overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 14 of 14

Thread: ช่วยผม DIY แผ่นกรองฝุ่นให้ทีครับ

OverclockZone Member ending's Avatar

Lightbulb ช่วยผม DIY แผ่นกรองฝุ่นให้ทีครับ

ใช้คอมมา เกือบ2เดือนได้และ พบปัญหาฝุ่นเข้าเครื่องพอสมควรเลย รู้สึกว่าแผงกรองฝุ่นไม่ค่อยดีเลยครับ พอจะหาวิธีทำได้ไหมครับ (หรือมีร้านขายไหมอ่ะครับ)

วันนี้ผมแกะออกมาล้างน้ำ

ข้างหน้าครับ

แกะออกมา

(มี2ชั้น ชั้นแรกเป็นโลหะ อีกชั้นเปนแผ่นคล้ายพลาสสิค ผมล้างแค่แผ่นด้านใน)

จากรูป ตัวกรองฝุ่นรูค่อยข้างใหญ่ พอสมควร

อยากจะได้แบบเป็นกรองฝุ่นแบบที่แอร์ใช้มันจะดีไหมครับ ที่วัสดุเป็นใยผ้าขาวๆ พอจะมีคนทำขายหรือวิธีมั่งไหมครับ

OverclockZone Member

ใช้ฟองน้ำแผ่นหนา 5mm หรือบางกว่านี้ ตัดตามตะแกงเก่าเอาลวดร้อยยึดไว้กับตะแกง ครับหรือหาอะไรก้ได้ที่ยึดกับตะแกงไว้ไว้ได้
    ส่วนฝุ่นละเอียดมากๆ ยังไงก็ต้องยอมปล่อยครับไม่งั้น พัดลมอาจจะดูดอากาศไม่เข้า เคสผมก็มีตะแกงกับฟองน้ำแต่ยังไงฝุ่นละเอียดก็เข้าไปได้เหมือนเดิมครับ

OverclockZone Member Tunoe's Avatar

แผ่นกรองฝุ่น daiso ไปเดินหาดูเอามีหลายแบบ เอามาแปะ

OverclockZone Member Arjuna's Avatar

OverclockZone Member ending's Avatar

Quote Originally Posted by AncienTi View Post
    ใช้ฟองน้ำแผ่นหนา 5mm หรือบางกว่านี้ ตัดตามตะแกงเก่าเอาลวดร้อยยึดไว้กับตะแกง ครับหรือหาอะไรก้ได้ที่ยึดกับตะแกงไว้ไว้ได้
    ส่วนฝุ่นละเอียดมากๆ ยังไงก็ต้องยอมปล่อยครับไม่งั้น พัดลมอาจจะดูดอากาศไม่เข้า เคสผมก็มีตะแกงกับฟองน้ำแต่ยังไงฝุ่นละเอียดก็เข้าไปได้เหมือนเดิมครับ
    Quote Originally Posted by Tunoe View Post
    แผ่นกรองฝุ่น daiso ไปเดินหาดูเอามีหลายแบบ เอามาแปะ
    ขอบคุณทุกท่านมากเลยครับ แจ่มเลย

OverclockZone Member GreenHerb's Avatar

เผื่อขี้เกียจไปเดินหา

https://www.facebook.com/buffettrading/

ผมพึ่งสั่งขนาด 45*40 นิ้วไปมะกี้

Quote Originally Posted by GreenHerb View Post
    เผื่อขี้เกียจไปเดินหา

https://www.facebook.com/buffettrading/

ผมพึ่งสั่งขนาด 45*40 นิ้วไปมะกี้
    ผมไม่รู้จริงๆว่าคือไร บอกทีครับฮ่าๆ

ดูเหมือนกระดาษทำเป็นผลไม้

OverclockZone Member GreenHerb's Avatar

แฮะ ๆ ขอโทษครับ แปะไม่หมด

https://www.facebook.com/pg/buffettr...62393323797082

ร้านเขาขาย 2 อย่างครับ
    1. กระดาษโน็ตรูปผลไม้
    2. แผ่นกรองฝุ่นที่ตามหากัน

ใช้ถุงน่องหุ้มทับแผ่นเหล็กเลยแล้วค่อยกดเข้าไป เลือกสีได้ด้วย แต่ลมมันไม่ค่อยโฟล แผ่นกรองแอร์ไดโซ๊ะน่ะดีแต่มันน่าเกลียด สีขาวแหงมาเลย

แต่ส่วนตัวเอาโบลเวอร์เป่าทุกเดือน ถอดฟิลเตอร์มาทำความสะอาดทุกอาทิตย์ แผงบอร์ดการ์ดจอภายใน ก็เอาไม้ปัดฝุ่นแต่ไม่ใช่ขนไก่นะ มันเป็นพลาสติคเหมือนพู่ของเชียร์รีดเดอร์แต่เส้นเล็กกว่า ข้อดี มันไม่ไปติด ขาด พัน ตามมุมแหลม ของอุปกรณ์ภายใน หาได้ตามโฮมโปรมุมทำความสะอาดบ้าน

OverclockZone Member arunsri's Avatar

แนะนำไม่ต้องกลัวฝุ่น 6 เดือน ออกมาเป่าเคสทีหนึ่ง

ที่ต้องกลัวคือลมไม่ระบาย ความร้อนน่ากลัวกว่าฝุ่น

Quote Originally Posted by GreenHerb View Post
    แฮะ ๆ ขอโทษครับ แปะไม่หมด

https://www.facebook.com/pg/buffettr...62393323797082

ร้านเขาขาย 2 อย่างครับ
    1. กระดาษโน็ตรูปผลไม้
    2. แผ่นกรองฝุ่นที่ตามหากัน
    ขอบคุณท่านมากครับ

Quote Originally Posted by ducati995 View Post
    ใช้ถุงน่องหุ้มทับแผ่นเหล็กเลยแล้วค่อยกดเข้าไป เลือกสีได้ด้วย แต่ลมมันไม่ค่อยโฟล แผ่นกรองแอร์ไดโซ๊ะน่ะดีแต่มันน่าเกลียด สีขาวแหงมาเลย

แต่ส่วนตัวเอาโบลเวอร์เป่าทุกเดือน ถอดฟิลเตอร์มาทำความสะอาดทุกอาทิตย์ แผงบอร์ดการ์ดจอภายใน ก็เอาไม้ปัดฝุ่นแต่ไม่ใช่ขนไก่นะ มันเป็นพลาสติคเหมือนพู่ของเชียร์รีดเดอร์แต่เส้นเล็กกว่า ข้อดี มันไม่ไปติด ขาด พัน ตามมุมแหลม ของอุปกรณ์ภายใน หาได้ตามโฮมโปรมุมทำความสะอาดบ้าน
    ฮ่าๆ เด๋วจะลองทำไว้สลับใช้ดูครับ ขอบคุณครับ

Quote Originally Posted by arunsri View Post
    แนะนำไม่ต้องกลัวฝุ่น 6 เดือน ออกมาเป่าเคสทีหนึ่ง

ที่ต้องกลัวคือลมไม่ระบาย ความร้อนน่ากลัวกว่าฝุ่น
    ขอบคุณมากครับท่าน เด๋วถ้าใช้ที่กันฝุ่นแล้วอุณหภูมิไม่เพิ่มมากก็อาจจะทำตามท่านว่าครับ

Banned

ซื้อ โบวเวอ่ร์ติดบ้านไว้เลยครับ เห็นฝุ่นเมื่อไหร่ ก็เป่าเมื่อนั้น ไม่ต้องกลัวเลยย

OverclockZone Member คิม's Avatar

น้ำมาอย่าไปกั้น ปล่อยมันมาแล้วมันก็ออกไป ฉันใดฉันนั้นฝุ่นก็เช่นกัน

Bookmarks

Bookmarks