overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 9 of 9

Thread: อยากหา Repeater ตัวส่งแรงๆมาจับสัญญานจากพวก TRUEWIFI ครับ

OverclockZone Member Restaurant's Avatar
    พันติ๊ป ฟอร์จูน BTS MRT สยาม

Default อยากหา Repeater ตัวส่งแรงๆมาจับสัญญานจากพวก TRUEWIFI ครับ

บ้านผมมีเน็ท fibre ของ 3BB อยู่แล้ว แต่เจอปัญหาบ่อยมาก อันเนื่องมาจากมีไซต์ก่อสร้างทำงานอยู่เฉียดสายสื่อสารมาก เลยเจอปัญหาสัญญาณขาดบ่อย

ผมเลยต้องการเน็ทสำรองที่สามารถใช้ได้ในกรณีที่ fibre ไม่สามารถใช้งานได้ เพราะที่บ้านมีความจำเป็นจะต้องใช้ Internet ในเวลากลางวัน(และไม่ยอมให้ติดเพิ่มอีกเส้น)

จุดที่จะติดตั้งมีอุปสรรคคือ กระจก 2ชั้น เพื่อจะไปถึงจุด hotspot สามารถลดกระจกได้เหลือ 1ชั้น ระยะ***งประมาณ 30เมตร

อยากจะได้รุ่นมาเลือกเปรียบเทียบดู เท่าที่ลองหาเองจาก sysnetcenter บางรุ่นยังไม่ค่อยโอเค กับบางตัวไม่แน่ใจว่าใช้ได้ดีหรือเปล่า

ผมเข้าใจว่า ยิ่งกำลังส่ง W สูง ก็ยิ่งแรง ถูกไหมครับ?

งบประมาณยังไม่มี เพราะเข้าใจว่า คุณภาพที่ดีย่อมมาพร้อมกับราคาที่แรง

ขอบคุณครับ

OverclockZone Member momoari's Avatar

หา Loco M2 มารับแล้วกระจายต่อชัวร์กว่าครับ

Sent from my iPad using Tapatalk

OverclockZone Member cupidnior's Avatar

ลองเช็คให้ชัวร์ก่อนนะครับว่า TrueWifi ที่รับมาไม่ใช่มาจาก Access Point ที่ติดตามเสาไฟฟ้า เพราะจุดเหล่านี้กำลังจะทยอยถูกยกเลิกและรื้อถอนออกไปครับ

OverclockZone Member chelskys's Avatar

Quote Originally Posted by cupidnior View Post
    ลองเช็คให้ชัวร์ก่อนนะครับว่า TrueWifi ที่รับมาไม่ใช่มาจาก Access Point ที่ติดตามเสาไฟฟ้า เพราะจุดเหล่านี้กำลังจะทยอยถูกยกเลิกและรื้อถอนออกไปครับ
    เพราะอะไรหรือครับ

OverclockZone Member cupidnior's Avatar

Quote Originally Posted by chelskys View Post
    เพราะอะไรหรือครับ
    TrueWifi ที่อยู่บนเสาไฟฟ้าใช้ ADSL ซึ่งทรูกำลังจะหมดสัมปทานกับ TOT ครับ ทางทรูแจ้งว่า Access Point ที่อยู่ Outdoor จะยกเลิกการให้บริการทั้งหมดครับ
    ตอนนี้รื้อออกไปหลายจุดแล้ว ในพันทิปมีคนมาโวยอยู่เรื่อยๆ แถวบ้านผมช่างทรูถอดออกไปเกือบหมดแล้วครับ
    เวลาเขายกเลิกเขาตัดเน็ตแล้วถอดอุปกรณ์ออกไปดื้อๆ เลยนะครับ ไม่มีการแจ้งล่วงหน้า

OverclockZone Member chelskys's Avatar

Quote Originally Posted by cupidnior View Post
    TrueWifi ที่อยู่บนเสาไฟฟ้าใช้ ADSL ซึ่งทรูกำลังจะหมดสัมปทานกับ TOT ครับ ทางทรูแจ้งว่า Access Point ที่อยู่ Outdoor จะยกเลิกการให้บริการทั้งหมดครับ
    ตอนนี้รื้อออกไปหลายจุดแล้ว ในพันทิปมีคนมาโวยอยู่เรื่อยๆ แถวบ้านผมช่างทรูถอดออกไปเกือบหมดแล้วครับ
    เวลาเขายกเลิกเขาตัดเน็ตแล้วถอดอุปกรณ์ออกไปดื้อๆ เลยนะครับ ไม่มีการแจ้งล่วงหน้า
    อ้อครับ ไม่คิดว่า truewifi จะโดนไปด้วย แต่ติดว่าเดี๋ยวทางทรูก็คงติดในส่วนสาย fiber ของโครงข่ายตัวเองครับ

OverclockZone Member XsoeIIsJ's Avatar
    ไม่รู้เหมือนกัน

ถ้าทรูจะทำ hotspot แบบไม่ติดสัมปทาน คงต้องทำแบบตู้เล็กๆ ห้อยบนสาย(ของตัวเอง) อ่ะ แบบ 3BB

ปัญหาคือเราเตอร์พวกนี้โดนเกาะใด้ไม่เกิน 10 client เกินนั้นล่มทันที - - ความเสถียรหวังไรไม่ใด้มาก

OverclockZone Member Restaurant's Avatar
    พันติ๊ป ฟอร์จูน BTS MRT สยาม

ขอบคุณทุกความเห็นมากครับ

ตัว Hotspot ที่ผมจะรับมันมาจาก 7-11 ครับ

เท่าที่คิดเข้าข้างตัวเอง คิดว่าตัวนี้ไม่น่าจะโดนยกเลิกอะครับ

OverclockZone Member XsoeIIsJ's Avatar
    ไม่รู้เหมือนกัน

ถ้าพูดถึง repeater หรือ WISP ที่พึ่งพาใด้ ผมจะนึกถึง Tenda แต่ตอนนี้ Tenda มีปัญหากับ กสทช ทำให้เอารุ่นกำลังส่งแรงๆเข้ามาไม่ใด้

ยี่ห้ออื่นที่พอจะมี WISP อยู่บ้าง ก็กำลังส่งกระจอกงอกง่อย เช่น edimax

ที่น่าสนใจตอนนี้ก็มี WR941HP แต่ดั้นมีแค่ repeater ไม่มี WISP

นึกไม่ออกล่ะ ประเทศไทยตอนนี้ไม่มีเราเตอร์ต่ำกว่า 2 พัน ที่เรียกว่าดีใด้แบบเต็มปาก แม้แต่ตัวเดียว ...

Bookmarks

Bookmarks