นนึงต่อสัญญาณ(+) อีกเส้นช็อตกราวด์(-)
    2. หรือสาย2เส้นเป็นสายสัญญาณ(+) ส่วนกราวด์ก็เป็นกราวด์(-)เหมือนเดิม
    3. หรือจะต่อ (+)เส้นนึง (-)เส้นนึง ส่วนกราวด์ก็ปล่อยให้เป็นชิลด์ลอยๆไว้

แต่ผมใช้วิธีข้อ 2 รวม 2 เส้นเป็น + เส้นนึงเป็นกราวน์
    ได้สัญญาณที่แรงขึ้นครับ (^_^)

Comment

Originally posted by พจน์ View Post
      ต่อได้ทั้ง 3 วิธีหละครับ
      1. จะเอาเส้นนึงต่อสัญญาณ(+) อีกเส้นช็อตกราวด์(-)
      2. หรือสาย2เส้นเป็นสายสัญญาณ(+) ส่วนกราวด์ก็เป็นกราวด์(-)เหมือนเดิม
      3. หรือจะต่อ (+)เส้นนึง (-)เส้นนึง ส่วนกราวด์ก็ปล่อยให้เป็นชิลด์ลอยๆไว้

แต่ผมใช้วิธีข้อ 2 รวม 2 เส้นเป็น + เส้นนึงเป็นกราวน์
      ได้สัญญาณที่แรงขึ้นครับ (^_^)
      แง่มขอบคุณครับพี่พจน์ ผมก็คิดแบบพี่นะ แต่ดูกราวแล้วรู้สึกมันไม่ค่อยบาลานซ์เลยชักไม่แน่ใจ ถามความเห็นชาวบ้านดูดีกว่า
      ยังเสียดายหัวเข็มmonster ที่พี่ขายวันนั้นอยู่เลยทำไมไม่ซื้อน้อ นึกว่ามีเยอะเลยคิดดูก่อนละกันไม่ต้องรีบ อีกวันมาดูโดนจองหมดละ
      วันนั้นลังเลกำลังคิดอยู่ว่าจะโมลำโพงจากหัวสปริงเป็น binding post มาใช้กับหางปลาเลยไม่ได้ซื้อ ไปๆมาๆขี้เกียจทำซะงั้นอะ ต้องมานั่งปั้นสายยัดรูกันต่อไป
      Last edited by JPS; 2 Dec 2008, 18:41:27.

Comment

หรืออย่างนี้ก็ได้

Comment

Originally posted by modjang View Post
          หรืออย่างนี้ก็ได้
          ลองแบบนี้ก็ได้ครับ

Comment

Originally posted by modjang View Post
            ลองแบบนี้ก็ได้ครับ
            ???

Comment

Comment

ซ้ำครับ....

Comment

ขอบคุณทุกท่านมากครับ เพิ่งคิดได้ว่าปกติ balance 2เส้นนั้นมันก็เป็นสัญญาณ(+) ทั้งคู่นี่นาแค่คนละเฟส จะงงไปทำไมเนี่ย

Comment

การที่คุณทำอย่างนี้
                    สัญญาณจะกลายเป็นอันบาลานซ์ (คุณคงทราบอยู่แล้ว)
                    เอาสายกราวด์เป็นกราวด์ต่อไป
                    ส่วนสายสัญญาณ+ เข้ากลาง
                    สัญญาณ- ปล่อยลอยทิ้งไป
                    เพราะสัญญาณ- กับสัญญาณ+ เอามารวมกัน มันจะหักล้างกัน ไม่ดีครับ

---บังเอิญผมไม่เห็นรูป ที่ข้างบนโพสต์หน่ะครับ

อาจจะตอบซ้ำกัน

Comment

Originally posted by phokha View Post
                      การที่คุณทำอย่างนี้
                      สัญญาณจะกลายเป็นอันบาลานซ์ (คุณคงทราบอยู่แล้ว)
                      เอาสายกราวด์เป็นกราวด์ต่อไป
                      ส่วนสายสัญญาณ+ เข้ากลาง
                      สัญญาณ- ปล่อยลอยทิ้งไป
                      เพราะสัญญาณ- กับสัญญาณ+ เอามารวมกัน มันจะหักล้างกัน ไม่ดีครับ

---บังเอิญผมไม่เห็นรูป ที่ข้างบนโพสต์หน่ะครับ

อาจจะตอบซ้ำกัน
                      มันจะไปหักล้างกันได้ยังไงละเนี่ย สายข้างใน2เส้นมันเหมือนกันนั่นแหละครับท่านแค่ฉนวนคนละสีให้ดูง่ายๆ ไม่มีสาย+สาย-หรอกนะครับ
                      ที่มันหักล้างกันนั่นเพราะสัญญาณจาก source ของ balance แยกเป็นเฟสตรงข้ามกัน2เส้นแล้วสัญญาณถึงไปรวมกันที่ปลายทางแล้ว noise มันจะหักล้างกันเองนะครับ ไม่เกี่ยวกับสาย (-_-')

ไปอ่านเจอมีคนบอกว่าสูตรของสาย canare จะเอา สาย(-)หรือcold ช็อตกับกราว จริงป่าวไม่รู้
                      Last edited by JPS; 4 Dec 2008, 17:15:43.

Comment

อ๋อ... ผมก็งง เลยกลับไปอ่านคำถามอีกที

ที่จริงผมเข้าใจผิดตั้งแต่แรก คิดว่าสายสัญญาณท่านข้างนึงเป็นแจ็คบาลานซ์ เสียบกับแหล่งสัญญาณบาลานซ์
                        แล้วท่านจะต่ออีกข้างนึงเป็นหัว RCA ซึ่งเป็นอันบาลานซ์บ ก็เลยตอบไปอย่างนั้น

ถ้าแค่จะใช้สายที่ข้างใน 3เส้น มาต่อเป็น RCA ทั้ง2ข้าง ต่อไปเถอะครับ ใช้2เส้นก็พอ เส้นที่เกินปล่อยลอยหรือตัดให้กุดไปเลย
                        จะเอาสาย- ช็อตกับกราวด์ ก็ตามใจ แต่ถ้าเป็นผมๆ คงไม่ทำ

ขออภัยท่านนะครับ เกือบพาตกเหวไปซะแล้ว

Comment

Working...
                        X